.
Hậu xuất cảnh: Hoa Kỳ cái nhìn... Phần cuối.
1, 2, 3, 4 - bottom

Hậu Xuất Cảnh - Chương 19
Phần cuối

minhdung

2h Sáng…
Đêm nay, đêm cuối cùng cha con mình còn ở trong căn nhà nhỏ này. Và cũng hôm nay, mọi sự đã hoàn tất, ngày mai, ngày mai mọi điều sẽ bắt đầu…

Trong khuya khoắt chỉ còn mình ba ngồi trầm ngâm trong đêm vắng, căn nhà nhỏ giờ đã trống trơn và ba nghe lòng chùng xuống, sâu lắng! Con đang say ngủ và cũng còn chưa đủ lớn để hiểu lòng ba mênh mông ra sao trong lúc này… Ba tần ngần đi quanh những căn phòng nhỏ, vuốt ve lên từng cái nắm cửa đã hàng ngàn hàng vạn lần in dấu tay cha con mình! Ba rờ rẫm lên từng bức vách cũ mà hàng năm ba vẫn hì hục cạo cạo sơn sơn mong che dấu được sự cũ kỹ của nó rồi ba ngừng lại, tần ngần nhìn chiếc đinh ba đóng trên cao ngay giữa cửa sổ, chiếc đinh này ba đã đóng nó từ ngày con chập chững vào lớp Một, khi đó, con đã thắc mắc rằng sao ba đóng chiếc đinh to thế cho bể tường mà không treo gì lên đó, ba còn nhớ đã nói với con rằng: “Ba muốn một ngày kia, con sẽ mang về cho ba một vật, khi đó ba sẽ treo nó lên cái đinh này”, ngây thơ, con hỏi ba rằng đó là vật gì, ba đã trả lời với con rằng: “Đó là chiếc mũ Cử nhân mà con sẽ đội trong ngày ra trường của mai sau…

Giờ thì ngày đó có thể sẽ đến, nhưng nó sẽ không bao giờ được treo lên chiếc đinh trong căn nhà nhỏ này như nó đã chờ đợi trong bao năm được nữa rồi, thôi, ba sẽ tháo nó mang theo trong hành trang của mình để nó được tiếp tục chờ đợi cái điều mà ba đã hằng chờ đợi nhưng là ở một nơi khác xa mờ…

Làm sao ba có thể nói cho con hiểu được tất cả những gì đang diễn ra trong lòng ba trong lúc này! Từ bỏ một thói quen không bao giờ là điều dễ dàng, từ bỏ mọi sự thân quen là một biến cố thật sự trong tâm hồn ba. Nếu tính rằng đời người là 70 năm, thì ba đã ở bên kia dốc cuộc đời từ lâu, nếu tính rằng cuộc đời là 80 năm, thì ba cũng vẫn bên kia dốc cuộc đời, nếu tính rằng cuộc đời là 90 năm, thì ba… vẫn lại là … ở bên kia, nếu tính rằng cuộc đời là… 100 năm, thì than ôi, ba vẫn là kẻ đang sắp sửa… đi xuống, mà mấy ai có thể sống được 100 tuổi trên đời này hở con!!!

Quá nữa cuộc đời để xóa bỏ tất cả, làm lại tất cả là một điều kinh khủng với nhiều người nhưng đối với ba thì không, ba chỉ lo lắng nhưng ba không sợ hãi, ba chỉ u buồn chứ ba không sầu thảm, ba biết mình sẽ làm gì vì ba tuy ở “bên kia” nhưng con thì còn ở bên này, ba còn con gái để làm “đối trọng” cho mình, con còn ba để không bị “tuột xuống”, ba còn con để giữ cho mình không “lao dốc” nhanh hơn, con còn ba để không rơi lại nơi bắt đầu con dốc cuộc đời… Cha con mình sẽ mỗi người giữ một đầu dây vắt qua đỉnh núi cuộc đời để níu giữ nhau… Con hiểu được ba không??? Nói cách khác, động lực của ba là con, và sự vững tâm của con là ba. Mình thỏa thuận như thế đi con nhé, hãy ngủ đi con, ngủ ngoan đi con gái nhỏ của ba rồi mai này, cha con mình mỗi người hãy đóng cho “tròn vai” của mình con nhé…

Dì Hai của con với lòng thương yêu và hy sinh của mình đã đặt vào tay mẹ con một cơ hội, mẹ đã giao cơ hội đó lại cho ba… Cơ hội không có nghĩa là tất cả, nó chỉ là điều kiện cần nhưng chưa đủ, trách nhiệm của ba là biến cơ hội đó thành cơ hội của con với tất cả những điều cần thiết khác đủ cho con bước đi những bước vững chắc hơn những bước đi của ba thời thơ ấu!

Con gái, con có biết cơ hội của con là gì trong tương lai trước mắt, nơi cha con mình sẽ đến, sẽ sinh sống, sẽ nói cười, sẽ buồn vui, sẽ đau đớn và sẽ hạnh phúc và có thể sẽ chôn thân mãi mãi nơi xa xôi đó không? Nghe ba nói đây: Cơ hội của con bây giờ là một cánh đồng hoa trái rực rõ nhưng xa mờ trước mặt. Cơ hội của ba là gì con có biết không? Cơ hội của ba là sẽ làm những viên đá lấp đầy những ổ gà ổ voi trên bước đường con sẽ đi đến đó… Ba biết mình chẳng thể lấp đầy mọi gập ghềnh cho bước đường con đi và ba cũng sẽ không làm như thế nhưng ba sẽ cố gắng, có thể còn những ổ gà đâu đó nhưng điều chắc chắn là dù ba cố gắng san bằng thì con vẫn sẽ cố gắng cùng ba tránh những vấp váp còn lại, đích cuối là “khu vườn xanh tươi” cuộc đời con ở phía trước…

Ba tần ngần nhìn ngắm tấm bằng chuyên môn của ba giờ đã gần như vô dụng, ba biết với độ tuổi của mình thì cơ hội để trở lại với chuyên môn hơn nữa đời người là hầu như không thể! Ba tần ngần nhìn ngắm đôi bàn tay của mình- Bàn tay mà mẹ vẫn hay… thích cầm nó và khen là… thư sinh – mai này nó sẽ không còn thư sinh thế này nữa. Thôi, có gì đâu, đừng buồn em nhé!!!

Cây đinh nhỏ nhoi rỉ sét này ba sẽ mang theo, sẽ lại đóng nó lên tường ở một căn nhà (hay chỉ là một căn phòng) nhỏ nào đó mênh mông nơi xa xôi xứ người để nó được tiếp tục chờ đợi cái “thiên chức” như nó từng chờ đợi bao năm qua ở ngôi nhà nhỏ thân yêu mà ngày mai, ngày mai chúng ta sẽ mãi mãi giã từ này…

Ba hiểu rồi, chiếc mũ Cử nhân một ngày nào đó con có mang về móc nó lên cây đinh đó cho ba hay không, điều đó không quan trọng lắm đối với ba, con có thể thay nó bằng một chiếc mũ con đội trong ngày cưới, một đôi găng tay thấm đẫm dầu nhớt, hay một cái mũ bảo hộ lao động mà con đã đội nó trong lúc miệt mài làm việc, tất cả những vật ấy điều có giá trị vô cùng to lớn đối với ba, ba sẽ vui mừng đón nhận nó không khác gì nhau bởi điều quan trọng nhất không phải là con gái của ba trở thành ông gì, bà gì, mà điều quan trọng nhất đối với ba là con gái mình biết mình là ai, biết tự mình làm việc và hạnh phúc với công việc, cuộc sống của con! Con hãy nhớ lời của bố tổng thống JF. Kennedy đã nói với con mình khi còn bé thơ khi ông hỏi cha rằng: “Lớn lên, theo cha thì con sẽ nên làm nghề gì”, bố của vị tổng thống khi đó đã trả lời con trai mình rằng: “Này con trai, sau này lớn lên, con có thể làm bất cứ nghề gì, bởi chỉ có người hèn, không có nghề hèn, nhưng con phải nhớ một điều rằng, nếu con làm nghề quét rác mà thôi, thì con hãy trở thành người phu quét rác giỏi nhất nước Mỹ này”. Và hôm nay, ba cũng muốn bắt chước người bố khả kính ấy để nói lại với con câu đó.

Nhận biết mình đang hạnh phúc, đó là điểu tiên quyết để mỗi một con người tìm thấy hạnh phúc con ạ, con hãy biết mình đang hạnh phúc, còn không thì con sẽ mãi mãi đi tìm trong vô vọng đấy con gái yêu của ba ạ…

3h45 sáng…

Tiếng chuông công phu ở ngôi Chùa xa xôi vọng về trong đêm vắng đã lại vang lên rồi, từ bao nhiêu năm nay ba đã yêu thích tiếng chuông trầm mặc, ngân nga vang lên hàng đêm vào đúng giờ ba hay tỉnh giấc đã ăn sâu vào cái đầu ưa ngẫm ngợi của ba, rồi mai này ba sẽ xa tiếng chuông đó, nó tưởng chừng như là điều vớ vẫn nhưng đối với ba, nó cũng lại là nỗi buồn thương tiếc nuối…

Ngủ ngoan đi con gái nhỏ của ba… Hôm nay, mọi sự đã hoàn tất và ngày mai, ngày mai mọi việc sẽ bắt đầu. Chúng ta sẽ có nhau và ba biết những gì ba phải làm, con gái cũng nên biết việc của mình như thế chứ? Phải thế không con?

Xin mạn phép gởi đến các bạn trích đoạn trong “Nhật ký cho con gái” của mình để thay cho lời kết của những câu chuyện “Hậu… Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến”.

Chân thành cảm ơn sự cho phép đăng tải loạt bài này của Admin cùng toàn thể BĐH Việt Di trú, cùng với sự ủng hộ, khuyến khích của toàn thể các thành viên thân mến.

Cầu chúc một mùa Giáng Sinh tràn đầy Thánh thiện và an bình sẽ đến cùng tất cả quý vị và anh chị em.

Trân trọng.
MinhDung

P/S: Bài hát về Giáng Sinh với giai điệu, ca từ nghe sao cứ day dứt trong lòng mình mấy hôm nay, mời các bạn...phiêu linh cùng mình.

http://www.nhaccuatui.com/m/DlHwAPw15B

63624 top -
Thật là buồn! chúc Minhdung vui vẻ và hạnh phúc bên bạn bè và người thân.
thân ái

63625 top -
Chúc anh minhdung luôn thành công và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống mới.

63626 top -
Con cảm ơn chú về những bài viết thật gần gũi và tấm lòng của chú đối với những gia đình đi sau như gia đình con.

Con chân thành chúc chú và gia đình hạnh phúc , và thật nhiều hồng ân của Thiên Chúa.

63627 top -
Một kết thúc 1 series chuyện thật tuyệt vời, tràn đầy cảm xúc và cảm động
Cám ơn anh minhdung đã gieo mọi sự tốt đẹp nhất của cuộc đời vào tâm hồn mỗi người trong dịp Giáng sinh năm nay.

63628 top -

Cám ơn bài viết của anh, anh đã viết tất cả những cảm xúc, nói dùm tất cả những suy nghĩ, băn khoăn, trăn trở...của những người làm cha trong gia đình Việt di trú này. Em xin mượn bài viết của anh về cho 2 cháu nó đọc nhe anh. Một lần nữa cám ơn anh rất nhiều với tuyển tập Hậu xuất cảnh.... Chúc anh và gia đình một mùa giáng sinh yên vui

63633 top -

rất tiếc không biết làm thế nào cho các con mình đọc, chúng được sinh ra và lớn lên trong cái xứ sở này tiếng Việt không đũ để hiểu hết nỗi bân khuân của các bật sinh thành, phải chi có bạn nào đó có điều kiện và thời gian dịch ra Anh ngữ thì rất hữu ích làm hành trình cho các cháu mai sau.

smngu123 có thể vào "google translator"

63655 top -

Chào "minhdung-hậu XC", tôi đã copy từ phần 1 đến phần cưối, cùng reply của các bạn trong diễn đàn, nhưng chưa dám in ra, biết rằng rất dày nhưng nhất định phải biên tập lại, trang trí thành một quyển hồi ký, để nó trên đầu giường, làm gối ngũ nhe, không biết bạn có cho phép không, he.. he... còn hai đứa nhỏ chưa đủ lớn khôn để đọc hồi ký này, sẽ dành tặng cho chúng sau này , coi như nhờ minhdung thay lời muốn nói của tôi với các cháu vậy.
Vẫn cách hành văn không lẫn vào ai được, và rồi tới bài cuối này, nhìn lại những gì bạn đóng góp cho diễn đàn, cho tôi nghiêng mình kính phuc. Bạn đã đi đến một phương trời xa, hàng ngày vật lộn với đời để mưu sinh, nhưng vẫn còn quay lại và dành những thời gian quý báu cho mọi người qua loạt bài Hâu XC thì đúng là một nhân cách lớn. Xin nhận ở tôi một lòng kính trọng sâu sắc.
Còn một chuyện nhỏ, nhờ bạn giúp nhe: sau Tết ta, khoảng cuối tháng 3/2010, tôi sẽ bay qua bển, trong thời gian vài tháng "quởn", tôi nghĩ sẽ đến thăm vài người bạn ở Houston, nhờ bạn chỉ giúp nhà minhdung ở đâu nhe, nhất định phải gặp người thật việc thật, rồi vui vẽ vài ve có được không? Cám ơn trước nhe, hi.hi...

63686 top -
Chào bác Sáu anh Smngu và tất cả các bạn thân mến.
Em muốn... trào nước mắt khi đọc reply của anh và các anh, các bạn...

Em sẽ sung sướng được đón tiếp bác trong cảnh... nghèo nhưng với tấm lòng bác sẽ thấy là vô cùng giàu sang bác nhé.
Thân mến.

63690 top -
Chào minhdung!
Mình có 2 cô con gái, một cháu 22 và một cháu 15. Cảm xúc về con gái của mình cũng gần như bạn, sự hy sinh cho con là tuyệt đối. Mình có cảm giác minhdung nói thay cho nhiều ông Bố và bà Mẹ trên diễn đàn này. Biết rằng mọi sự đều có điểm dừng của nó, nhưng khi nghe minhdung nói "Hoa kỳ qua cái nhìn...Phần cuối" mình vẫn thấy nuối tiếc, vì mình vẫn theo dõi từng câu từng chữ của bạn dù đôi khi không có thời gian để comment.
Như nhiều bạn trên diễn đàn, mình cũng chúc minhdung và gia đình luôn luôn may mắn và luôn luôn hạnh phúc.
Thân

63744 top -
Chào tnv04.

Cám ơn anh! Cầu chúc cho hai cô con gái của anh luôn hiểu được tấm lòng người cha như anh bây giờ và mãi mãi. Thân mến.

63803 top -
Bài của Anh thật sâu lắng, tôi thích nó.

Nhưng diễn đàn này mà thiếu những bài viết của Anh thì cũng buồn nhỉ !!!

63813 top -
Chào anh nghiatruong.
Cám ơn anh nhiều.
Diễn đàn giống như một cô gái đẹp sẳn, anh em mình chỉ điểm tô thêm mà thôi anh ạ! Thân mến.

63815 top -
Chào Anh Minh Dũng,

Em còn nhỏ lắm Anh àh. Hình như Anh người Khánh Hoà phải không ? Nếu như vậy thì đồng hương (thấy Anh nổi tiếng nên nhận đồng hương, hi hi..)

Em có thắc mắc sao Anh không làm chẳng 20 bài luôn, mà dừng ở bài 19?

63818 top -
Vâng, đơn giản là vì nếu viết nữa, sẽ viết những điều... cực kỳ vớ vẩn nghiatruong ạ!

Nổi tiếng ư? Điều này thật sự mình không rõ lắm! Hic hic

63819 top -
Hậu xuất cảnh: Hoa Kỳ cái nhìn... Phần cuối.
1, 2, 3, 4

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn
  Lo lắng của hắn