.
chauongco - Xuân xa nhớ
1, 2, 3, 4, 5 ... 29 - bottom

Xuân xa vắng
chauongco

Image
Điều gì xuất phát từ trái tim sẽ đi đến trái tim.

Chúc ngôi nhà VDT của chúng ta mãi ấm áp bằng những tình cảm thân thương này.

Trang sau sẽ tự động lật sau 60s
.........................................................................................

Chị vẫn biết em giờ nhung nhớ lắm
Nhớ quê nhà chuẩn bị đón Xuân sang
Nhớ đâu đây mai, cúc rực sắc vàng
Nhớ dáng mạ hao gầy luôn khắc khoải

Con của mạ đã xa rồi, xa mãi
Biết bao giờ về thăm lại quê xưa
Mạ nhủ thầm: "bên nớ lạnh hung chưa?
Răng thấy tuyết rơi đầy sân trắng xoá?"

Ôi kỷ niệm thật nhiều lưu luyến quá
Mỗi con đường mỗi quán nhỏ năm nao
Mỗi món ăn mỗi giọng nói câu chào
Mỗi góc phố hàng cây giờ xa vắng

Em có nhớ những trưa hè rực nắng
Biển hiền hoà ôm ấp bóng dừa xanh
Ngồi bên nhau cùng uống trái ngọt lành
Cùng ca hát, cười vang như trẻ nhỏ

Xuân quê em đẹp đến từng ngọn cỏ
Vẫn Bà Nà sừng sững phía xa xa
Vẫn Lăng Cô dải cát trắng mượt mà
Vẫn tấp nập một Hội An diễm lệ

Thôi em nhé, Xuân nơi nào cũng thế
Cũng là mùa hoa lá dệt yêu thương
Gắng lên em khi đã chọn con đường
Cho thế hệ tương lai tươi sáng mãi

Chị chúc em với đôi chân vững chãi
Sẽ một ngày thành đạt chốn tha hương
Và hoa Xuân sẽ nở khắp phố phường
Để chào đón ngày em về quê cũ.

chauongco
(Viết tặng hai em khaluan-nguoimientrung)

275262 top -
Chỉ một bài thơ, tạo ra một topic mới, quá loãng miah ơi

275348 top -

@miah,

Cám ơn em rất nhiều về tất cả những gì em đã dành cho chị, cho khaluan & nguoimientrung.

uyenthien wrote:Chỉ một bài thơ, tạo ra một topic mới, quá loãng miah ơi

Nhưng ... có cần thiết lắm không em khi mở thêm topic này? (vì 2 bài viết trên đã được đưa ra trang chủ)

Bài làm của chauongco
---------------------

Nhân dịp phỏng vấn thành công, tôi chân thành tặng gia đình VDT, một tác phẩm gia truyền của tôi.
Phở của ẩm thực Ba Chấn, tương lai sẽ góp mặt tại New York

MÓN PHỞ

NGUYÊN LIỆU: (Nấu cho 30 đến 40 tô)
1 Thịt Bò:
. Xương ống 2kg
. Nạm gầu 2kg
. Tái 1kg
. Gân trong 0,5kg
2 Gia vị: để nấu
. Gừng 02 củ to,
. Hành tím 500 g
. Tai vị (hồi) 10 cánh,
. Đinh hương 75g
. Quế 1 tấc
. Đường phèn 150g
3 Rau sống + gia vị ăn kèm
. Hành tây 5 củ
. chanh, ớt mỗi thứ 10 trái
. Giá sống 1 kg
. tiêu
. Húng quế 2 bó
. Ngò gai 1 bó
. Hành lá 1 bó
. Ngò rí 1 bó
. Tương đen 1 chai
. Tương ớt 1 chai
. Tương cà 1 chai
. Bánh phở tươi 4 kg

CÁCH NẤU:

- Chuẩn bị sẵn trên bếp 2 nồi nước sôi, nồi nước chính khoảng 20 lít nước, nồi nước phụ dùng để luộc sơ xương và gân. Trong khi chờ nước sôi ta ngâm thịt bò vào trong nước lạnh

- Khi nước ở nồi chính sôi , cho phần nạm gầu vào , hầm khoảng 2 giờ mới mềm

- Phần xương ống và gân cho vào nồi phụ chờ cho sôi bùng lên ta bắt xuống, vớt xương và gân ra rửa lại nước lạnh sau đó cho vào nồi chính . Đợi nước sôi cho gừng và hành tím đập hơi dập vào túi lưới cột miệng cho vào nồi chính

- Rang tai vị + đinh hương + quế (tai vị nở tròn to – hơi trắng là được) để nguội. Cho vào túi lưới cột miệng thả vào nồi. Nêm muối khoảng 1 giá to, đường phèn 150g, nước mắm 2 đến 3 giá to, bột ngọt 2 đến 3 giá (có thể cho thêm bột knor Bò)... hầm nước khoãng 4 giờ

Tất cả còn lại là do quí vị, không giấu nghề có thể mở quán phở hay không là do tài nêm nếm của quí vị, chúc thành công.

Chú ý: Khi nấu ăn ta muốn món có ngon không trước tiên ta phải biết cách thẩm thấu gia vị, nêm nếm phải nghe được bằng cảm nhận được mặn muối và nước mắm, ngọt đường với xương thịt bột ngọt, nói chung là phải biết cảm nhận bằng vị giác, thính giác, xúc giác và cảm giác của từng mùi từng vị của món ăn đã đi đến đâu rồi.

Chúc gia đình VDT ngon miệng, và nếu ai ở New Yokr có dịp hãy ghé: Saigon Hi Market Corp, 2465 University Ave., 718-365-2573 vào tháng 12 năm 2011 sẽ có món mới ngon và các mặt hàng của Việt Nam.

275367 top -
@miah,

Em trình bày bài thơ của chị chauongco đẹp và dễ thương quá! Bài thơ đã hay về nội dung, nay lại lộng lẫy về hình thức.

275396 top -
@chauongco,

Em chúc mừng bài thơ Xuân xa vắng của chị (MTTN) xuất hiện ở trang chủ.

Chúc chị luôn nhiều ý thơ, dạt dào tình cảm trong mùa Xuân mới, để có thêm nhiều nhiều anh, chị em của Xuân xa vắng.

275397 top -

Với uyenthien có thể đây chỉ đơn giản là một bài thơ, nhưng với người khác: chauongco, nguoimientrung, miah… đây là những cái tình trong thơ, trong văn. Những người bạn, người chị, người em từ khắp phương trời nhờ có vdt kết nối để có được tình cảm thắm thiết và chân thật này.

Bài thơ, bài viết xuất phát từ tấm lòng, làm cho những ai cùng đồng cảm, những ai có trái tim biết yêu thương xúc động, điều này đáng được vinh danh, trân trọng và lưu lại.

Cám ơn chị chauongco và nguoimientrung đã cho em tin rằng vẫn còn đâu đó, có những tình cảm thật bước ra từ không gian ảo.

275432 top -

Chị chauongco thương!

Em muốn nói và viết rất nhiều với chị, nhưng bi giờ ít thời gian quá, em hẹn chị đêm nay nha!

Bi giờ thì em tặng quà mừng ngày chị mới có Nhà Mới nè,

Thương nhiều.

Image

275567 top -

Bạn uyenthien thân mến,

Có thể topic này ra đời sẽ chỉ tồn tại trong thời gian rất ngắn, nhưng cũng đủ để chauongco hiểu rằng tình cảm của em gái miah dành cho chauongco, cho khaluan, nguoimientrung & có thể là cho rất nhiều ACE nữa trong gia đình VDT này là những tình cảm rất thật, rất chân tình & rất đáng trân trọng.

Cho dù mai này không còn ai vào đây để viết tiếp những lời khen, chê hay thậm chí chế nhạo nữa thì đối với riêng chauongco đây vẫn là kỷ niệm đẹp nhất mà chauongco có được từ tất cả bạn bè thân thương của VDT.

275572 top -

@huongduong, phuong60, miah,

Cám ơn các bạn!

Tự nhiên: Thấy có gì hơi mặn rớt trên môi
Hoá ra: Nước mắt chảy thành một dòng suối nhỏ

275581 top -

Chị chauongco, chị Phượng, chị huongduong, miah và các ACE thương,

Mấy hôm nay tranh thủ lúc rãnh là nhảy vào VDT để thăm mọi người và đã đọc rất nhiều, nhận những tình cảm rất thật vô bờ bến cũng nhiều nhưng không dám post dòng nào để trả lời mọi người! Bởi vì nếu post thì sẽ không kìm được lòng...

Có ai cười chê mình yếu đuối hay gì gì đó đi chăng nữa, mình cũng sẽ không hề phiền lòng đâu bởi vì dù sao đó cũng là những dòng tình cảm thật sự của mình đối với tất cả.

Đến tối nay, khi vào lại VDT thì đọc được những dòng chữ thân thương này thì mình đành phải lên tiếng (tới đâu thì tới cho dù nước mắt có rơi) chứ không thì sẽ lỗi đạo với các chị em mất!

Chị chauongco, miah ơi!
Quả thật cả tuần nay mình đang rất buồn và nhớ VN nhiều, giờ nhận được những tấm chân tình ấm áp này làm lòng mình ấm lại rất nhiều! CÁM ƠN CHỊ và MIAH THẬT NHIỀU NHÉ!

Tự nhiên những hình ảnh những ngày sắp bay tại SG, buổi Karaoke chia tay nhau rồi buổi gặp mặt sau cùng tại nhà ngoại mình trước lúc mình bay sang đây lại hiện về bên mình rõ mồn một ngay lúc này làm mình cứ tưởng như mới vừa chia tay nhau hôm qua vậy!!!

Thật tình đến lúc này chữ nghĩa mình đi đâu mất tiêu hết nên nói năng chẳng ra làm sao cả, mọi người thông cảm cho mình nhé!

Định nói thật nhiều với các chị em và các bạn nhưng sao tự nhiên mắt cứ mờ đi hoài, thôi thì cho phép mình dừng tại đây đi nhé!

Thân thương!!!

275614 top -
@khaluan,

Chị có nhắn em mấy lần nhưng có lẽ em không đọc được.
Chị biết rất rõ sự bỡ ngỡ của hai em khi bắt đầu đặt chân đến Mỹ, những khác biệt, khó khăn thật nhiều và 2 bé nhà em còn quá nhỏ chưa thể gánh vác cùng em, nên hai em phải cố gắng rất nhiều!

Chị không hề biết chính xác cuộc sống của em hiện nay, nhưng chị không hỏi hai em là vì chị đang chờ đợi một ngày nào đó, em thật vui kể cho chị, bạn bè nghe về cuộc sống mới ổn định, thú vị của hai em.

Ngày ấy đang đến gần em rồi đó khaluan ơi!

275628 top -

@ chauongco:

Bài thơ của chị dạt dào tình cảm quá, tôi có người Mẹ hiện ở Mỹ, đang ngóng chờ đứa con tóc đã pha sương để mong ngày được xum họp. Tôi đang nhớ Mẹ đây, đọc thơ của chị càng nhớ Mẹ hơn.

Xúc động cảm ơn chị nhiều

275640 top -
Cám ơn chauongco! có những dòng tho Hơn cả <thơ> mang trong thơ đó là cả 1 nỗi lòng của <kẻ tha hương> (vì tương lai của GD mình, 1 hy vọng...) Nhưng Xuân về Tết đến..với những người mới xa Quê , Xa Mẹ...thật khg biết giấy mực nào tả được nỗi lòng nhớ nhà ,nhớ Mẹ đến...vì con vì tương lai của bọn nhỏ mà <chúng ta> những người >40 phải tạo lại từ đầu , trở về vạch xuất phát...khi ma sức khoẻ đã - đang ngày kém đi...khg phải than thở cũng khg muốn làm chùng bước của ACE đang còn ở VN nhưng sự thật...vì Xuân về làm cho nỗi nhớ nhà nhớ Mẹ trổi dậy mạnh mẻ hơn & CẢM.. cảnh hơn..Xin Chúc Xuân tới Tất cả ACE !!!& Chúc chauongco những gì Tốt Đẹp nhứt! Hạnh phúc - Bình an!!!

275642 top -

@SauHai,

Vậy là hoàn cảnh của bạn cũng giống chauongco lắm đó!

Cám ơn thật nhiều.

275647 top -

@tridung,

Không biết nói gì hơn là cám ơn & cám ơn bạn nhiều lắm!

275650 top -
chauongco - Xuân xa nhớ
1, 2, 3, 4, 5 ... 29

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image