.
SPA
1 ... 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194 ... 300 - bottom

Chị Phượng cho e vài ngày nha, để khỏi đụng hàng mới đẹp.

212170 top -

Tóc đẹp khi gió mùa về
Tocdep.com

Mùa đông, không khí lạnh và những ngọn gió khô hanh khiến mái tóc trở nên xơ xác và chẻ ngọn. Tuy nhiên, đây cũng là mùa của những mái tóc được tạo kiểu công phu bởi cuối năm cũng là dịp cưới xin và lễ hội. Vì vậy, để có một mái tóc đẹp như trong mơ, bên cạnh việc chọn kiểu tóc bạn cần phải biết thêm những kiến thức để chăm sóc tóc hàng ngày.

Chăm tóc hàng ngày
Những cơn gió bắc hanh khô thổi liên tục trong mùa đông là nguyên nhân gây ra hiện tượng mất nước. Da căng lên và nứt nẻ. Còn với mái tóc, hiện tượng thường gặp là khô, xơ. Vì thế giữ ẩm là điều rất quan trọng cho việc giữ gìn nhan sắc mùa đông. Ngoài ra, da đầu và tóc còn bị khô do lượng bã nhờn tự nhiên tiết ra từ nang tóc ít, không đủ bao phủ và nuôi dưỡng toàn bộ sợi tóc. Đó chính là nguyên nhân khiến gàu phát sinh và tóc bị chẻ ngọn.

Để tránh hiện tượng này bạn cần tránh gội đầu quá thường xuyên vào mùa đông, trung bình 2 - 3 ngày/lần. Nên chọn loại dầu gội đầu nhẹ (gentle shampoo), hay loại conditioner shampoo để giữ cho da đầu mềm mại và không bị khô. Quy trình gội cũng rất quan trọng. Khi gội không dùng nước nóng mà chỉ sử dụng nước ấm và khi đã quen bạn nên để nước ở nhiệt độ thấp hơn. Khi gội không chà xát mạnh tay khiến da đầu vốn dĩ đã mỏng manh càng dễ bị tổn thương và khiến gàu phát sinh. Bạn nên dùng ngón tay gãi nhẹ, kết hợp với massage, bấm huyệt khiến máu lưu thông. Sau khi gội sạch, nhớ dùng thêm dầu xả cho công đoạn cuối như một liệu pháp bắt buộc.

Hằng tháng, đôi lần bạn nên ủ dưỡng tóc để bổ sung thêm độ ẩm và các dưỡng chất cần thiết cho tóc. Có thể ủ bằng các sản phẩm dưỡng chuyên dụng hoặc bằng các loại mặt nạ trái cây (bơ, chuối...) tự làm cũng rất tốt. Ủ xong bạn nên dùng thêm dầu xả để các vẩy tóc khép lại, kết thúc một chu trình chăm sóc tóc.

Hàng ngày, trước khi ra ngoài, bạn nên dùng thêm nước xịt dưỡng tóc để bảo vệ tóc. Đặc biệt, với những mái tóc đã được ép, uốn hay nhuộm là đã tác động hóa chất mạnh vào sợi tóc nên rất dễ bị tổn thương do mất nước. Việc dùng thêm các sản phẩm tạo kiểu hay chăm dưỡng đúng sẽ giúp lấy lại vẻ bóng mượt và sức sống cho tóc.

Vào mùa đông cũng là thời điểm bạn phiền lòng vì mái tóc cứ rối tinh lên mặc cho bạn ra sức mà chải chuốt. Đấy là do không khí quá khô, tóc khó xếp lớp. Các điện tích âm tích luỹ trên bề mặt tóc sinh ra lực đẩy giữa những sợi đơn lẻ. Lực đẩy này tạo ra ma sát và khiến tóc trở nên ráp và chỉa linh tinh. Để hạn chế điều này, bạn nên dùng một chiếc lược gỗ hoặc sừng để gỡ tóc. Khi chải nên nhẹ tay và gỡ từng phần tóc. Có một bí quyết để tránh hiện tượng tóc bị tích điện do ma sát là bạn dùng tay để chải gỡ tóc vì tay giống lược, hơn nữa, tay có chất nhờn do cơ thể tiết ra sẽ khiến cho tóc mềm mại. Ngoài ra, khi mặc những chiếc áo khoác to dày ra ngoài để giữ ấm, bạn nên vơ tóc gọn vào một chỗ, đừng để tóc đâm hoặc cọ vào cổ áo cũng sinh ra hiện tượng ma sát khiến tóc xơ và chẻ ngọn.

Thời tiết khô lạnh và gió hanh hao sẽ khiến tóc bạn giòn hơn. Vì vậy, khi ra đường bạn nên đội mũ. Nếu có mái tóc dài, nên giấu dưới khăn hay áo khoác để bảo vệ tóc.

Và một điều rất quan trọng đó là chế độ ăn uống hợp lý để cung cấp đầy đủ dưỡng chất. Nên gia tăng hàm lượng kẽm, sắt, vitamin B, C và E, cùng trái cây tươi, rau quả xanh, các loại đậu, gạo tấm... Những thứ này rất cần cho sự phát triển và duy trì trạng thái khỏe mạnh của tóc. Ngoài ra, nên coi trọng việc uống nước thường xuyên. Nước bao giờ cũng là nguồn bổ sung khoáng chất cần thiết cho mọi vật, và vai trò của nó càng quan trọng hơn khi khí lạnh thường khiến cơ thể bị khô mặc dù bạn không hề có dấu hiệu bị khát.

Chăm tóc khi đi làm đẹp
Nếu định nhuộm tóc bạn nên chọn những tông màu ấm như đỏ đồng, nâu caramel, vàng sẫm, giúp cho khuôn mặt hồng hào hơn. Mùa đông không nên nhuộm những màu lạnh hay quá trầm vì do thiếu vắng ánh sáng mặt trời khiến mọi người khó nhận ra, hơn nữa nó khiến khuôn mặt bạn trở nên buồn và lạnh lẽo.

- Làm xoăn: Tóc xoăn là sự lựa chọn số một của bạn gái trong mùa đông. Với việc ra đời của các phương pháp uốn xoăn mới sẽ khiến bạn có một mái tóc xoăn bóng bẩy với những lọn xoăn như ý mà không làm tổn hại đến tóc. Những sóng tóc bồng bềnh buông lơi hay nhảy múa trên vai sẽ khiến bạn trở nên thật dễ thương và tạo cảm giác ấm áp trong tiết trời giá lạnh.

- Cắt tỉa tóc: Bạn thường xuyên phải đi cắt tỉa tóc từ 4 – 6 tuần để tránh hiện tượng tóc chẻ, khô, mất nước và xỉn màu.

212177 top -

Hi giabaoNT,

Ừa, chị cám ơn em nghen!
Khi nào cần thư giãn, em cứ ghé SPA, chị miễn phí tất tần tật hen!

212180 top -

Hi chị Phượng,

Em ghé Spa, chị cũng miễn phí cho em tất tần tật hen, giống vua giabao đó. :D

Àh, mà em thấy chị nói nhiều bài về chăm sóc các kiểu tóc, có bài về tóc uốn hông chị? mới đọc bài tóc xoăn của chị nhưng muốn chị tư vấn thêm hehe.

Cám ơn quà Huế của chị nhé.

212189 top -
Thảo thì để anh chăm sóc cho.

Mệt quá ngủ được 1 giấc vừa mới dậy.... Cuộc đời vẫn đẹp sao. Cảm ơn chị Phượng nha, e đang kiếm chỗ nhổ tóc bạc đây.

212206 top -

Chăm sóc tóc uốn
Thế giới Mốt

Gội đầu
Sau khi uốn, thuốc uốn khiến cho sợi tóc trở nên khô, do đó bạn cần dùng dầu gội chứa nhiều chất dưỡng ẩm để giúp cân bằng độ ẩm tự nhiên cho tóc.

Lau tóc
Sau khi gội đầu, dùng khăn thấm nhẹ tóc, không nên vò tóc, xoa tóc vì làm như vậy sẽ gây rối tóc và khô tóc. Cũng không nên vuốt cho tóc hết nước vì sẽ làm tóc chổng đuôi. Cách tốt nhất là dùng khăn thấm và bóp tóc. Khi chải đầu, nên dùng lược răng thưa.

Sấy
Nếu sấy tại nhà, bạn không nên chọn chế độ nhiệt cao mà chỉ nên chọn chế độ nhiệt vừa phải. Bạn cũng không nên sấy khô mà chỉ sấy đến khi tóc vẫn còn hơi ẩm (khoảng 30% độ ẩm). Sau khi sấy, dùng tay bóp tóc để các lọn tóc vào nếp.

Dùng sản phẩm tạo kiểu
Gel, sáp, kem mềm là các sản phẩm tạo kiểu dành cho tóc uốn. Tuy nhiên, bạn cần phải biết cách sử dụng thì các sản phẩm này mới mang lại hiệu quả tối ưu.

Gel được dùng để tạo kiểu cứng, nhất là với những mái tóc ngắn, lọn nhỏ để giúp cho tóc không bị xù. Ưu điểm của gel là tạo sự liên kết cho tóc, giữ cho lọn tóc định hình. Tuy nhiên, dùng gel có nhược điểm là tạo cho tóc giòn, khô. Đặc biệt, sau khi dùng gel không nên đội mũ bảo hiểm vì mũ phá vỡ kiểu tóc mà bạn vừa tạo.

Sáp thường được dùng tạo kiểu cho những mái tóc ngắn, đặc biệt là các kiểu tóc nam. Sáp không làm cứng tóc mà tạo độ dẻo. Sau khi dùng sáp, bạn vẫn có thể đội mũ bảo hiểm, vì cho dù mũ có phá vỡ kiểu tóc mà bạn vừa tạo, thì bạn vẫn có thể tạo lại bằng cách dùng tay xới tóc.

Kem mềm thường được dùng cho những mái tóc uốn dài, lọn to để tạo vẻ tự nhiên cho mái tóc.

Dùng sản phẩm tạo kiểu vào thời điểm nào cũng là điều cần phải chú ý. Nếu bạn uốn lạnh, cần phải tạo kiểu từ khi tóc còn ướt (còn khoảng 70-80% độ ẩm) thì mới có tác dụng. Nếu bạn uốn nóng thì nên tạo kiểu khi tóc ẩm, tạo kiểu lúc tóc ướt thì tóc sẽ nhanh bẩn.

Dầu bóng dưỡng tóc
Môi trường Việt Nam rất bụi, do đó nên hạn chế dùng dầu bóng vì loại dầu này sẽ làm tăng độ bám bụi của tóc, khiến tóc dễ xơ, khô, nhanh bẩn. Ngoài ra, dùng dầu bóng cũng giống như dùng dầu xả, cần cách da đầu khoảng 4cm nếu không sẽ gây ra hiện tượng bết da đầu.

Hấp dầu
Sau khi uốn, trong 4 tuần đầu, nên ủ lạnh tuần 2 lần, một lần từ 5-10 phút để cân bằng độ ẩm tự nhiên của tóc, vì tóc sau khi uốn thường khô do tác động của nhiệt và hóa chất (thuốc uốn). Sau đó, nên ủ tuần 1 lần.

Giữ nếp
Mái tóc uốn sẽ nhanh duỗi nếu bạn không biết cách chăm sóc. Cụ thể muốn giữ nếp được lâu, bạn nên tránh vuốt, cào tóc vì dễ gây xù. Sau một đêm ngủ dậy, lúc rửa mặt, chia đôi tóc sang hai bên và dùng tay ẩm bóp tóc. Cẩn thận hơn, khi đi ngủ có thể cuốn tóc lên đỉnh đầu và búi lại (với tóc xoăn dài, lọn to). Làm như vậy, sáng hôm sau ngủ dậy, tóc sẽ không mất nếp.

212214 top -

Hi thaoclassic,

Đương nhiên, vì em là Phụ nữ đẹp của VDT mừ!

Bài Chăm Sóc Tóc Uốn chị gởi em tham khảo nha!

Quà có chút xíu hà, vui là chính em hen! :)

212217 top -

giabao NT ui,

Sao em mới gặp Thảo là cà lăm rùi?
Tóc bạc, hổng phải Tóc bạn nghen!

212219 top -

@Cám ơn chị Phượng đã tư vấn cho em cách chăm sóc tóc uốn.
Nghe chị khen làm em hỉnh mũi hehe.

@Hmm, giabaoNT nói nhổ tóc "bạn" làm sợ quá bỏ chạy giờ mới quay lại nè. Còn nhổ tóc bạc cho vua thì cần phải có cái kính lúp. :D

212332 top -
Image

212462 top -

Woa,
giabaoNT ui, rất đẹp và sinh động.
Chị mới chỉ xem được 4 hình trên, 4 hình dưới chỉ thấy 1 ô hình chữ nhật, chắc em đang try chưa xong phải không?

213278 top -
Dạ làm biếng, còn ý tưởng tạo 1 tấm hình cho spa vẫn chưa ra ehhe ( tại đụng hàng nhìu quá). Phải gặp người đẹp mới có cảm hứng sáng tác chị ah. Chị thấy tấm nào Ok thì bỏ thử ha.

Uh, 21 này a TrongDung và mấy anh rủ off nói em nhắn chị, chị Nga, Miah và Thảo + mọi người, thu xếp đi cho vui chị Phượng nha.

213284 top -

Chị hỉu rùi,

Hôm qua chị đi Châu Đốc, sáng nay vào VDT mới thấy hình em làm, chị cám ơn nhìu nhìu nha, để chị kiếm vài người đẹp cho em nhìn để có cảm hứng hen!

Trưa 21 chị tiễn em gái ra TSN, nếu off chiều tối thì chị sẽ thu xếp.

Cám ơn những ý tưởng sáng tạo và đẹp mắt cho SPA của em hen!

213287 top -

OK! nếu giabaoNT PV nhận giấy hồng vào ngày 21/10 này thì mọi người phải đến chúc mừng chứ!

Good luck nha!

213289 top -

Chúc giabaoNT 21/10 nhận giấy hồng!

Khi đi off nhớ mặc áo hồng, cầm bóp hồng, cái mặt hồng hồng... Hihi...

Chị tặng em một cô đẹp gái với thật nhiều Hoa Hồng nè!

Chúc em may mắn nha!

Image

213304 top -
SPA
1 ... 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194 ... 300

. Radio SPA MƯA
. Radio SPA MƠ

. Hương tóc
. Mưa và Xưa
. SPA của Phượng
. Sức khoẻ là Vàng
. Kỷ Niệm Một Năm