.
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 15
1, 2, 3, 4, 5, 6 - bottom

Hậu Xuất Cảnh - Chương 15
Mua xe

minhdung

Mua một chiếc xe mới không là vấn đề quá lớn lao với một người đã đến đất nước này lâu, có việc làm ổn định. Cũng không có vấn đề gì với những người đến đây với túi tiền rủng rỉnh nhưng nó là một vấn đề với đa số những người mới như chúng ta khi trong tay chỉ có nhiều lắm là… “mười mấy ngàn” gọi là để phòng thân cho những ngày đầu làm lại cuộc sống ở đất mới này!
Nếu ở VN, cái xe gắn máy là không thể thiếu với đại bộ phận người dân, thì ở Mỹ cái xe hơi cũng thế, cũng là điều không thể thiếu, không thể không có nếu muốn tồn tại ở đất nước này!
Sau khi có bằng lái, việc mua một chiếc xe là điều đa số chúng ta phải nghĩ đến, chiếc xe dùng để chở con đi học, để chở vợ đi làm, đi chợ, đi xin việc… Nhưng mua một chiếc xe mới có giá trung bình từ 25,000 trở lên thì đầu tiên là “tiền đâu”, chưa kể đến việc tay lái mới, xe mới thật khó mà tránh được những va quẹt, hư hỏng, bảo hiểm dành cho xe mới, cho người mới có bằng là khá cao! Lựa chọn thông thường là mua một chiếc xe cũ, cũ người mới ta, giá rẻ, bảo hiểm tương đối rẻ, lỡ va quẹt do còn “yếu” tay lái cũng đỡ lo, lỡ “back-up” đụng vào vách tường cái rầm, bể đèn signal sau thì tốn chút tiền mua đèn “dỏm” về gắn vô, đỡ tiếc…
Về việc này thì dù mua xe mới hay cũ, mình khuyên các bạn chỉ nên mua một trong hai “thương hiệu” đã quá quen thuộc với chúng ta: Honda hoặc Toyota bởi những loại xe này thì máy móc rất bền, “save gas” thì nhất, nếu lỡ có hỏng hóc cũng rất dễ sữa chữa…
Mua một cái xe cũ, các bạn phải chú ý nhiều vấn đề:

Thứ nhất: Đó là đời xe, nó là “model” được sản xuất năm nào? Nếu nó sản xuất từ năm 1992 mà Contremetter chỉ ở con số 150,000 miles trở lại thì bạn có thể yên tâm xem tiếp những phần khác của chiếc xe, bởi người ta “quy ước” rằng: Một năm một chiếc xe chạy 12,000 miles trở xuống là trung bình ở đây (hạn mức này cũng được các hãng xe dùng làm mốc để bảo hành). Xe có model 1992, nghĩa là được sản xuất cách đây 17 năm, nhưng chỉ mới sử dụng cho một đoạn đường 150,000 miles trong khi lẽ ra nó đã chạy trên 200,000 miles, như thế dù xe có cũ, nhưng máy móc có thể vẫn còn tốt, ít hao mòn vì sử dụng khá ít dù “tuổi đời” khá cao. Nó vẫn hơn hẳn một cái xe model 2000, thậm chí là 2005, nhưng liếc qua đã giật mình vì miles đã trên 200,000!!!

Thứ hai: Các bạn phải xem kỹ dưới gầm xe, phía trước có bị rỉ nhớt hay không? Gầm xe 'phải khô ráo', các bạn phải xem kỷ vì nhiều người bán lau sạch trước khi bạn đến xem. Điều này rất quan trọng vì chảy nhớt là hiện tượng cho thấy cái xe này đã đến lúc… hết xài, hãy bỏ qua những chiếc xe này.

Thứ ba: Xem xét “body” của xe, xem nắp “ca bô” trước sau, các cánh cửa có hở, vênh hay không, nó sẽ cho chúng ta biết chiếc xe này có được chủ cũ sử dụng cẩn thận hay là cứ… phang vô tội vạ trên đường. Xem thử A/C, Heat, Head line, Signal, Horn, left and right mirror, quạt nước… có work hay không? Nếu các bạn bỏ qua hay quên các điều này, mùa Hạ nóng như thiêu mà xe không có máy lạnh thì các bạn khổ sở, mùa Đông mà máy sưởi không hoạt động với nhiệt độ ngoài trời xuống đến âm mấy độ C thì các bạn… chít chắc!!!

Thứ tư: Xem xét nội thất có rách, dây seat- belt có còn tốt hay không? Mở máy lên quan sát đồng hồ xem có báo điều gì bất thường hay không, nghe tiếng máy có êm hay nổ như… máy xay gạo! Nếu là do ống Pô bị bể, bị hở thì không sao vì điều này có thể khắc phục dễ dàng và tốn không nhiều tiền, nhưng nếu ống pô vẫn tốt mà tiếng nổ như… máy xay lúa thì cũng nên “say good bye”.

Giá cả: Có rất nhiều giá, xe cũ từ 5000 trở xuống là các bạn có thể mua được một chiếc xe còn rất… đẹp trai, chạy good nếu biết cách và nếu có thêm chút may mắn! Thậm chí là dưới 2000 các bạn vẫn có thể mua được một chiếc xe còn chạy tốt, phục vụ cho chúng ta làm phương tiện… kiếm cơm trong thời gian khó khăn, cần phải tiết kiệm lúc ban đầu.

Mình không thể trình bày hết tất cả những “mánh khóe” trong nghề mua bán xe ở đây (nhất là ở CA, nơi có nhiều người Việt làm nghề này) cho các bạn biết được vì mình không biết hết và vì nó cũng như ở VN, cũng đủ loại “mông má”, mua đi bán lại, xe bị tai nạn, xe bị khuyết tật .v.v… và v.v…(các bạn có thể check để biết xe có bị tai nạn hay không qua internet). Mình chỉ có thể nói qua chút kinh nghiệm của mình khi mua xe để các bạn có thêm khái niệm về chuyện cũng rất quan trọng này mà thôi.
Mình cũng khuyên các bạn nên xem báo, chọn những chiếc xe của chính chủ rao bán, trong cả chục người rao bán xe thì chúng ta cũng chọn ra được một chiếc phù hợp hoàn cảnh và với… túi tiền của các bạn, và để tham khảo kỹ hơn, mời các bạn vào đường link dưới đây để hiểu biết rõ hơn về việc mua xe này.

http://www.nguoi-viet.com/absolutenm/an ... 3400&z=119
http://www.nguoi-viet.com/absolutenm/an ... 3767&z=119
http://www.nguoi-viet.com/absolutenm/an ... 4672&z=119

Lái xe trên đường:

Rất nhiều người trong chúng ta chưa bao giờ cầm vô lăng, thế mà bây giờ phải “get up” trên một chiếc xe và tự lái nó lưu thông trên những con đường đầy xe cộ ở nước Mỹ này thì quả là một điều… đáng sợ!!! Mình có vài kinh nghiệm sau để giúp các bạn vững tin hơn trong những ngày đầu “cầm vô lăng” sau khi đã có bằng lái.

- Tai nạn dễ xảy ra nhất với chúng ta là do không biết đường, không rành đường, tài xế nào cũng vậy, thuộc đường là điều quan trọng nhất đối với một người lái xe. Không rành đường sẽ dẫn đến lúng túng, chạy dưới tốc độ lưu thông, lỡ chạy quá đường cần “turn” (cua, quẹo) thì phản xạ thắng đột ngột - Điều này ở đây là rất nguy hiểm vì hoàn toàn có thể bị tông thẳng cánh từ sau, mà lỗi sẽ bị quy cho chúng ta- Không rành đường dễ dẫn chúng đi “lạc” vào đường cấm, đường một chiều rất dễ gặp tai nạn, còn gặp police là dính “ticket” lập tức mà không thể thanh minh là do… hổng biết đường!… Vì thế xin các bạn nhớ điều nghiên đoạn đường chúng ta sẽ đi trước khi ra khỏi nhà, ít nhất chúng ta phải biết tên của một hai ngã tư đường trước ngã tư mà chúng ta sẽ turn, vì như thế sẽ tránh được tình trạng đi lố, hay cứ mãi quan sát bảng tên đường, phân tâm dễ gây tai nạn… Kinh nghiệm của mình mỗi khi lỡ đi lố là cứ thản nhiên đi thẳng luôn, đừng thèm… bối rối, sau đó sẽ vào một parking nào đó bất kỳ ở bên phải của mình, vào đó rồi sẽ quay đầu trở ra, signal quẹo trái sang bên kia đường để trở lại đoạn đã bị lố, điều đó sẽ an toàn hơn cho các bạn.

- Lái xe ở Freeway cũng thế, chỉ có điều tốc độ cao hơn ở đường “local” và không có đèn đỏ, cứ thế phóng một mạch cho đến đường cần Exit. Trên freeway bảng chỉ dẫn đường rất rõ ràng, thường thường trước khi đến đường mà các bạn cần đến thì có đến ba bảng cách nhau từ xa, ví dụ bạn đi từ Los về Orange County, bạn muốn exit khỏi freeway ở đường Brookhurt thì khi cách đường này hai miles đã có bảng báo: “Exit Brookhurt: 2 Miles”, thêm một đoạn nữa thì lại có bảng hướng dẫn, gần đến thì lại có bảng báo lại rất kỹ lưỡng, chỉ cần các bạn chú ý để exit cho đúng đoạn đường mình cần xuống là ổn, nếu lỡ đi quá, cứ bình tĩnh đi tiếp chờ exit kế tiếp thì out rồi tìm đường local mà trở lại đường bạn đã bị lố cũng không sao dù hơi xa một chút, đừng lúng túng để xảy ra tai nạn ở trên Freeway thì bác sĩ cũng hay… lắc đầu đó. Mình có biết một “con nhỏ” sang trước mình nữa năm, có bằng lái được mấy tháng lại mới mua được xe, “con nhỏ” hăng hái chở chồng đi dạo vòng vòng, đi thế nào lại “entrance” lên freeway, con nhỏ sợ đến mức hoảng loạn, mặt tái mét, miệng la hét ỏm tỏi cầu cả Chúa lẫn Phật nhưng tay vẫn lái, chân vẫn đạp ga (vì bắt buộc phải thế mà thôi), một lần đó đến giờ “con nhỏ” vẫn chưa dám mon men lại… gần freeway!

- Một kinh nghiệm nữa của mình khi mới lái xe là cứ “bám” theo một chiếc xe nào đó đi trước mình trong khoảng cách an toàn (khoảng cách an toàn có thể tạm tính là nếu tốc độ đang di chuyển là 30 miles, thì chúng ta đi cách xe trước khoảng 3 thân xe, 40 miles thì sẽ là khoảng bốn thân xe, với khoảng cách đó, chúng ta có thể dễ dàng xử lý dừng xe khi xe chạy trước có sự cố), nếu chiếc đó “turn”, chúng ta sẽ “kiếm” một chiếc khác để “bám” tiếp, nó có điều lợi là chúng ta sẽ tập lái thẳng lane trong lúc tay lái còn yếu, tập lái theo tốc độ lưu thông của dòng xe đang di chuyển…

Cuối cùng thì các bạn nên luôn nhớ rằng chúng ta đang sở hữu một khối sắt nặng trên một tấn và với tốc độ có thể lên đến cả trăm dặm một giờ của nó, thì nó hoàn toàn có thể là một vũ khí giết người khá… hữu hiệu, xin các bạn dạy các con, nhất là các cháu thanh niên mới lớn hiểu thật rõ điều đó để tránh tai họa cho mình và cho người khác.

Cầu chúc bình an cho tất cả chúng ta trong mùa Giáng Sinh thánh thiện này.

Hình Post thử: Chân dung... gã minhdung. (sẽ hạ xuống sau... 10 phút nữa vì không thể để cái mặt... lãng nhách này mãi ở đây được!

59356 top -

Bóc tem bài mới của anh minhdung.
Chúc anh có nhiều sức khoẻ để tiếp tục... viết Hậu Xuất cảnh Hoa Kỳ cho ACE VDT xem
Chúc anh và gia đình một mùa Giáng sinh an lành. (Gần đến ngày Giáng sinh em sẽ chúc tiếp nhe anh)

59362 top -
Hay lắm viết tiếp nữa nhe anh
merry christmas

59379 top -
Con nghe chú diễn tả cảnh chạy xe mà cũng run lập cập. Con cứ nghe người ta nói qua Mỹ lái xe hơi lấy bằng rồi thì khoẻ lắm. Ai dè có được cái bằng đã hết hơi , tới lúc lái thiệt thì càng hết hơi hơn nữa !!!

Những kinh nghiệm của chú thật quý báu.

Cảm ơn chú :)

59385 top -
Xin chào anh Minh Dung ,

Tôi cũng mới qua cũng mới có bằng lái xe, cũng xin đóng góp chút ý kiến. Các bạn có thể lên internet vào Googlemap để xem trước đường mình muốn đi, rất rỏ ràng phóng lớn hết cở có thể thấy rõ đường có bao nhiếu lane, lane nào quẹo trái,có thể thấy đươc hình ảnh thật của cả một con đường, của một ngã tư hoặc của freeway nữa. Các bạn thử xem, rất hữu dụng.

Cầu chúc mọi người một Giáng sinh an lành

59414 top -
Tặng các anh chị những tài liệu video hướng dẫn lái xe thực hành của DMV California. Tài liệu này rất hữu ích, bao gồm phần "California DMV - Rules of the Road " và "California DMV - Driving Tests" . Mong rằng nó sẽ giúp các bạn sắp thi cảm thấy yên tâm và tự tin.

http://www.youtube.com/results?search_q ... &oq=DMV+ca

59419 top -

Hi các bạn,

Những điều Minh dũng nói là những kinh nghiệm quí báu dành cho các bạn đến sau. Mình xin bổ túc thêm một vài điều mình nghĩ là sẽ giúp các bạn có thêm kinh nghiệm khi mới bắt đầu lái xe :

- Yếu tố quan trọng hàng đầu là bình tĩnh, không lúng túng khi gặp sự cố.
- Tầm quan sát (a large view)rộng xa một chút để xử lý tình huống sắp đến trước mặt và sau lưng nũa(nhìn kiếng chiếu hậu và kiếng giữa,luôn chỉnh theo tầm nhìn của mình trước khi xe lăn bánh).
- Không bao giờ lẩn lộn giữa chân thắng và ga thay vì đạp thắng thì đạp ga... chít chắc.
- Đến stop sign nên có quyết định dứt khoát, theo luật ai đến trước đi trước nhưng vẫn có nhiều tình huống chỉ trước sau một vài second nên không biết ai đi trước , nếu gặp tình huống này bạn nên dùng tay lich sự mời họ đi trước sau đó mình đi safe and polite.

Gởi minh dung:
Hồi mình mới chạy xe trên highway, bi kẹt xe mình đành phải rẻ vào exit và xử dụng chiêu bám đuôi như minh dũng nói , cuối cùng chiếc xe trước dắt mình vào garage nhà họ luôn mình quê quá đành phải xuống xe và hỏi đường họ chỉ cho mình đường để đi tiếp.hahaaha

59420 top -
Hi anh Minhdung,

Kỳ này là mua xe, kỳ tới sẽ là mua nhà nha.

Chúc anh sức khoẻ.

59430 top -
Chết cười với anh trungocbis! Ha ha...

Hi anh Trihuynh! Kỳ tới sẽ là kinh nghiệm... bán xe anh ạ! Hết xiền. Hi hi...

59433 top -
Chú Minh Dũng bán xe cũ để mua xe mới phải không ạ?Hihi...
Chú Dũng có những bài viết quá hay và thiết thưc.Mỗi ngày chị em con vào diễn đàn đều mong chờ bài viết mới của chú.Không những thế,mẹ con mỗi tối 7h đều vào xem,rồi còn đọc to cho ba con nghe,sáng mai thuật lại cho người quen những tình hình,diễn biến,thời sự bên Mỹ qua lời kể của chú.Có những bài viết dí dỏm cười thật vui,có những bài đầy tâm sự rất cảm động.
Xin cảm ơn diễn đàn và cảm ơn chú,đã nhiệt tình tận tâm chỉ bảo mọi người rất nhiều điều.
Kính chúc chú và gia đình mùa Noel hạnh phúc,vui vẻ cùng hát vang bài Thánh ca!

59665 top -

Wowww..anh MD ko ngờ lại nỗi tiếng wa' sá , thấy anh đang lên như diều đang gạp phải gió vậy đó , chắc tương lai sẻ nỗi tiếng hơn cả MC Nguyễn Ngọc Ngạn đấy nhé. Nếu mà thậy dzậy thì đừng we^n anh chị em ở VDT này nha anh. Chỉ nhờ cái diễn đàn này mà anh đã được lăng sê rùi chứ ko cần vắt óc moi tim để tạo scancal heng...hehehehhe....

Mẹ của chery_nguyen đã chết mê chết mệt với mấy bài viết của anh MD rùi đó nha , rồi 1 ngày ko xa anh sẻ có nhiều khán giả nữ hâm mộ anh đấy. Wowww....mới nói tới thui đã thấy cái cảm giác nó sướng tới đâu rùi đó...hehehe....

59711 top -
Cùng Cherry-nguyen:
Thật hạnh phúc vì đâu đó trên cuộc đời này chú vẫn còn bắt gặp sự cảm thông như của gia đình cháu! Cho chú gởi lời cảm ơn chân thành và cầu chúc bình an đến ba mẹ và hai chị em cháu. Thân mến.

Cùng Vivian:
Chết chết! Nói làm sao mà đến khi bố của... Cherry-nguyen sang đến đây cứ một hai đi tìm cho được... "thằng cha" minhdung để hỏi thăm... sức khoẻ thì minhdung chỉ có nước... trốn về lại VN thui Vivian ui! Tha cho anh đi... Hic hic...

59748 top -
đang sùng máo

Cùng Cherrry-nguyen:
Thật hạnh phúc vì đâu đó trên cuộc đời...
người ta cherry hai rờ sướng quá cà lăm thành cherrry ba rờ. Xí!

59750 top -
Sorry bác, em sẽ edit lại ngay!
Hình post chưa được, em cũng đang... sùng máo đây! Hì hì

P/s: Vẫn chưa post được hình nhưng giờ phải đi ngủ một chút để chút nữa lại đi làm! Để hình bóng đó ngày mai tính sau! Bác thông cảm.

59752 top -
Anh minhdung thật giỏi, viết 1 loạt bài kinh nghiệm chỉ sau 6 tháng ở Mỹ, em thật phục anh!!!

Em mới qua mỹ 2 tháng nay, em ở Seattle, chẳng là em đang học lái xe anh chị ạ, em thi lí thuyết sau khi qua 1 tháng --->pass. Giờ em lái xe cũng tạm tạm được chứ ko dám nói là "xiền" vì leo lên xe chạy trong đường nhỏ thì ok, ra freeway thì cũng ok nhưng runnnnn nhất là khi change lane...sợ gần chít. Em muốn thi = lái cho xong trong tháng 12 này luôn để ra đường tự tin 1 chút, nhưng còn 1 cái em thực hành hoài ko được: paralell... em "leo" hoài mà lúc được lúc ko giống như hên xui dzậy đó, anh chị nào có mánh khoé " leo " 1 lần là ok thì chỉ em với chứ kiểu này là em rớt chắc rùi..em toàn de vào cán trúng lề ko hà, huhu. Rớt Thực hành ko giống như lí thuyết được thi lại liền mà tới 3 hay 6 tháng gì đó họ mới cho thi lại, trời ơi! Kíu em với các" anh hùng xa lộ ơi"
Chúc cả nhà VDT 1 mùa Giáng Sinh an lành!!!

59817 top -
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 15
1, 2, 3, 4, 5, 6

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn