.
Chia sẻ và trao đổi về khiếu nại CSPA
1, 2, 3, 4, 5 ... 44 - bottom
Thông tin của chú tranvanthai đúng là hữu ích ... như vậy làm cho những người đi sau cảm thấy an tâm hơn và có lẽ sẽ dễ dàng hơn khi đi xin xét lại tưổi theo luật CSPA.

46659 top -
Thay mặt BĐH cám ơn anh đã có bài viết rất hay này !!! Thân ái !!!

46749 top -
Thân chào anh Thái,

Rất cám ơn những thông tin chia sẽ của anh với VDT,những thông tin này thật sự hữu ích với mọi người có con trên 21 tuổi.
Nhân đây xin anh giúp cho tôi hiểu rõ thêm,Được biết là mình liên lạc bằng Email với LSQ 2-3 lần, và thời gian chờ hồ sơ gốc về đến LSQ,mất hết 2-3 tuần,thì nhân viên LSQ mới thêm được tên cháu vào thư phỏng vấn mới,vậy thì làm cách nào cho kịp thời gian để cả gia đình cùng đi khám sức khoẻ,và chích ngừa cho kịp ngày hẹn phỏng vấn.Và khi anh sang Mỹ thì họ có kiểm tra lại sức khoẻ,hay hình phim phổi hay không?
Mong anh hướng dẫn giùm ,thành thật cám ơn anh nhiều.
Thân ái.

51645 top -
Chào chú tranvanthai,con thắc măc là 3 email của chú đều viết bằng tiếng Việt hết hả chú?Có cần viết bằng tiếng anh không chú?
Và cho con hỏi mâu đơn I-797 là mâu đơn gì?Làm sao để có mâu đơn này?

Cảm ơn chú và diễn đàn!

54702 top -
Chào bạn Tranvanthai!
Bạn cho mình hỏi, khi bạn gửi thư lần đầu cho lãnh sự, bạn có nói là đính kèm giấy khai sinh của con bạn, vậy bạn gửi qua bưu điện hay scan ra rồi đính kèm vào email? Mong bạn hướng dẫn.
Cám ơn

58062 top -
Chào bạn Tranvanthai!
Cám ơn bạn đã trả lời giúp mình, trước khi có bài này của bạn, mình đã rất lúng túng và tìm hiểu rất nhiều, nhưng các thông tin gần như chung chung không rõ ràng lắm, nên thực tế mình không biết nên làm gì và bắt đầu ra sao! Khi lần đầu đọc được bài của bạn, bạn có tin không, mình đã không cầm được nước mắt vì mừng đó. Mình đã chuẩn bị sẵn tất cả như hướng dẫn của bạn và chờ giấy mời PV gửi về thôi.
Một lần nữa xin cảm ơn sự chia sẻ của bạn, chúc bạn và gia đình may mắn, hạnh phúc.
Thân

58271 top -
Chú TranVanThai thân mến;
Rất cám ơn chú viết bài viết này. Rất là hửu ích và giúp cháu nhiều lắm.

Ở trong câu cuối của bài viết của chú nói là "Khi đi xin bổ túc tên thì không cần mang theo $400 tiền đóng Visa , người được bổ túc tên vào thư mời phỏng vấn , Sẽ đóng tiền Visa và nộp tất cả giấy tờ như các thành viên trong gia đình lúc Sơ Vấn , trong ngày phỏng vấn."

Cho cháu xin hỏi. Lúc sơ vấn là lúc nào vậy chú?
Vậy cháu có cần có đầy đủ hồ sơ sau đây (civil documents) lúc sơ vấn hay không hay là có thể bổ túc thêm sau?
- Giấy khai sanh của người được bảo lãnh (bản sao + dịch)
- Bản án + giấy tạm giam (nếu có)
- Giấy trục xuất khỏi Mỹ (nếu có)
- Giấy kết hôn (bản sao + dịch)
- Hồ sơ quân nhân (nếu có)
- Passport (bản sao công chứng)
- Lý lịch tư pháp (bản chính + dịch): Thủ tục cấp lý lịch tư pháp- Theo thông tư số 07/1999/TTLT-BTP-BCA ngày 08/02/1999 của Liên Bộ Bộ Tư pháp và Bộ Công an
- Giấy ly hôn của cuộc hôn nhân trước (nếu có)
- 2 tấm hình 5x5

Lý do cháu hỏi là tại vì NVC nói là cháu không được đi, khi cả nhà cháu đóng tiền $400 vísa thì không có tên cháu, nên cháu chưa làm giấy tờ gì hết.
Bây giờ cháu lang thang trên mạng thì mới tìm ra được CSPA công thức và cháu tính ra thì cháu được đi. Ngày phỏng vấn của mẹ và mấy em là ngày 7 tháng 1, nhà cháu mới nhận được thư mời phỏng vấn hôm qua 7 tháng 12.

Tóm lại, cháu chưa chuẩn bị giấy tờ civil documents gì hết, mà chỉ còn 1 tháng nữa là phỏng vấn, vậy cháu phải làm gì bây giờ? xin chú giúp dùm, cháu rối trí quá. :(

Phương
Bình Thạnh

60110 top -
Chào bạn Phương,
Theo mình thì ban nên lo làm cho đủ các giấy tờ đi,nếu kịp thì càng tốt nhưng chắc là không kịp rồi, nhưng không sao đâu bạn đừng lo lăng. Nếu bạn đã tính chính xác mình đủ tiêu chuẩn để hưởng luật CSPA thì bây giờ bạn cứ đến lãnh sự quán để khiếu nại ( Nhớ cầm theo mẫu I-797 và giây khai sinh)để họ bổ sung tên của bạn vào thư mời phỏng vấn, để đến hôm phỏng vấn bạn có thể cùng phỏng vấn với gia đình ban.
Theo mình thì họ sẽ đua bạn giấy xanh để yêu cầu bạn bổ sung thêm các giấy tờ mà bạn còn thiếu,khi nào bạn có đủ các giấy tờ đó thì sẽ nộp sau.Bạn Cần phải nói với người nhà của bạn bên Mỹ làm và gửi thêm mẫu I-864 cho riêng bạn nựa
Ah, trong ngày phỏng vấn người Việt ta sẽ gọi bạn lên hỏi các giấy tờ trước khi nhân viên Mỵ Phỏng vấn bạn gọi là sơ vấn
Theo kinh nghiệm của mình là vậy, còn thiếu sót gì mong các anh chị khác sẽ bổ sung thêm
P/s: Cháo chú Thái, xin phép thay chú trả lời cho bạn Phương nhé vì thấy thời gian của bạn ấy còn ít quá, mà chưa thấy chú Trả lòi(chắc chú bận đi "cày" chưa có thời gian)Chi mong bạn ấy làm xong được giấy tờ nào thì tốt cái đó thội
Thùy Anh

60130 top -
Hi Tampbay

Bạn đi khiếu nại tuổi CSPA thì chỉ cần:
_ thư mời phỏng vấn ngày 7 tháng 1 có tên mẹ bạn
_ giấy khai sinh bản chính của bạn
_ 1 bản photocopy của bản chính (nghĩa là đem bản chính đi photocopy chứ không phải là bản sao giấy khai sinh của phường hay xã cấp)
_ 1 thư khiếu nại tuổi (để lãnh sự quán xem xét)
_ CMND hoặc Passport của mẹ bạn để mẹ bạn là đương đơn chính được vào cổng của lãnh sự quán

Các civil documents khác (Lý lịch tư pháp, passport,....) bạn vẫn còn 1 tháng để chuẩn bị, mình nghĩ thời gian như vậy vẫn đủ, không thiếu đâu, bạn yên tâm. Ban ngày lo tới các cơ quan nhà nước làm thủ tục. Buổi tối về nhà lên vietditru.com tìm đọc các tin liên quan đến trường hợp của mình để nắm thêm thông tin.

Bạn yên tâm là không thiếu thời gian đâu ha, bình tĩnh mà làm.
Có thể xem thêm về hướng dẫn của lãnh sự quán (cả Tiếng Anh và Tiếng Việt ở)
https://www.strongspace.com/saigon/public/upload/tinhnha ... t_Visa.pdf

60136 top -
Rất chân thành cám ơn Thùy Anh và tinhnhatpq nhiều lắm.
Chúc mọi người 1 ngày vui vẽ :)
Phương

60259 top -
thanhlam100587 nên mở 1 topic mới, ghi theo kiểu "Hồ Sơ ...." như những bạn khác đã làm để được tư vấn, hỏi ở đây các anh chị khác không để ý đến đâu.
Bạn cần cung cấp thông tin như:
_ Số hồ sơ (hỏi ba mẹ bạn nếu bạn không biết, hoặc hỏi người bảo lãnh cho gia đình bạn)
_ Ngày hồ sơ được chấp nhận v.v...
rồi chịu khó đọc qua các thông tin trên vietditru.com là bạn sẽ nắm được một số thông tin cần thiết cho riêng mình, sau đó hãy hỏi các anh chi.
Đừng đặt lại câu hỏi đã có trong diễn đàn, nên sử dụng chức năng tìm kiếm (search ở ô bên phải, phía trên)
Cám ơn

60263 top -
Chào bạn ngày phỏng vấn mình cũng ngày 8-1-2009 có gì liên lạc nhá!!bạn năm nhà ở Bình Thạnh mà ở chổ nào thế!!Mình ở Thanh Đa nè!!Chắc cũng gần!!!

60321 top -
cám ơn chú đã chia sẻ những kinh nghiệm quý bạu
chú cho cháu hỏi cách nào để nhận được I-979 hay kiểm tra approval date online vậy? gia đình cháu không nhận được mẫu đơn đó

cám ơn chú rất nhiều

60770 top -
Thân chào anh tranvanthai.Chúc anh và gia đình mùa Giáng Sinh an lành trong thể xác cùng tâm hồn.Một năm mới hạnh phúc.Tôi có chút thắc mắc CSPA mong anh giúp :Tôi có người con đủ tuổi theo CSPA ,thông tin.Sinh:31/01/1988
PD :16/7/2001
Approval date :08/12/2008
Đóng tiền không có tên.Tôi khiếu nại NVC trả lời không xét được.Vậy sẽ khiếu nại theo kinh nghiệm diễn đàn.Nhưng tôi thấy mình không nộp hồ sơ cho con mình khi không có tên ,vậy lúc về LSQ họ có biết con mình trong danh sách gia đình để mình khiếu nại không?Hồ sơ con mình sẽ nộp lúc nào?Trường hợp tôi thành công chắc chắn không anh?Vấn đề này tôi lo âu nhất,mong kinh nghiệm của anh chia sẻ giùm.Cám ơn anh nhiều.

64188 top -
Chào bạn,

Bạn không nên lo lắng, con bạn hoàn toàn đủ tuổi để được đi cùng gia đình khi tính tuổi CSPA.

Để khiếu nại CSPA bạn chờ nhận được thư mời phỏng vấn. Trước lịch hẹn phỏng vấn khoảng 1 tuần đến 10 ngày cho chắc ăn (lúc này hồ sơ của bạn có lẽ đã về đến Lãnh sự quán), bạn mang theo khai sinh của người cần tính tuổi, mẫu I-797, thư mời phỏng vấn đến phòng thông tin Lãnh sự quán yêu cầu họ tính tuổi CSPA cho cháu. Nếu mọi việc tốt đẹp họ sẽ bổ sung tên con bạn vào 1 thư mời phỏng vấn mới, cháu sẽ tham dự khám sức khoẻ, phỏng vấn cùng gia đình và đóng các khoảng phí quy định trong ngày phỏng vấn.
Bạn nên yên tâm.

Chúc bạn luôn may mắn. Thân ái!

64208 top -
Chia sẻ và trao đổi về khiếu nại CSPA
1, 2, 3, 4, 5 ... 44

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image