Image
 .
Cá Trèn chiên giòn

Cá Trèn chiên giòn

Cá trèn là loại cá sông ở đồng bằng Sông Cửu Long, có thể chế biến thành nhiều món ăn đa dạng.

Cá Trèn có các loại: trèn lá, trèn kết (cá kết), trèn bầu. Trèn bầu là loại ngon nhất, thịt ngọt, có thể làm mắm, kho, nấu canh, trộn gỏi, chiên tươi hoặc muối sơ rồi chiên... món ăn kèm tùy theo khẩu vị riêng của mỗi gia đình.

Hiện nay, thời tiết giao mùa, dễ bị cảm lạnh, cúm... tỏi là món gia vị nếu được chế biến trong bữa cơm hằng ngày sẽ phần nào giúp chúng ta ngăn ngừa được sự khó chịu do cảm cúm gây nên.

Do vậy, phuong60 xin giới thiệu đến các bạn món: Cá Trèn muối chiên giòn và rau muống xào tỏi. Một món ăn bình dân, rẻ, dễ làm, ăn với chén cơm nóng sẽ tạo cảm giác thật ngon miệng.

Thân mời các bạn cùng thưởng thức.

ImageCá Trèn bầu làm sạch, rửa với nước có pha muối thật kỹ cho sạch nhớt. Vớt ra rổ, xóc cho ráo nước.

ImageDùng dao khứa trên mình cá, ướp gia vị: bột nêm, tiêu, muối, tùy theo khẩu vị riêng của mỗi gia đình mà gia giảm.

ImageRau muống rửa sạch, tỏi đập dập để nguyên tép, một phần cho vào khử dầu khi chiên cá và một phần để xào rau muống.

ImageChảo dầu thật nóng, thả cá vào chiên với lửa lớn, khi nhìn thấy cá hơi se lại, mở lửa riu riu, chiên giòn vớt ra đĩa.

ImageRau muống xào tỏi, đảo nhanh tay trên lửa lớn sẽ giữ được màu xanh.

Cá Trèn chiên giòn ăn luôn xương giòn rụm, nên khi mua cá không lựa con lớn quá, chỉ bằng cỡ 2 ngón tay là được.

Món ăn kèm có thể là tô canh khoai mỡ, canh rau mồng tơi, rau ngót hoặc đĩa đậu bắp, rau luộc, rau sống... tất cả đều phù hợp.

Thân chúc các bạn cùng gia đình vui khoẻ.

392791 top -

Nhìn ngon, hấp dẫn quá chị phuong60.
Không tanh, không bị hóc xương phải hôn? Lỡ hóc xương thì có canh khoai mỡ nuốt vô là trôi tuồn tuột hén :).

392833 top -

@cochin,

Không tanh, không bị hóc xương phải hôn?
Chắc lun ah! :)

Cá Trèn đặc biệt xương mềm, cochin nhìn mấy con cá chiên xong nhai giòn rụm, không bỏ chút xíu nào hết á!

Nhà có nuôi mèo chắc mèo khóc ròng quá hà! :)

392835 top -
Nhìn thèm quá.

392845 top -

Order 1 dĩa nghen!

392855 top -

Quyết định vậy đi hen! :)

392859 top -

@Hi chị Phượng!

Em vừa đi học về, đang đói bụng, mà lại vào đúng trang này mới chết em chứ! :D

Giá mà... 2 cái đĩa kia nó không ở trước mắt mình, mà là ở ngay trên bàn ăn nhà mình!?

Haidza!

:(

392862 top -
Khó ngủ, qua đây chịu không nổi...Chẹp chẹp ngon quá Chị Phượng ơi! (Đúng là giết người bằng cá trèn chiên giòn)

392903 top -
Cả nhà đợi tí, mận nấu cơm gần chín rồi.

:)

392921 top -

@chitam,
Giá mà... 2 cái đĩa kia nó không ở trước mắt mình, mà là ở ngay trên bàn ăn nhà mình!?
Mai em sẽ thấy sau khi đi chợ dzìa! :)

Mùng 4 Tết năm rồi, chị có đãi món cá này, tiếc là em qua trễ nên chưa ăn thử.:)

@teresamyduyen,
Chẹp chẹp ngon quá Chị Phượng ơi!
Ơi!:)
Em có biết đọt lá vông nem và đọt lá nhãn lồng không?

Cá trèn chiên giòn ăn với đọt lá vông nem kẹp lát dưa leo hoặc đọt nhãn lồng luộc, chấm nước mắm tỏi ớt. Hai loại lá này sẽ làm em ăn xong dễ ngủ. Ăn thử xem sao em hen, chị đã ăn nhiều lần rồi. :)

@mangot,
Hết cá rùi!:)

393096 top -

Dị Tết năm nay có... đãi nữa hông Phượng?

Cho chauongco đăng ký trước nha!

393185 top -
Chào Chị Phượng,

Cá trèn chiên giòn ăn với đọt lá vông nem kẹp lát dưa leo hoặc đọt nhãn lồng luộc, chấm nước mắm tỏi ớt. Hai loại lá này sẽ làm em ăn xong dễ ngủ. Ăn thử xem sao em hen, chị đã ăn nhiều lần rồi. :)

Trùi ui! Vừa được ăn ngon mà còn có vị thuốc nữa, quá hay! Cảm ơn Chị.

P/S: Nhưng nếu Sáng mình ăn cá trèn, chiều mình ăn lá vông nem, với đọt nhãn lồng, hoặc ngược lại...Hay là nay mình ăn cá trèn, mốt mình ăn lá vông, đọt nhãn lồng hoặc ngược lại....Nói túm lại là không "măm măm" hai món cùng một lúc thì có trị mất ngủ hay không chị?! :)))) (Em chọc chị chơi, có gì phạt em vài đĩa cá trèn chiên giòn cũng chịu :))).

393299 top -

@chauongco,
Dị Tết năm nay có... đãi nữa hông Phượng?
Tết này em đi du lịch ở một nơi... xa chị ui!:)

@teresamyduyen,
Túm lại là em á, biết rồi, khổ lắm, nói mãi... :)

Hồi năm nẳm, chị cũng bị bịnh khó ngủ, mới đầu ăn thử hơi khó ăn, nhưng ăn cùng cơm và cá chiên hay cá kho thì ăn được nhiều, nói theo gu Nam bộ là: "Ăn phà phà". :)

Chúc em ngủ ngoan hen!

393388 top -
@Chị Phượng mến,

Túm lại có đứa em "cố tình chậm hiểu" để chị...biết rồi, khổ lắm, nói mãi... , :)))

Cảm ơn chị. Chúc chị vui.

393429 top -

PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Trang Phan
20 Harriet Ave
San Jose, CA 95127

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM