.
Dưa Kiệu
1, 2 - bottom

Chị phượng,
Nhớ nghen chị, em sẽ chờ đó!

Cảm ơn chị nhiều!

276793 top -
@ phương60 : trùi ui! Đang đi lang thang vô đây tự nhiên thấy thèm ăn quá chị phượng ơi! Hehe con hà mã tham ăn mà, chị đừng có trách nha. Sẵn đây chúc chị năm mới luôn tươi trẻ, hạnh phúc phát tài nha. Nhớ lì xì cho em đó hihi.

276915 top -

@khaluan,

Tết chị thực hiện đúng Nghỉ Tết, nên chỉ ở nhà ăn và nghỉ ngơi.

Chị hứa ăn món gì sẽ mời hai em ăn món đó, chờ nghen!

@hamabeo,

Chị biết, bởi dzậy nên các em mới có "phọt Ông Địa", hihi...
Tết chị ăn món gì ngon chị sẽ mời hen, dỡ chị ăn hết.

Chị cám ơn hai gia đình của các em.

277063 top -
thiếm út...hụt ơi, ở chổ em không có bán kiệu làm sạch chỉ có bán kiệu nguyên sy không à ,vậy thì " thiếm "dùm ơn chỉ em khâu xử lý đi, năm rồi em bỏ hết mấy kí kiệu vì nó ngon đến nổi ai củng...không dám ăn !
mà còn có bi nhiêu ngày làm có kịp không thiếm yêu dấu?phải cái vụ kia kia mà ok thì tết này em cho "chú thiếm "diện kiến dung nhan nhau rồi làm em xí hụt cái đầu heo mà còn mém ăn " dao phay " mới ác chứ...nói chơi cho xả" sì trét" chứ em lúc nào ngưỡng mộ chị iêu hết mình luôn ,chúc chị lúc nào cũng vui như tết.

277135 top -

@truongthinhutruc1966,

Hihi...
Chị hết lo rồi!

Hổm rày chị tưởng em giận chị cái vụ đội nón bảo hiểm nữa chứ?

Chị nói nghe nè,

Em đến Chợ Bến Thành, sau khu bán đồ ăn, tìm mua loại kiệu như chị hướng dẫn thì bi giờ làm cách khác, cách nấu giấm thì mới kịp thời gian, chứ cách ngâm đường thì "hết cửa" rồi em ơi!

Mua được thì nấu giấm đường theo tỉ lệ 1 lít giấm 500gr - 600gr đường, nấu sôi để nguội, cho vào kiệu.

Cách này để lâu sẽ bị chua, nên em làm đủ ăn thôi hen!

Chúc em thành công.

277212 top -
vậy thì "bó tay chấm cơm "luôn em ở tận cà mau lận mờ ,thôi thì cũng đành ngậm cười mà ăn đồ làm sẳn ở ngoài chợ vậy chứ biềt mần răng? năm nào cũng vậy "đến hẹn lại lên " tết nào em cũng mua 1 keo để dành cho khách ăn ,dù biết chắc có sử dụng chất bảo quản nhưng em đâu có ăn hi.hi

277464 top -

Hihi...

Khi nào đang "chấm cơm", em mở trang "Dưa Kiệu" ra, nghía vô "thị thực" hen!

Tết nào có dịp, ghé chị sẽ được đãi Tôm khô củ kiệu nghen.

Chúc em vui khoẻ.

277620 top -
@Chị Phượng60 ui,

Xin phép Chị em đưa món dưa kiệu của Chị vô trang ẩm thực nhen Chị.

277709 top -

@mangot,

Cứ tự nhiên nhé!

Thân.

277724 top -
@phuong60: em đã làm xong 2 hũ dưa món và 2 hũ kiệu. Nhưng em không dám chụp hình post lên khoe chị đâu, vì kiệu em bỏ nháo nhào vào hũ, chứ không sắp cẩn thận được như chị. Giờ thì em đang mong ngóng đếm từng ngày.

À hôm đó khi nước sôi, em tắt lửa, bỏ đồ làm dưa món vào đứng khuấy, nhưng sao em canh đồng hồ thấy 15-20 phút như chị nói thấy lâu quá. Cuối cùng hình như chưa tới 5 phút, em thấy nó "có vẻ" nở ra và sạch sạch rồi nên em đổ ra luôn. Đúng là làm biếng thật ha chị! Có điều là sau khi ra chợ Bến Thành mua về rồi, em mới phát hiện ra là chị ghi "mua dưa món đã phơi khô", trong khi em lại đi mua "dưa món sấy". Tại mấy năm trước em mua chợ Tân Bình, em chỉ biết có loại sấy khô không hà chị à. Năm nay ra chợ Bến Thành, em có thấy loại phơi và loại sấy riêng, nhưng không để ý lắm, cứ mua theo thói quen, về đến nhà mới ngợ ngợ hình như không đúng ý chị, mở diễn đàn ra đọc lại thì thấy đúng là mình nhầm. Thường chị mua loại phơi ngon hơn loại sấy hả chị?

277813 top -

Hi RubiDuy,

Xếp kiệu vào hủ theo thứ tự từng lớp đúng là mất công, nhưng chị vẫn thích "đẹp mắt" nên khi làm Dưa kiệu chị hay chịu khó xếp.

Có lần, con trai chị nói: "Mẹ ơi, đàng nào cũng ăn, con thấy Mẹ xếp từng củ cực quá!".
Nhưng khi nhìn hủ kiệu đã xếp, nó lại trầm trồ: "Mẹ số 1", hihi...

Dưa món phơi khô hoặc sấy khô có khác nhau:

- Phơi khô là do nắng tự nhiên, tuy nhiên yếu tố vệ sinh thì sẽ không bằng sấy khô vì mình nào biết họ phơi ở đâu, có lót sạch sẽ không?

Chỉ là không thấy thì cứ cho qua sẽ yên tâm hơn...

Nói chung, dù mua loại phơi hay sấy khô, cách em tự theo dõi thấy nở và sạch là giỏi rồi.

Em nhớ chú ý khoảng 5 - 7 ngày, mở hủ kiệu ra thử xem độ chua ngọt. Dưa món thì phải nấu lại nước mắm khác và thay em nhé!

Chúc em vui khoẻ và có những hủ dưa ngon lành ăn Tết.

278206 top -

cochin mới si nghĩ ngâm thêm ớt vô hũ kiệu. Cứ vài lớp kiệu chen vô một lớp ớt đỏ, vài lớp kiệu một lớp ớt xanh. Chắc sẽ đẹp và ăn cay cay.

278277 top -

Hi cochin,

Si nghỉ chi?
Mần tới lun hen!

Mình thấy người ta bán trong hủ có thêm củ cải đỏ và ớt đỏ, nhìn thấy cũng đẹp và chắc chắn là cay khi cắn một miếng ớt, hihi...

Làm kiệu đường nếu ai thích ăn chua thì nó sẽ không chua nhiều như ngâm giấm. Vị hơi chua ngọt nhiều hơn, người yếu dạ dày ăn vẫn được.

278512 top -
@phuong60: chị thì lúc nào cũng đẹp, làm đẹp cho mình, làm đẹp cho người ta, rồi đến món ăn cũng...không chịu nổi nếu nó không đẹp! Hì hì.

Hôm nhận cái card visit chị đưa, em thấy thật thú vị khi có hình chị trong đó. Về nhà ngắm nghía cái hình càng thấy vui hơn, vì đúng là chưa bao giờ em thấy cái card visit nào có in hình của chủ nhân trong đó cả! Em ngẫm nghĩ: chị là người rất mạnh mẽ, rất tự tin, rất bản lĩnh và quyết đoán! Người như chị mà qua Mỹ là thích hợp số 1 luôn đó, đúng không chị? Ở Mỹ càng có những đức tính như vậy càng dễ thành công.

Tính em thì hay nhát gan, muốn làm gì cũng không dám thử. Bữa trước có thằng cháu con người bạn (đi Mỹ được vài năm) nói với em là "Cháu nghĩ tính cô năng nổ, qua Mỹ cô không lo bị thất nghiệp đâu!". Em không biết nó nhận xét thực lòng hay muốn nói động viên mình, nhưng nghĩ kỹ thì thấy, nếu mình năng nổ rồi thì tốt, mà chưa năng nổ thì cũng ráng phấn đấu để khỏi phụ lòng nó! Nó là phận cháu mà, mình là "cô" thì phải "sống cho đàng hoàng" chứ! Cuộc sống phía trước sẽ phải là một chuỗi những cố gắng liên tục...

278563 top -

RubiDuy wrote:Cuộc sống phía trước sẽ phải là một chuỗi những cố gắng liên tục...

Em viết đúng những gì chị suy nghĩ.

Cám ơn em gái mới quen hen!

278612 top -
Dưa Kiệu
1, 2

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới: