BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Mứt Kẹo Xoài

Mứt kẹo xoài hả? Nghe có vẻ lạ vậy Tết này thử làm xem nhé. Do là cháu của muoichanh chỉ thích ăn xoài và mận. Cho nên hôm nay mc sẽ làm món kẹo nầy.

Nguyên liệu:
. 1kg Xoài xanh
. 700g Đường
. Muối để trụng xoài

Cách làm:
Xoài gọt bỏ vỏ xanh cắt khúc khoảng ngón tay. Rửa lại với nước lạnh.

Bắc nồi nước sôi pha với khoảng 1 muỗng canh muối hạt rồi luộc xoài độ chừng 1 phút thì vớt ra rửa qua nước lạnh sau đó ngâm vào nước lạnh khoàng 15 phút. Vớt ra rổ cho ráo nước nha.

Image
Cân xoài và đường, cứ 1kg xoài thì 700g đường cát. Trộn và chờ cho đường tan.

Bắt lên bếp sên mứt với lửa riu riu cho tới khi cạn, nước đường kéo chỉ thì tắt bếp. Trải lên vỉ đã thoa chút dầu, chờ nguội và ráo. Khi này mứt không còn màu trắng nhạt của xoài nữa mà thay vào đó là màu vàng nhạt và trong.

Image
Mứt xoài dẻo dẻo chua chua thơm mùi xoài, lạ lạ mà ngon.

Image
Cuộn mứt lại và gói vào giấy kiếng nè. Công đoạn nầy dài lê thê. Nhưng nghĩ tới cảnh con mắt của "một đống em và cháu" long lanh, lấp lánh thì không thấy chán nữa. Chúc các bạn có thêm món mứt cho dịp Tết này nhé!

Sắp tới mc sẽ làm tiếp món mứt củ năng nữa là xong. Đóng gói mua vé máy bay đi về BenTe được rồi. :)

400945 top -
10chanh giỏi.

400946 top -
@muoichanh,

Xoài xanh này có phải là loại ít chua không muoichanh? Chị mà ở gần, thì giao chị gói cho, chị thích làm mấy cái việc này lắm.

Vào đây là thấy tết tới nơi rồi, nên thấy vui quá. Cảm ơn muoichanh nha. Muoichanh lựa xoài ngon quá, vàng đều hết nên nhìn thật là đẹp mắt.

400959 top -
@Muoichanh,

Em thật là giỏi biết làm quá chừng bánh, kẹo, mứt. Nhìn món nào cũng ngon hấp dẫn.

400962 top -
Muoichanh ơi, sửa lại nguyên liệu chút nha, em ghi có 70g đường thôi đó, phần hướng dẫn làm thì ghi đúng rồi

400985 top -

@Chị Hoa,
Cám ơn chị khen em. Có điều em đang có ý nghĩ open cái topic nói về "kế hoạch giảm cân" để mọi người suy nghĩ cách giúp em 1 tháng xuống 5kg. Ôi! mứt với kẹo và bánh khiến em... khủng khiếp.

@Chị snow,
Xoài đó không có chua nhiều. Người ta gọi xoài keo gì đó, em cũng không rành lắm. Nhưng giòn ngọt, hơi chua một chút hà.

Em sửa lại 700g rồi đó chị, 70g đường sau khi làm xong chắc khỏi ăn luôn vì chua lè.

Em có tiền thưởng rồi nè. Tèn ten... chiều em tung tăng đi siêu thị rinh đồ về. Hắc hắc! bây giờ em mới thấy cái sự biết điều hết ý của anh rể em, nếu không em xúi cháu em (con anh rể) làm tiền ổng cho ổng cháy túi.

401098 top -
@mươichanh,

Chị sợ muoichanh nói xúi mà không dám làm thôi :). Hồi xưa chị đi làm lúc nào cũng mong có tiền tết sớm để mua sắm cho dễ, vả lại mấy người trong phòng của chị ai cũng ở quê, nên có tiền mới tính được là sẽ mua cái gì về nhà. Chị là chi nhánh, mỗi lần gửi danh sách duyệt tiền thưởng, mà công ty phê đồng ý, thì chị xin sếp của chị chi thưởng liền vì chờ công ty chuyển tiền vào lâu lắm, họ cứ nói là nhiều việc phải làm cuối năm quan trọng hơn là tiền thưởng. Chỉ c1o tụi mình là nhân viên nên mới hiểu là vui thế nào khi có tiền thưởng tết phải không?

401276 top -
Em trả bài chị muoichanh món mứt kẹo xoài nha.

Học trò làm ra thành phẩm & chất lượng hình ảnh ko đẹp như cô giáo nhưng chất lượng tạm chấp nhận được, hihihi.

Image
(mới ngâm đường nè)

Image
(đang trên bếp)

Image
(chia sẵn thành những phần nhỏ để nguội rồi gói, nhưng sao nhìn nó mất thẩm mỹ quá, cứ như mấy con đĩa áh, hahaha)

402328 top -

@cat,
Ặc! Nhìn mứt thèm cho đỉa hút máu ghê. Mứt trải ra nhìn y như con đỉa thiệt nha. Thế sau khi gói kẹo, ăn thử có ngon không vậy nè, sao im ru roài.

Có lẽ em cắt miếng xoài nhỏ, cho nên khi trải ra miếng nầy sếp chồng lên miếng kia, nhìn giống con đỉa. Kè kè!

Qua tết có rảnh ghé nhà chị vào những ngày chủ nhật đi, chị với em làm mứt dẻo (bất kỳ món mứt dẻo nào cũng được).

À! Vào mùa chôm chôm sắp tới, chị hứa sẽ làm tặng em một món kẹo chôm chôm bảo đảm em ăn xong sẽ không bao giờ quên. Cứ đến mùa chôm chôm, mấy vựa hàng họ đến vườn mua chôm chôm, mình hái xuống bán phải lặt bỏ đi những trái xấu, thì mình sẽ dùng những trái xấu đó làm kẹo. Hi hi! hứa với em không có ở đâu bán món nầy.

Nhớ qua tết ghé nhà chỉ cho chị làm kem trét lên bánh bông lan nha.

402549 top -

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru