.
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 1
1, 2, 3 - bottom

Hậu Xuất Cảnh - Chương 1
Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến

minhdung

Ngày 06/05/2009 sẽ là một ngày dài nhất – The Longest Day - của mình vì ngày đó, mình đã cùng gia đình trải qua một hành trình rất dài, cuộc hành trình này đã làm thay đổi hoàn toàn cuộc sống hiện tại và tương lai của gia đình: Mình bay sang Hoa Kỳ!

Gọi là ngày dài nhất có lẽ không sai về cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng bởi sau mười mấy tiếng đồng hồ bay vượt Thái Bình Dương về hướng Đông, khi đặt chân xuống phi trường LAX thuộc bờ Tây Hoa Kỳ thì cũng vẫn là ngày 06/05, cộng với bao nhiêu lo lắng, chờ đợi, bao nhiêu là khó khăn để có ngày hôm nay cũng góp phần vào việc làm cho một ngày bình thường bỗng thật sự trở nên dài nhất trong cả cuộc đời mình!!!

Nữa năm đã trôi qua, cảm nhận của mình về nước Mỹ vẫn còn mới nguyên dù nhịp sống của mình đã bắt đầu hòa nhịp với xã hội bên này, mình sẽ viết lại những gì mình nghe, thấy và ngẫm nghĩ theo cách của mình dưới dạng… “Ký… sinh sự”, hay là… “Phóng… sinh sự” gì gì đó cũng được, chỉ đơn giản là nó sẽ ghi lại những gì mà mình cảm thấy, trải qua ở vùng đất này, để các bạn đọc cho vui và cũng để giúp các bạn nào sắp đến, sẽ đến hiểu thêm phần nào về nước Mỹ. MD

15h00 ngày 06/05/09: Chiếc Boeing to lớn chạm bánh trên đường băng của phi trường Los Engeles rộng lớn, mọi việc bắt đầu từ đây, những bước chân đầu tiên của mình trên đất Hoa Kỳ cũng sẽ bắt đầu từ đây…

California:

Như mọi người lần đầu đến vùng đất thịnh vượng này và dù đã biết trước nhiều điều, mình vẫn ngỡ ngàng về số lượng xe hơi lưu thông trên Freeway ở đây, Freeway là một hệ thống siêu xa lộ, nối liền thành phố này với thành phố khác, tiểu bang này với tiểu bang khác mà ở đó đa số các xe đều phải phóng với tốc độ trung bình không dưới 5-60 miles một giờ và có không ít hơn 6 lane đường cho mỗi bên…

Mọi thứ đều lạ lẫm và phải học lại từ đầu, hệ thống đo lường phải tính thành Pound, bằng Inche, bằng Feet… dung tích thì tính Oz, nhiệt độ thì tính độ F, tốc độ thì tính bằng “Mile” thay vì Km như chúng ta…
Tiếp theo là mọi thứ đều… to! Từ trái ớt Chuông mà ở VN quen gọi là Ớt xanh Đà Lạt thì to gấp ba lần, củ hành tây cũng thế, củ nào củ nấy bự sư, Hẹ nấu canh thì lá to bằng lá hành hương loại tốt của mình, còn Hành hương thì lá lớn hơn rất nhiều…Chuyện đi ăn một tô phở Mỹ làm mình nhớ mãi đến giờ còn… hãi! Số là từ VN đã nghe kể nhiều về tô phở Mỹ to đùng và nhiều thịt, mình định bụng khi sang đó sẽ đi ăn thử một tô, nói là làm, mới qua được hai ngày, đi ngang đường Westminster – Là một đại lộ lớn, tập trung các chợ và hàng quán người Việt ở đây - thấy có quán phở Gà đề “Sale off 50%”, Ok mình… phi vào gọi một tô Large, anh bồi hỏi Extra? Mình Ok luôn… Lát sau nhà hàng bưng ra mình nhìn thấy đã muốn… xỉu bởi nó to đùng như một cái… thau rửa mặt, thịt gà thì tràn ngập, ăn thịt không đã không hết đừng nói gì đến ăn rau và bánh phở… Không như mấy hàng phở gà ở quê mình, ăn tô phở gà mà thịt gà bà hàng phở cứ gắp vào mấy cọng xé nhỏ mỏng dính rồi lại lấy ra!!!...

Cali còn có quá đông người Việt, thật không thể tưởng tượng được là ở một vùng đất xa xôi bên kia bán cầu mà lại có quá nhiều người Việt sinh sống ổn định như thế này, họ đến từ mọi miền trên đất nước vào các mốc thời gian khác nhau và cũng thuộc đủ thành phần trong xã hội nhưng đa số là những người đi theo diện HO có lẽ là chiếm tỷ lệ đông nhất ở đây… Đi ngoài đường thấy xe nào đẹp, thuộc loại đắt tiền mà là xe do Nhật sản xuất thì có đến 99% là xe của người Việt, người Mỹ dường như rất ít đi xe Nhật và không chú ý nhiều đến hình thức, chủ yếu là… đừng tắt máy giữa đường là họ… OK, còn cái xe cũ, tả tơi ra sao hình như họ không cần để ý lắm!

Nhà cửa cũng vậy, khái niệm về một nước Mỹ với những thành phố chen chúc những cao ốc ngất trời rực sáng ánh đèn xem ra không đúng, chỉ có một số ít các thành phố lớn của Mỹ là đúng như vậy, còn lại thì đa số (có thể đến hơn 90% dân Mỹ) đều ở nhà trệt, xây dựng bằng vật liệu nhẹ, không có xi măng cốt thép như bên mình, thậm chí là nhỏ, thấp, với tay lên có thể đụng được trần nhà nhưng chắc chắn và tiện lợi, người Mỹ vốn thực tế nên có thể thấy họ tính toán rất cẩn thận khi xây nhà như thế đã mang lại nhiều điều lợi ích cụ thể, nhà thấp họ tiết kiệm được máy lạnh vào mùa Hạ và tiết kiệm được máy sưởi vào mùa Đông, xây dựng đỡ tốn kém vật liệu, đèn điện thắp sáng cũng không cần nhiều bóng đèn bằng những ngôi nhà to cao ngất ngưỡng như bên nhà chúng ta, họ cũng tính toán kỹ lỡ có động đất thì thiệt hại về tính mạng chắc chắn là sẽ ở mức thấp nhất bởi nếu có lỡ bị cái đống vật liệu ấy đè lên người thì cùng lắm chỉ bị… u đầu trầy xước là cùng, chứ hổng đến nổi phải đi… thăm ông bà ông vải, đặc biệt là ở đây cũng rất ít có nhà thấy xây hàng rào, họ sẳn sàng chi tiền để trồng hoa, trồng và chăm sóc cỏ cẩn thận nên đường phố trông rất đẹp.

Ban đêm, xe hơi đậu đầy hai bên đường, trước sân mỗi nhà mà chẳng thấy bị… vặt kính, gỡ đèn, tháo mâm, mất bánh bao giờ, nghe nói thỉnh thoảng cũng có mất nguyên cả chiếc xe, nhưng có nhiều người “mong” cho xe mình bị… trộm, mà mong hoài chẳng ma nào thèm trộm đi cho, bởi cũng nghe nói nếu “được”trộm nó rinh đi, thì việc được Hãng bảo hiểm đền cho một chiếc xe mới tinh là việc chẳng có gì đáng ngạc nhiên…

Câu chuyện xin được tạm dừng, hẹn khi khác có thời gian mình sẽ viết tiếp về những điều tai nghe mắt thấy ở đây.

52107 top -
xin chào anh minhdung !
tôi cám ơn những thông tin chia sẽ của anh ,những người qua sau như tôi sẽ không phải bỡ ngỡ và bớt lo lắng khi đọc được những điều bổ ích do anh viết lên. Mong là sắp tới sẽ tiếp tục nhận được những thông tin mới của anh. Chúc anh và gia đình luôn khoẻ sớm thành đạt trên đất Mỹ.

52123 top -
Chào anh minhdung,

Vậy là vừa đến California 2 ngày thì thưởng thức ngay phở gà off 50% của quán Phở Vie, vậy nhân tiện anh ghé phở đuôi bò off 50% cũng của quán phở Vie góc đường Brookhurst - Lamson ăn thử xem.

Vào diễn đàn tình cờ vào thời điểm anh xuất cảnh nên biết thời gian đầu anh "a ride on one's bicycle" và tìm quán coffee internet để connect với VDT, hiện tại anh đã ổn định chưa?

Đọc bài của anh, wow..wow... chính xác lắm lắm vì tôi cũng sống trong vùng này. Nhưng hơi tiếc là "bác" stop nhanh quá, còn nhiều chuyện để kể lắm như : đi ngân hàng mở account, đi học ESL (không biết anh có đi học ESL không?), đi xin việc, v.v... chắc chắn sẽ có nhiều kinh nghiệm cho các bạn chuẩn bị rời VN.

Thân chào.

52140 top -

Mèn ơi, lâu lắm rùi mới vô lại được diễn đàn đây nè, như là về lại nhà của của mình vậy đó, thấy lòng vui hẳn lên.
Anh Minhdung, đúng vậy anh stop nhanh wa', cách viết văn của anh rất hay. Nghe anh kể những ngày đầu nơi đất khách làm em chạnh lòng nhớ đến những ngày đầu của em nơi này. Nhưng lạ thay, toàn nghe anh kể chuyện hay không hà, còn riêng em thi những ngày đầu nơi đây thật là ê chề, thật là phải nói là không muốn nhắc đến mà cũng chẵng muốn nhớ làm chi, dù sao nó cũng đa wa rùi, gần 15 năm rùi chứ không phải ít ỏi chi. Nhưng mà ong bà ta nói đúng có công mài sắt, có ngày vác xà beng, ủa lộn có ngày nên kim..hehehhee...Em bây chừ phải nói là thành kim rùi, mà là bạch kim đó nha..hehehehe....Oai chưa ne..hihih
Thui, hoan hô anh Minhdung 1 cái để anh lên tinh thần mà viết tiếp nha.

52146 top -
Cùng anh tranvanthai.
Đúng như anh đã nói, ở đây "mưa không tới mặt, nắng không tới đầu", không bụi bặm, khói xe nên phụ nữ... trắng như bông bưởi, nhưng quả là khí hậu nhiều nơi khá khắc nghiệt thật, như nơi anh và mình thì mùa Hạ nóng... nổ đom đóm, mùa Thu (chưa nói đến mùa Đông) thì hôm nào nhiệt độ trên 10 độ C (tương đương với 45 độ F) thì... mừng nhảy tưng tưng vì như thế là "ấm". Rất muốn chia sẻ nhiều cùng anh. Thân ái.

52152 top -
Chào anh truongvinhcuong.
Cám ơn anh đã có lời khích lệ, mình sẽ cố gắng kể nhiều điều ở đất Mỹ này (dù chỉ theo cách nhìn có phần chủ quan của riêng mình)bởi có thể ít nhiều cũng mang lại lợi ích cho anh chị em sắp sang đây, tuy nhiên, thời gian ở đây khá hạn chế nên nếu có chậm, xin anh và các bạn thông cảm nhé. Thân mến.

52153 top -
Chào anh Human. Thì ra anh cũng là "hàng xóm" của mình ở Orange County, tiếc là giờ thì không thế đi "xơi" món phở đuôi bò cũng cùng tên Phở Vie ở corner Brookhurst- Lamson, lý do: mình đã move đi tiểu bang khác được bốn tháng nay rồi! Thật là tiếc. Quả là có cả... tỉ chuyện muốn tường thuật lại nhưng xin từ từ anh nhé. Cám ơn anh.Thân mến.

52156 top -
Vivian thân mến.
Không chỉ có chuyện vui mà thôi đâu, những entry sau sẽ có nhiều chuyện buồn, buồn cười, mếu mếu, dở khóc dở cười nữa!... (Hà hà, chờ đó em gái!!!) Được nói chuyện qua phone với Vivian thật bất ngờ và vui lắm, cám ơn Vivian rất nhiều. Thân.

52157 top -
Chào anh Minhdung!
Những thông tin từ câu chuyện của anh thật hữu ích cho những gia đình chuẩn bị xuất cảnh như mình và nhiều bạn trên diễn đàn.
Cám ơn anh rất nhiều, câu chuyện của anh làm mình hình dung rõ nét hơn về cuộc sống sắp tới mà mình sẽ đối mặt.
Mong được đọc tiếp những chia sẻ từ anh.
Chúc anh may mắn và hạnh phúc.

52165 top -
Chào tnv04.
Mình bỗng cảm thấy vui vì những điều mình kể được các bạn xem là có ích, mình sẽ còn kể chuyện tiếp ngay khi có thể. Cầu chúc mọi điều tốt lành cho bạn và gia đình. Mến.

52170 top -
minhdung làm admin ganh tị rùi đó nghen.

52173 top -
Kính chào Admin.
Thiện tai! Thiện tai! Xin rộng lòng tha thứ. Hi hi...

52177 top -
Chào phuctran2010.
Cám ơn lời khen của bạn, chính mình là người đã move đi tiểu bang khác xa xôi, "khỉ ho cò gáy" đây. Lý do thì không ngoài việc kiếm việc làm, giá nhà cửa. Nhưng những việc này là việc "buồn" hổng nên kể trước, bởi theo truyền thống của dân tộc mình là "vui trước, buồn sau" cho nó... vui đó mà! Từ từ mình sẽ có entry về việc này bạn nhé. Thân.

52180 top -
Hi Bac minhdung, bác viết mấy bài hay quá xạ Em đi trước bác mà chẳng viết được như bác.Mà bác move đi tiểu bang nào vây? có gì bác tiếp tục phát huy chùm bài viết rất được nhiều người khen này nhé. anhxa09 muốn được góp ý về việc VDT mình có thể cho phép người viết post cả hình ảnh chụp cảnh đẹp của nước Mỹ cho bài viết càng thêm sinh động được không? Nếu có thể được thì biết đâu sẽ có topic "Du lịch vong quanh Hoa kỳ cùng...VDT" cái này cũng có ích lắm phải không bác. anhxa09

52206 top -
Chào anhxa09.
Lâu quá mới gặp lại được nhau, mừng quá! Hihi...
Mình hiện đang ở trên... mỏ dầu OK! Ở đây vắng vẻ hơn ở Cali nhiều, nhưng có lẽ mình không hợp nơi đông đúc! Sẽ kể về chuyện này sau.
Cám ơn anhxa đã động viên tinh thần, mình viết được là nhờ hai ngày qua được off, tối nay sẽ đi làm lại, 6 ngày sau mới lại off chứ đi làm về thì chỉ có nước lăn đùng ra ngủ chứ chẳng làm gì được đâu!
Cái vụ insert hình ảnh thì mình hoàn toàn đồng ý với anhxa, tuy nhiên có lẽ diễn đàn mới làm lại, nhiều chức năng chưa hoàn thiện, thời gian đến sẽ OK hết đó mà! Hi hi...
Thân ái.

52275 top -
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 1
1, 2, 3

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn