.
Khám sức khoẻ ở Chợ Rẫy
1 ... 63, 64, 65, 66, 67 - bottom
Chào tất cả mọi người,

Mình là thành viên của nhóm F4-2005, mình đang gặp trục trặc về sức khoẻ nên rất lo lắng, mọi người nếu ai biết và đã gặp trường hợp như mình thì cho mình biết để yên tâm với nhé.

Mình là đương đơn chính, mình đi khám sức khoẻ ở BV Chợ Rẫy, phim bị nghi ngờ lao và bs cho nội soi phế quản, kết quả là đã bị lao phổi và chuyển mình về địa phương Q1, TPHCM điều trị. Cho mình hỏi là bây giờ mình nên chữa lao trước đã hay sao? Và sau khi điều trị lao thành công liệu hồ sơ xuất cảnh của mình có gặp rắc rối lắm ko, chỉ còn mấy tháng nữa là đến lượt mở hồ sơ, bao nhiêu năm chờ đợi bây giờ làm mình lo lắng và hoang mang quá! Xin cảm ơn!

608044 top -

mình đi khám sức khoẻ ở BV Chợ Rẫy, phim bị nghi ngờ lao và bs cho nội soi phế quản, kết quả là đã bị lao phổi và chuyển mình về địa phương Q1, TPHCM điều trị. Cho mình hỏi là bây giờ mình nên chữa lao trước đã hay sao? Và sau khi điều trị lao thành công liệu hồ sơ xuất cảnh của mình có gặp rắc rối lắm ko, chỉ còn mấy tháng nữa là đến lượt mở hồ sơ, bao nhiêu năm chờ đợi bây giờ làm mình lo lắng và hoang mang quá!

Hi hahanhtien!

Hiện tại bạn đã có kết quả & phác đồ điều trị lao thì bạn nên chữa bệnh ngay, trước hết là cho sức khoẻ của chính mình, hơn nữa bạn chữa trị tại thời điểm này sẽ không có áp lực về thời gian. Khi HS được mở, vấn đề sức khoẻ không ảnh hưởng đến tiến trình xử lý hồ sơ.

Đối với những trường hợp HS phải chờ visa do việc chữa trị lao, có khi chờ gần 1 năm, có khi phải chờ hơn 2 năm, nhưng ngay sau khi có kết quả chữa trị thành công, bổ túc HS KSK (kèm 1 số giấy tờ dân sự thông thường) là bạn sẽ được cấp visa ngay sau đó. Việc chữa trị lao đòi hỏi bạn phải thật kiên nhẫn.

*Một người em bà con hồi tháng 11/2016 cũng phải chờ visa do chữa trị lao trong vòng 10 tháng, vừa được cấp visa & đã sang Mỹ trong tháng 10/2017. Lúc đang chữa trị, do sốt ruột nên gửi form cho LSQ hỏi thăm tình trạng HS. LSQ hồi đáp:

Thank you for your inquiry.

Section 212(a)(1)(A)(i) of the Immigration and Nationality Act (INA) prohibits the issuance of a visa to an applicant with a communicable disease of public health significance. The beneficiary must complete a course of tuberculosis treatment at the hospital to which you were referred by our designated panel physicians before continuing with the visa application. Upon successful completion of the treatment, the panel physician will forward the new medical examination results to the Consulate, and the case will be reviewed at that time.

You can undergo TB treatment at a non - Centers for Disease Control (CDC) designated site. However, you must provide specific treatment documentation and wait one year post-treatment to undergo a second immigrant visa medical examination at a CDC designated panel physician. If it has not been a year since the day you completed your TB treatment, you do not need to take any action.

608129 top -
Cảm ơn câu trả lời rất cụ thể của Chitam nhé,thì ra ở ngóc ngách nào,đề tài nào cũng có sự giúp đỡ của Chitam :))
Mình đã và đang điều trị lao phổi,uống thuốc được hơn 1 tuần rồi,trong cái rủi cũng có cái may là phát hiện và điều trị sớm khi bệnh còn nhẹ trong thời gian chờ đợi này,tinh thần cũng đã thoả mái hơn lúc mới
nhận tin bị bệnh rồi,lúc đó thật là hụt hẫng và lo sợ,chitam lúc nào cũng là người mang đến niềm vui và hy vọng cho người khác,mong sao sau này có qua đến đất Mỹ chitam vẫn mãi dõi theo bước mọi người trên trang vietditru này
Chúc chitam sẽ gặp nhiều may mắn và thành công trong cuộc sống

608156 top -
Chào các anh chị,
Anh chị nào đã khám sức khoẻ và chích ngừa định cư Mỹ, tư vấn giúp nên đi chỗ nào trước ạ.
Cám ơn các anh chi.
Thanks

610893 top -
Xin chào a/c vdt e sắp có lịch pv. Nhưng mới đây em đi chụp ảnh phổi thì có kết quả là
-màng phôi : dày dính đáy màng phổi.
Em ko hút thuốc và chua bị bệnh j lién quan tới phôi. Em có hỏi bác si tai sao lại bị vậy thì bs nói là có thể do bẩm sinh. Có ai bị trừơng hợp như em ko? Trường hợp này có bị thử đàm không ạ

612850 top -
THỬ ĐÀM!!!
Phần 1 : Giấy mời tới nhà hát “Karaoke”
Đọc qua rất nhiều topic trên diễn đàn nhưng khó để kiếm được một topic nào gọi là tương đối đầy đủ các thông tin về vấn đề này ngoài trừ một bạn tên Xuân Cường có viết một bài khá chi tiết về vấn đề này cũng trên một diễn đàn về di trú khác nhưng tập trung chủ yếu ở giai đoạn uống thuốc và điều trị.Vậy thì ở giai đoạn chưa có kết quả thử đàm và những người không bị nhiễm lao nhưng vì phổi không may có vấn đề mà phải đi thử đàm thì sao?Hôm nay tôi xin phép được chia xẻ phần kiến thức ít ỏi về vấn đề này.Hy vọng bài viết sẽ giúp cho các anh chị và các bạn có cái nhìn tương đối đầy đủ cũng như chút ít kinh nghiệm để tự mình tìm câu trả lời,giảm bớt hoang mang cho chính mình nếu không may phải đi thử đàm theo yêu cầu của Bác Sỹ.Đa số trong chúng ta những người có hồ sơ bảo lãnh đều phải chờ trong một khoảng thời gian khá dài diện nhanh thì cũng phải 2 năm, diện lâu thì từ 13 -14 năm như diện F3 và F4.Trải qua không biết bao cảm xúc thăng trầm từ lúc hồ sơ được người thân đứng ra nộp đơn bảo lãnh cho đến lúc có case number, approval rồi đằng đẵng bao nhiêu năm chời đợi thì niềm vui chợt vỡ oà khi hồ sơ được NVC chính thức gửi Welcome letter cho phép chúng ta bắt đầu tiến hành 6 bước, bổ túc hồ sơ chuẩn bị cho cuộc phỏng vấn tại lãnh sự quán Mỹ ở Việt nam nhưng niềm vui này rồi cũng sẽ nhanh chóng trở thành chỉ là niềm vui trong ngắn hạn vì việc bổ túc hồ sơ không hề đơn giản với bao nhiêu loại giấy tờ yêu cầu rất phức tạp và phiền toái nhất là khoản giấy tờ bảo trợ tài chánh để có thể được công nhận “chinh phục” thành công “cửa ải” này bằng lá thư complete nhẹ nhàng từ NVC. Và rồi niềm vui này lại một lần nữa cũng nhanh chóng bị quên đi khi sự chờ đợi phải dành chỗ cho lá thư mời phỏng vấn quý giá từ lãnh sự quán. Ngày bạn nhận được lá thư mời phỏng vấn cũng là ngày bạn và cả gia đình vỡ oà trong niềm vui sướng báo hiệu cuộc” thập tự chinh” đầy gian khổ bao năm đã sắp đến hồi kết thúc. Cầm lá thư mời phỏng vấn trên tay bạn hăng hái nhấc điện thoại lên một cách “ trịnh trọng” gọi cho một trong hai nơi bạn bắt buộc phải gọi đó là bệnh viện Chợ Rẫy hoặc IOM để bắt đầu “chinh phục” một trong những “cửa ải” cuối cùng của cuộc thập tự chinh đó là khám sức khoẻ và chích ngừa. Ngày có mặt tại bệnh viện để làm thủ tục bạn sẽ mang một tâm trạng lâng lâng của niềm hạnh phúc pha lẫn chút tự hào khi bước vào khu vực khám sức khoẻ chỉ dành riêng cho người đi xuất cảnh. Nhanh chóng làm thủ tục, đóng tiền bạn sẽ được các cô y tá dễ thương mời lần lượt đi tham quan qua các “ chướng ngại vật” của phòng khám nào là cân đo xem có đủ chiều cao cân nặng của “hoa hậu” hay chưa, chụp X- Quang xem diện mạo của lá phổi xanh huyền bí, xin tí huyết để thử lòng cảm đảm của bạn cũng như xin phép đo cặp cửa sổ tâm hồn của chúng ta và rồi căn phòng số 3 hoặc số 4 “ huyền thoại” hiện ra nơi có cô bác sỹ “khó tính” đang ngồi chờ bạn để kiểm tra tổng quát cơ thể của bạn bằng cách đặc cho bạn rất nhiều câu hỏi về sức khoẻ trogn quá khứ cũng như phần “biểu diễn “ nude không chuyên kết thúc một hành trình đã lấy đi của chúng ta cả một buổi sáng. Nhưng nghiệt ngã thay cho những ai phải bất đắc dĩ nhận được lời mời chẳng ai muốn được mời, lạnh như băng của cô bác sỹ “mời “ bạn đi hát “karaoke” trong 3 ngày liên tục sắp tới vì phổi của bạn có vấn đề. Một cảm giác thật khủng khiếp xâm chiếm toàn bộ cơ thể bạn, hoang mang, hụt hẫng, lo lắng xem như bao nhiêu kế hoạch đã chuẩn bị xong đều bị gác lại hết chưa biết khi nào mới có thể thực hiện tiếp để tập trung cho 9 tuần địa ngục sắp diễn ra cứ thi nhau xuất hiện trong tâm trí của bạn. Tại sao lại có thể là mình cơ chứ??, sao lại xui thế này??, tôi thấy mình rất khoẻ mạnh, không hút thuốc, sống lành mạnh và không có bất cứ biểu hiện nào của phổi bị vấn đề cả??...( theo công bố mới nhất của bệnh viện Chợ Rẫy thì 1 năm có khoảng 20,000 người khám sức khoẻ đi xuất cảnh tại đây, trong đó có khoảng 1,600 người phải đi thử đàm tỷ lệ chiếm 8%. Và cứ trong 1,600 người thử đàm thì có 178 người bị phát hiện có vi trùng lao và phải uống thuốc tỷ lệ 11% tương đương cứ 100 người đi thử đàm thì có khoảng 11 người phát hiện có vi trùng lao).

Phần 2 : Hàng trình 9 tuần “địa ngục “

Sau khi nhận được thông báo thử đàm bạn phải có mặt trong 03 ngày liên tiếp tại Chợ Rẫy, thời gian thử đàm là từ 6:00 – 8:00 như vậy có nghĩa là bạn phải lục đục thức dậy từ 5:00 sáng,từ bỏ chăn ấm, nệm êm để có mặt đúng 6:00 tại Chợ Rẫy.Giữ nguyên hiện trạng của cái họng với đầy mùi khó chịu sau một giấc ngủ dài, tuyệt đối không được đánh răng, xúc miệng hay ăn uống tránh trường hợp mẫu đàm bị nhiễm khuẩn phải khạc lại làm kéo dài hơn thời gian chờ đợi thông thường.Trước khi bước vào “nhà hát karaoke” bạn phải đeo vài lớp khẩu trang y tế loại tốt cho chắc ăn, căng thẳng, nín thở đi qua khu vực uống thuốc dành cho những bệnh nhân không may mắn bị nhiễm vi trùng lao mà người sớm nhất cũng phải uống thuốc trong 6 tháng + 2 tháng thử đàm lại sau đó, còn người lâu nhất thì phải uống thuốc trong 20 tháng trông ai cũng ủ rũ sầu não, khuôn mặt đầy u uất dấu đằng sau tấm khẩu trang kín mít chỉ chừa 2 con mắt sâu thẳm. Khi vào tới “sảnh” chính của “nhà hát karaoke “ bạn sẽ được tiếp đón bởi 2 cô y tá được trang bị tận răng chỉ còn nhìn thấy đôi mắt đằng sau cặp kính bảo hộ với giọng nói đanh thép và sang sảng và vô số bệnh nhân đang đứng ngồi lố nhố có đủ già trẻ, lớn bé, người ốm, người mập, người đô con như lực sĩ, người bình dân, người mẫu đều có hết. Một nhân viên y tá đứng tuổi sẽ chịu trách nhiệm đọc tên từng người, khi nghe đọc tới tên mình bệnh nhân sẽ bước tới khu vực bàn làm việc của 2 cô y tá xuất trình “thư mời” và passport để trình diện, nếu bạn đang mặc áo khoác, đeo khẩu trang hoặc mang theo túi xách sẽ nhận được yêu cầu cởi hết ra cất vào ngăn tủ giữ đồ kế bên( chắc là để đề phòng một số bệnh nhân tráo mẫu đàm) và nhận được bộ “dụng cụ” hát karaoke gồm có : 1 cái ly nhựa để lấy nước xúc miệng, 1 ống nhựa dùng chứa đàm và 1 tờ khăn giấy. Tới đây thì việc của bạn là tiếp tục mở cánh cửa nhỏ cạnh chiếc tivi cũ kĩ công nghệ năm 1900 hồi đó (dùng để chiếu đoạn phim hướng dẫn cách lấy đàm của bệnh viện ) để bước ra khu vực “nhà hát chính” nơi có khoảng từ 2 - 3 nhân viên “phục vụ” cũng được trang bị bảo hộ tận răng nhìn không khác nào những nhân viên tổ chức sức khoẻ thế giới WHO trong cuộc chiến chống dịch Ebola ở Châu Phi năm nào. Sau khi vào khu vực thử đàm thì nội bất xuất ngoại bất nhập những người không phận sự lảng vãng gần khu này thì đều bị “mời” ra ngoài ngay lập tức. Đầu tiên bạn phải lấy nước từ bình nước nhựa đặt trong khu vực này để xúc miệng sau đó nhân viên giám sát sẽ chỉ cho bạn chiếc ghế trống dành cho bạn, yêu cầu bạn mặt quay vào tường người kế bên bạn cũng phải cách bạn chừng 1m, ai lo “phận sự” của người nấy.Nhiệm vụ của bạn lúc này phải hít một hơi thật sâu sau đó dùng hết sức bình sanh khạc, ho thật mạnh và tất cả các cách sao cho đẩy được đàm từ trong phổi đi ra rồi khạt vào trong ống chứa đàm cầm trên tay. Lâu lâu nhân viên “phục vụ” sẽ tới kiểm tra mẫu đàm của bạn bằng cách cầm ống chứa đàm đưa lên ánh mặt trời soi soi và hướng dẫn bạn tiếp tục như thế nào. Nói thì khá đơn giản nhưng có trải qua rồi thì mới biết việc này không hề đơn giản chút nào đặc biệt là những cô bác lớn tuổi, sức khoẻ yếu, tâm lý lo lắng, sức ép phải lấy được đàm cho tới khi nhân viên giám sát xác nhận đạt yêu cầu đã làm cho công cuộc “kiếm” cho được một lượng đàm ít nhất 5ml càng trở nên khó khăn hơn bao giờ hết. Nhiều cô bác anh chị ngồi cả buổi nhưng chẳng ”kiếm” ra được miếng đàm nào mặc dù đã khạc muốn bể cả phổi đành thất thểu ra về sau khi nhận được một “bài ca ” từ những nhân viên giám sát lúc này nhìn chẳng khác như những “má mì” là bao và đành hẹn ngày mai tiếp tục cho tới khi lấy được lượng đàm đạt tiêu chuẩn mới thôi. Nghe đâu có người không lấy được đàm sau 1 tuần lên xuống đành phải dùng tới biện pháp cuối cùng là chịu để nhân viên dùng cái ống nhỏ thọt qua đường miệng đi xuống tận bao tử( tương tự nội soi) mới lấy được đủ 3 ngày đàm theo yêu cầu, thật kinh khủng. Lời khuyên: để có thể lấy đàm dễ hơn một chút bạn cũng có thể thử qua một số cách mà những “bật truyền nhân” đi trước truyền lại như: uống một ly nước ấm vào buổi sáng trước khi đi thử đàm, ăn đồ cay nóng, uống sữa đậu nành pha với lòng trắng trứng gà vào mỗi buổi tối trước khi đi thử đàm hoặc phương pháp “Chí Phèo” cuối cùng là tự để cho mình bị cảm… Còn đối với những người đã lấy được đủ lượng đàm và nhận được cái gật đầu của nhân viên y tế giám sát sẽ xuất trình passport một lần nữa cho nhân viên đó kiểm tra nhân thân và kí xác nhận trên tờ giấy xanh thì nhanh chóng bước ra theo lối bên tay phải để ống chứa đàm vào khay đựng rồi ra về, cứ như vậy liên tiếp trong 3 ngày. Cho tới ngày thứ 3 sau khi hoàn tất lấy mẫu đàm cuối cùng bạn sẽ trở lại phòng số 3 hoặc số 4 để nghe nhân viên y tế dặn dò và thông báo cho bạn về nhà chờ trong 9 tuần và trong 9 tuần này bệnh viện sẽ gọi bạn lên bất cứ lúc nào ngay khi phát hiện vi trùng lao trong mẫu đàm của bạn để tham gia “đội quân” uống thuốc. Vậy thì trong 9 tuần bệnh viện họ sẽ làm gì với 3 mẫu đàm của chúng ta?và đâu là các cột mốc thời gian quan trọng để chúng ta có thể tự kiểm tra tình trạng của mình?giúp tự chúng ta giải toả bớt những lo lắng, áp lực?( nên nhớ Việt nam hiện đứng thứ 15 trong tổng số 30 nước có tỷ lệ người dân mắc bệnh lao cao nhất trên thế giới).Quy trình của bệnh viện dành cho người đi khám sức khoẻ phải thử đàm sẽ áp dụng song song theo 2 phương pháp sau:

1/ Soi đàm: Ở giai đoạn này trong vòng 10 ngày đầu tiên bệnh viện sẽ lấy đàm đem đi nhuộm rồi đem soi dưới kính hiển vi chuyên dụng để tìm vi trùng lao. Nếu trong vòng 10 ngày đầu tiên bạn không thấy bệnh viện gọi thì có thể tạm yên tâm là mình đã thoát bước soi đàm.

2/ Cấy đàm : Giai đoạn này bệnh viện sẽ đem mẫu đàm của bạn đi nuôi cấy trong một môi trường nhân tạo với các điều kiện tốt và thích hợp nhất để vi trùng lao phát triển.Ở những thời kì trước 2006( nếu mình nhớ không lầm )thì thường sau khi kết quả soi đàm không tìm thấy vi trùng lao thì bạn sẽ được bệnh viện cấp cho tờ kết quả khám sức khoẻ để đi bổ túc ngay nhưng từ năm 2006 trở đi(cũng lại là nếu như mình nhớ không lầm  )thì phía Mỹ yêu cầu phải làm thêm công đoạn cấy đàm cho chắc ăn mà phương pháp này phải có thời hạn trong 8 tuần( thường thì các bệnh viện hay cơ sở chữa bệnh lao bên ngoài họ chỉ cần trong 4 tuần, đó là mình nghe mấy bác sỹ chuyên khoa phổi nói thế) nên từ tuần 1(Tính từ tuần bạn lấy mẫu đàm cuối cùng) đến tuần thứ 7 bạn sẽ như sống ở trên mây với cảm giác hồi hộp, lo lắng và rất sợ nghe tiếng chuông điện thoại mỗi khi có cuộc gọi đến đặc biệt là trong hai ngày thứ 2 và thứ 3 đầu tuần của các tuần từ 1- 4( vì thường thứ 2 là ngày phòng lab tổng hợp báo kết quả và thứ 3 là ngày bệnh viện họ sẽ tiến hành gọi những bệnh nhân nào bị phát hiện có vi trùng lao lên uống thuốc, thông tin này nếu không đúng thì xin các bạn thông cảm vì đây chỉ là thông tin những người đã đi trước kể lại chứ không có một thông báo chính thức nào từ bệnh viện về quy trình nội bộ này), đa số các trường hợp nếu có vi trùng lao hoặc lao tiềm ẩn thì đều bị phát hiện trong giai đoạn này, qua được giai đoạn này xem như cơ hội thoát của bạn lên được 60%. Hết tuần thứ 8 thì bạn xem như có thể yên tâm 90%, tuy nhiên vẫn có một số trường hợp hiếm hoi, ngoại lệ được ghi nhận bị gọi lên uống thuốc khi đã ở giai đoạn của tuần thứ 7 và 8. Vào tuần thứ 9 hoặc ngày thứ 60 – 63 kể từ ngày lấy mẫu đàm cuối cùng tỷ lệ hy vọng là 99,99% vì đây chỉ là tuần để bệnh viện làm thủ tục giấy tờ gửi cho bạn và lsq(lưu ý những ai khám sức khoẻ ở bệnh viện Chợ Rẫy thì sẽ được nhận ngay trong tuần thứ 9 còn IOM thì bạn phải chờ thêm cỡ 1 tuần nữa vì phải chờ kết quả từ bệnh viện Chợ Rẫy gửi qua. Nên lời khuyên là những ai đã biết hay nghi phổi của mình có vấn đề thì nên đăng kí khám sức khoẻ ở bệnh viện Chợ Rẫy cho chắc ăn vì sẽ tiết kiệm thời gian lẫn chi phí phát sinh).Lúc này thì bạn đã bắt đầu có những giấc ngủ ngon sau một thời gian dài mất ăn mất ngủ, cơ thể như trút được gánh nặng ngàn cân, tinh thần cũng lạc quan và yêu đời hơn rất nhiều, nếu bạn quá sốt ruột bạn có thể chạy lên bệnh viện, quay lại phòng số 3 hoặc 4 để hỏi các cô y tá trực để biết kết quả hoặc ngồi ở nhà chờ bưu điện chuyển tới tận tay cho bạn bộ hồ sơ sức khoẻ quý giá màu vàng tươi rói y chang tinh thần của bạn lúc này vậy. Sau khi nhận phong bì vàng này bạn sẽ thấy một tờ giấy đính kèm theo phong bì có ghi chú ngày lãnh sự quán sẽ qua bệnh viện lấy hồ sơ của bạn. Bạn cứ canh sau ngày này từ 1 ngày đến 3 ngày lên bổ túc là thành công(nhớ mang theo tờ giấy xanh, bộ hồ sơ sức khoẻ trong phong bì vàng và toàn bộ passport của những người tham gia phỏng vấn nếu bạn là đương đơn chính).Khi vào bổ túc, viên chức lãnh sự tại ô sơ vấn sẽ hỏi bạn đến để làm gì và thu lại giấy xanh của bạn. Sau đó bạn tiếp tục di chuyển tới khu vực các ô 15,16,17,18… để chờ nhân viên lãnh sự, tại đây họ sẽ thu toàn bộ passport của bạn sau khi đã kiểm tra chắc chắn hồ sơ sức khoẻ của bạn đang nằm ở lãnh sự quán, hỏi bạn có chắc chắn trong vòng 3 tháng bạn có thể đến nước Mỹ( vì thời hạn của passport phải theo thời hạn của bộ hồ sơ sức khoẻ chỉ được tối đa 6 tháng kể từ ngày bạn đi khám sức khoẻ) và hẹn bạn 2 tuần sau bạn sẽ nhận được visa. Như vậy xem như bạn đã tạm kết thúc một hành trình chạy đua “vượt chướng ngại” đầy gian nan và thử thách để chuẩn bị cho những thử thách tiếp theo nơi cuộc sống mới bắt đầu. Bài viết đã cố gắng tổng hợp những thông tin đầy đủ nhất với mong muốn giúp đỡ anh chị em, cô chú có một bức tranh tương đối hoàn chỉnh nhằm mục đích nếu không may bị rơi vào trường hợp này thì cũng có thể đủ thông tin để tự mình có những bước kiểm tra cho chính mình nhưng chắc chắn cũng sẽ còn một số thông tin thiếu sót mong các anh chị em, cô chú bác niệm tình bỏ qua. Còn về phần người viết tôi luôn cầu mong và xin chúc tất cả mọi người không ai phải bị rơi vào tình huống không mong muốn này để sớm đoàn tụ cùng người thân nơi xứ cờ hoa tươi đẹp.

Việt nam ngày 11/05/2019

612946 top -
Khám sức khoẻ ở Chợ Rẫy
1 ... 63, 64, 65, 66, 67

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image