.
SPA
1 ... 173, 174, 175, 176, 177, 178, 179 ... 300 - bottom

Đại Hiệp nói chí phải.

184797 top -

Tại sao da bạn xấu?
Việt Báo

Nếu bạn uống rượu thì đừng ngạc nhiên khi da xuống cấp nghiêm trọng. Nồng độ cồn cao trong máu sẽ cản trở sự sản xuất hoóc môn chống lợi tiểu của cơ thể. Kết quả là da sẽ bị mất nước và nhăn nheo.
Khi bạn uống rượu, làn da sẽ trở thành nơi cư trú của đủ loại mụn do các chất độc được gan lọc ra từ rượu nhưng không thể phân hóa được. Do vậy, cần tránh nạp vào cơ thể lượng lớn cồn, nhưng một chút trước bữa ăn lại được khuyến khích.

Những yếu tố sau cũng làm da bạn xấu đi:

Mất ngủ
Trong khi bạn ngủ sâu và đủ giấc, cơ thể bắt đầu công việc sửa chữa những “hỏng hóc” do lúc thức gây ra. Rất nhiều tế bào được sản sinh và lượng protein bị hư hại sẽ giảm đi ở giai đoạn này. Thiếu ngủ, những hư hỏng sẽ không được sửa chữa.

Carbon Monoxide
Chất này hiện diện trong khói thuốc lá, là nguyên nhân dẫn đến việc cắt giảm lượng máu tuần hoàn vùng ngoại biên - các mạch máu nhỏ giúp nuôi dưỡng da. Hút thuốc cũng làm dừng việc thẩm thấu vitamin C - dưỡng chất giúp chống ôxy hóa và là thành phần thiết yếu cho sự phát triển của các collagen mới.

Bụi
Là tác nhân chính gây bệnh chàm (Eczema). Các khuẩn bụi thường phát triển ở nhiệt độ cao, vì vậy tốt nhất là giữ cho không khí trong phòng luôn mát lạnh. Không khí ẩm cũng là tác nhân gây mốc và sinh sôi khuẩn bụi, và cả hai đều gây ra bệnh chàm.

Thiếu các axit béo có lợi
Nếu da bạn thường ngứa ngáy, bong tróc từng mảng hoặc nóng bừng thì có thể nghĩ đến việc thiếu các axit béo cần thiết. Loại thực phẩm nên quan tâm trong trường hợp này là cá hồi, các loại hạt và quả chứa nhiều tinh dầu.

Các món ăn
Nếu da mặt trở nên đỏ au như là bạn vừa trải qua điều gì cực kỳ xúc động, khiến cho máu dồn hết lên mặt thì có thể bạn đã ăn phải một loại thực phẩm nào đó không thích hợp với cơ thể, uống nhiều các loại nước giải khát có chứa cồn hay ăn nhiều bột ngọt. Đây cũng là đặc điểm thường thấy ở các món ăn do người Hoa chế biến. Các biểu hiện dị ứng trên thương được gọi là hội chứng Nhà hàng người Hoa.

Đường ruột có vấn đề:
Sắc da xấu có thể là dấu hiệu bạn đang gặp rắc rối ở đường ruột. Nên lên lịch theo dõi những thực phẩm mình vẫn dùng để lần ra được loại nào gây khó khăn cho hệ thống tiêu hóa của bạn và ảnh hưởng đến nước da.

Thiếu sắt
Nếu nước da trông tai tái, bạn nên nghĩ đến việc thiếu chất sắt. Gần 80% phụ nữ trên thế giới gặp phải tình trạng này. Nguồn cung cấp nhiều chất sắt nhất có thể kể đến các loại thịt có sắc đỏ tươi, cá ngừ, cá hồi và đậu lăng.

Ăn vặt
Quà vặt là một trong những nguồn cung cấp đường hóa học, chất béo không tốt cho cơ thể. Chúng sẽ tấn công vào đường ruột, gan, tổ chức tạo chất keo giúp cho da căng, đàn hồi. Và dĩ nhiên da của bạn là nơi đầu tiên “phản ánh” điều này.

Stress
Là một trong những nguyên nhân chính làm bạn già đi thấy rõ. Làm sao có thể trông tươi trẻ được nếu tâm trí luôn bị đè nặng.

185252 top -
Hi Chị Phương, người đẹp dạo này đi chơi không lo spa nha.

185255 top -

Hi giabaoNT,

Hồi nào?
Chị "đứt dây chuông" mừ!
Nghi oan là có tội đó, biết không hả?

185260 top -
Chị đừng nói lên chùa nha...để mấy thầy tu chị Phương ơi...

185264 top -

Hi Chị Phượng
Chị khoẻ không? Cho lãng ngổi nghĩ chút nha
Cám ơn chị

185265 top -

Chào chị phuong60, chị đi vắng lâu quá, Vũ không có phòng VIP để nghỉ ngơi, he he.

185269 top -
Chị Phương cẩn thận anh Lãng, coi chừng a cưa hết mấy nhân viên của chị đó.

185270 top -
Haha
giabaoNT,
Lính của chị phương khó cưa lắm, gãy lưỡi cưa hết rồi ! Đừng lo

185277 top -
Chị Phương mới lo, còn anh Lãng thì lo gì...

185284 top -

@giabaoNT,
:)

@quangvu,
Cứ tự nhiên, Quán Cafe và Spa liên doanh mừ!

@langtu,
Hồn ai nấy giữ!

185401 top -

Giữ gìn sức khoẻ và sắc đẹp ở tuổi trung niên
Tư vấn Tiêu dùng

Phụ nữ ở tuổi trung niên luôn bị ám ảnh bởi chỉ số cân nặng của mình. Họ hạn chế ăn uống, loại bỏ các chất bổ dưỡng có nguồn gốc động vật ra khỏi thực đơn hàng ngày. Thực ra, không cần phải quá lo lắng nếu bạn hơi béo ra một chút so với thời kỳ trước.

Trung niên được coi là thời kỳ hồi xuân của người phụ nữ. Vậy bạn cần chuẩn bị gì để đón mùa xuân thứ hai của cuộc đời? Bạn đã trải qua giai đoạn phải cống hiến toàn bộ sức lực cho công việc và cho gia đình để trở về đối diện với chính mình, với ý nghĩ mình đang già đi nhanh chóng. Hãy nhớ rằng ý nghĩ về tuổi tác sẽ làm cho bạn trở nên già nua và mệt mỏi. Đừng nghĩ đến nó, bạn sẽ luôn được vui sống trong tuổi thanh xuân của cuộc đời.

Nên loại bỏ ngay một ý nghĩ rất tiêu cực là cứ phải ra sức làm việc với ảo tưởng đó là cách duy nhất để chứng minh mình còn trẻ trung, nhiều sức lực. Bạn đã dành nhiều thời gian cho công việc, gia đình và con cái và bây giờ có quyền nhận được sự chăm sóc từ chồng con và cả những người thân yêu khác.

Bạn hãy mạnh dạn đón nhận những tình cảm ấy, đừng có mặc cảm rằng mình bắt đầu trở thành gánh nặng. Với phụ nữ trung niên, những áp lực quá lớn từ công việc chính là nguyên nhân trực tiếp gây nên những cơn stress, kéo theo nó là một loạt các vấn đề về sức khỏe khác. Da bạn sạm lại, những đám đồi mồi và những nếp nhăn ngày càng xuất hiện nhiều hơn. Đôi mắt mất đi vẻ tinh nhanh tươi sáng và bạn sẽ phải giật mình mỗi khi nhìn vào gương...

Nhiều người đã chạy ngay đến beauty salon để "đốt tiền" cho các dịch vụ kéo lại tuổi thanh xuân? Thế nhưng bạn sẽ không tốn nhiều thời gian và tiền bạc đến thế nếu biết cách quý bản thân mình hơn.

Chọn một thực đơn thích hợp
Béo hơn một chút so với thời trẻ là điều hoàn toàn bình thường. Bạn có thể điều chỉnh thực đơn hằng ngày nhưng không nên để cho mình trở nên quá gầy. Bạn phải biết rằng người quá gầy cũng có nguy cơ bệnh tật cao không kém gì người béo phì.

Rau quả luôn tốt cho cơ thể vì chúng bổ sung rất nhiều vitamin và khoáng chất có tác dụng chống lão hóa, giữ cho bạn một sức khỏe tốt và một vóc dáng đáng yêu. Nhưng bạn không nên coi rau, hoa quả là thức ăn chính, cung cấp năng lượng cho cuộc sống. Phải đảm bảo một thực đơn cân bằng với đầy đủ dinh dưỡng chất bột, đạm, béo... Nếu bạn không muốn làm tăng lượng cholesterol trong máu, có thể loại bỏ các thức ăn nguồn gốc động vật và thay thế bằng cá, hải sản. Với một liều lượng thích hợp, chúng tạo năng lượng cho bạn và làm da tươi sáng, có sinh lực hơn.

Bạn nên tập thói quen uống sữa mỗi ngày. Sữa làm giảm nguy cơ loãng xương, hạn chế những tai nạn đáng tiếc do tuổi tác sau này. Hãy yên tâm, với độ tuổi này, một dáng vẻ phúc hậu trông rõ ràng là đẹp hơn hình hài "bà già đau khổ".

Vận động không phải vì công việc
Bạn đừng cho rằng một phụ nữ thành đạt luôn phải tất bật. Người phụ nữ thành đạt ở lứa tuổi 50 là người có khả năng ổn định công việc, dành thời gian cho bản thân. Bạn không cần trang bị cho mình một phòng tập tối tân tại gia, hay mất thời gian đi đến những trung tâm thể dục thẩm mỹ. Chỉ cần dành từ 30 phút đến 1 giờ mỗi ngày, vào buổi sáng hoặc buổi tối, đi dạo hoặc chạy bộ và hít thở bầu không khí trong lành. Hãy để cho đầu óc thảnh thơi hoặc chỉ nghĩ đến những điều vui vẻ. Bạn có thể rủ thêm người thân, chồng con hoặc cháu đi dạo cùng mình và cùng nói những câu chuyện gia đình. Bạn sẽ thấy cuộc sống này thật đáng yêu làm sao.

Mỹ phẩm một vũ khí lợi hại
Nói gì thì nói, chắc chắn thời gian đã bắt đầu có những dấu ấn trên khuôn mặt và cơ thể bạn. Và ở lứa tuổi này, bạn có quyền dành một phần thu nhập cho mỹ phẩm và các sản phẩm dưỡng da để giành giật tuổi thanh xuân của mình. Bạn hoàn toàn có khả năng dùng những loại mỹ phẩm thiên nhiên. Ví dụ như đắp mặt nạ hoa quả, mật ong, sữa tươi hay tắm thảo dược mỗi tuần. Tuy nhiên, do làn da phụ nữ lứa tuổi này đang lão hóa rất mạnh nên việc sử dụng dược mỹ phẩm chuyên dụng chống lão hóa là một biện pháp cần thiết. Nhưng cũng cần lưu ý: mỹ phẩm luôn là con dao hai lưỡi.

Đã qua rồi thời kỳ bạn coi gương mặt mình và nơi thử nghiệm các loại mỹ phẩm dưỡng da mới. Nên chọn sản phẩm của những hãng có tên tuổi mà chất lượng đã được khẳng định. Bạn càng không nên mua mỹ phẩm theo thói quen hay nghe những thông tin "hành lang" mà phải đến chuyên gia tư vấn có uy tín. Đừng tiếc tiền cho việc mua mỹ phẩm bởi lẽ một sản phẩm tồi sẽ gây tai họa. Với lứa tuổi này, bạn không có thời gian và cơ hội để sửa chữa lỗi lầm. Hãy lựa chọn, hoặc là tốn tiền cho những sản phẩm tốt hoặc là không dùng mỹ phẩm.

Từ bỏ ngay những thói quen xấu
Do công việc vất vả, nhiều phụ nữ đã có thói quen "thức khuya, dậy sớm". Điều này hoàn toàn không tốt cho cơ thể. Bạn hãy nghỉ ngơi và tạo cho mình một nếp sinh hoạt mới. Cố gắng ngủ sớm hơn và nhiều hơn bình thường một chút. Nếu cảm thấy khó ngủ, bạn hãy đi dạo buổi tối và uống trà thảo dược. Giấc ngủ luôn mang đến cho bạn nguồn sinh lực quý giá và giúp ngăn ngừa những nếp nhăn của tuổi tác xung quanh đôi mắt của mình.

Đừng tiết kiệm quá đáng. Nhiều phụ nữ có ý nghĩ tội lỗi khi sử dụng một phần thu nhập để chăm sóc cho chính bản thân mình. Gia đình là quan trọng, nhưng bạn cũng phải sống cho chính mình. Hãy thôi quan tâm đến việc đổi xe máy cho con trai hay mua thêm lò vi sóng. Hãy dùng một lọ nước hoa mới, một cuốn sách đáng xem hay thậm chí là một bữa ăn trưa hơi "thừa năng lượng". Không ai oán trách bạn khi biết hưởng thụ, sống vui vẻ và khỏe mạnh. Mọi người còn cổ vũ bạn thổi thêm những luồng sinh khí mới cho cuộc sống gia đình.

Cà phê, thuốc lá và các chất kích thích khác không tốt cho phụ nữ ở bất kỳ lứa tuổi nào. Nhưng đối với những phụ nữ làm công việc nghiên cứu khoa học hay sáng tác nghệ thuật, chúng lại là "bạn thân" trong suốt thời gian dài. Đã đến lúc phải chia tay với những "người bạn" này nếu bạn không muốn thấy sức khỏe và nhan sắc của mình tụt dốc một cách nhanh chóng. Bạn hãy chọn hoa quả và trà thảo dược để thay đổi thói quen của mình, và quan trọng hơn, để tạo cho mình một cơ hội để có một hình ảnh mới, tươi trẻ và khỏe mạnh hơn.

Hãy quên là bạn đã 50 tuổi mà nên nghĩ mình đang ở trong mùa xuân thứ hai của cuộc đời. Đừng để khoảng thời gian tuyệt diệu này trôi qua một cách nhanh chóng. Bạn đã cho đi rất nhiều trong cuộc sống này. Bạn xứng đáng đón nhận những giây phút thảnh thơi để tận hưởng cuộc sống tươi đẹp mà chính bạn đã mất nửa đời người để tạo ra nó.

186017 top -

Trịnh Công Sơn với những mái tóc thề

Người ta nói rằng, con gái Huế ngày xưa thường để tóc dài tự nhiên, khi có một biến cố gì về tinh thần, thường làm chứng lời thề của mình bằng sự cắt tóc, do đó mới gọi là “tóc thề”.

Bớ cô tóc xõa kề bề,
Cô mặc áo trắng, tóc thề ngang vai

(Ca dao Huế)

Nghe nhạc Trịnh Công Sơn, ta thường gặp hình ảnh của những cô gái Huế: “tuổi nào lang thang thành phố tóc mây cài…” hoặc “gió heo may đã về, chiều tím loang vĩa hè, và gió hôn tóc thề…”. Đây chắc chắn là hình ảnh Huế, bởi hai chữ “tóc thề” là tiếng Huế, song vì sao gọi là “tóc thề”thì đến nay vẫn chưa ai giải thích được rõ ràng!

Bác sĩ Bùi Minh Đức, một người Huế hiện ở California, chuyên nghiên cứu văn hóa Huế và đã xuất bản từ điển tiếng Huế, chỉ giải thích như sau: “Tóc thề: ngụ ý con gái Huế còn thơ ngây, tóc để xõa bờ vai…”

Trịnh Công Sơn nói rằng: “Ca khúc đối với tôi là một mô hình gần gủi, thân thiết và hoàn chỉnh. Nó là một cuộc hôn phối kỳ diệu giữa thi ca và âm nhạc… Ca khúc là nỗi lòng của một con người trong cuộc sống. Cuộc tình giữa âm nhạc và văn học này đã khiến ca khúc tự nó có thể chạm đến mọi bờ cõi tri thức của đời sống con người…”

Để giải thích vì sao “Thương một người”, nhạc sĩ hát “thương nụ cười và mái tóc buông lơi…”, có thể đã ẩn dụ hình ảnh:

Một thương tóc bỏ đuôi gà,
Hai thương ăn nói mặn mà có duyên,
Ba thương má lúm đồng tiền…

Rồi hình ảnh đáng yêu “mây và tóc em bay trong chiều gió lộng…” đã biểu hiện “Tuổi đời mênh mông” như thuyền chưa cập bến, bởi vì…

Người ta nói rằng, con gái Huế ngày xưa thường để tóc dài tự nhiên, khi có một biến cố gì về tinh thần, thường làm chứng lời thề của mình bằng sự cắt tóc, do đó mới gọi là “tóc thề”. Nhưng khi đã đính hôn, người con gái phải kẹp tóc lại, ra đường người ta nhìn vào tóc đã kẹp, biểu hiện đã đính hôn nên không còn nhòm ngó; và khi đẫ lấy chồng hoặc lớn tuổi thì thường bối tóc, cuộn thành lọn ở phía sau. Do đó ca dao Huế mới có câu:

Ghét thay con gái phương chương.

Đầu thì tóc kẹp, ra đường ghẹo trai.

Ý nghĩa câu này ở chỗ con gái đã kẹp tóc tức cũng như đã có chồng, mà còn “ra đường ghẹo trai”, tức vi phạm tiết hạnh, cho nên người ta mới ghét thay!

Có những khi “ru em đầu con gió, em hong tóc bên hồ…” hoặc “gió heo may đã về… và gió hôn tóc thề”, thì hình ảnh “tóc em gầy trong gió” đã tạo siêu cảm cho họ Trịnh là ở chỗ “gió sẽ mừng vì tóc em bay…”. Tóc đã bay, tức là chưa kẹp, chưa lấy chồng, nhờ đó những tâm hồn lãng mạn đa tình như chúng ta mới có thể trao yêu thương bằng cách “gọi nắng cho tóc em cài loài hoa nắng rơi…” hoặc “đóa hoa hồng cài lên tóc mây…”.

Và hình tượng “cho mây hờn ngủ quên trên vai” cũng tựa hình ảnh của Nguyễn Du “mây thua nước tóc, tuyết nhường màu da…”; cho nên phải “gọi em cho nắng chết trên sông dài”, bởi “sông dài” ở đây chính là hình ảnh tóc thề “sợi tóc em bồng, trôi nhanh trôi nhanh như dòng nước hiền…”

Và lại có khi nhạc sĩ phải thốt lên “Ôi, tóc em dài đêm thần thoại…”, để rồi họa sĩ đã phát chân dung “tóc măng trôi trên vùng tóc dài…” như bức tranh “Thiếu nữ bên hoa huệ” nổi tiếng của Tô Ngọc Vân.

Nhưng sau khi “bàn tay đưa anh đến quê hương vàng son, vào trời lãng quên, tóc em như trời, xưa đã qua đi ngàn năm…”, cũng có lúc nhạc sĩ phải “lùa nắng cho buồn vào mắt em…”“ru mãi ngàn năm, dòng tóc em buồn…”, bởi ca dao Huế có câu:

Tóc mai sợi ngắn sợi dài,
Lấy nhau chẳng đặng, thương hoài ngàn năm!

Phụ nữ kẹp tóc hoặc bới tóc là biểu hiện đã có gia đình, nhưng tóc mai thì sợi ngắn sợi dài nên không thể kẹp hoặc bới vào lọn tóc được, nó thoát khỏi vùng cương tỏa của cái kẹp hoặc cục bới; hàm ý người phụ nữ không lấy được người yêu, phải lấy người không yêu, dù phải theo luân lý “xuất giá tòng phu”, nhưng không có gì có thể ngăn cấm được trong thâm tâm cứ thương hoài ngàn năm…

“từ lúc đưa em về, là biết xa nhau nghìn trùng…” nên nhạc sĩ họ Trịnh đã tự “Ru ta ngậm ngùi” bằng một câu hỏi “có sợi tóc nào bay (?), trong trí nhớ nhỏ nhoi…” hoặc “tóc nào hãy còn xanh, cho ta chút hồn nhiên…”. Người yêu đã ra đi nhưng trong lòng người nghệ sĩ thì “đôi khi nhớ trong tóc em mùi cây trái thơm tho…” nên “ru mãi ngàn năm…ru em bạc lòng…”, nhưng trực tiếp với người yêu thì lại ru cách khác: “Em hãy ngủ đi!”, “ngủ đi tóc gió thôi bay…”, tóc đã kẹp thì nên gió thôi bay, nên quên đi kẻo… khổ tâm thương hoài ngàn năm…

Tóc thề xứ Huế, đã được Trịnh Công Sơn ví von bằng nhiều hình ảnh như “mây”, “sông dài”, “dòng nước hiền”, “mùa lá xanh, loài sâu ngủ quên trong tóc chiều”… bởi chính họ Trịnh đã nói: “… Có những cách nhìn và lòng đam mê không giống nhau. Và làm sao có thể giống nhau được khi bản chất của nghệ thuật là một đòi hỏi miên man cái muôn hình vạn trạng…”. Song hình ảnh đẹp nhất, lãng mạn nhất về tóc thề, được tác giả mô tả như quay lại một đoạn phim chậm là “tóc em từng sợi nhỏ, rớt xuống đời làm sóng lênh đênh…”

Theo Huế Xuân 2007

186184 top -

Phượng ơi,

Chương trình Trung Thu Trăng Tình Thương vui & có ý nghĩa ghê hén. Em đi về có khoẻ không?

Chị thích bài GIỮ GÌN SỨC KHOẺ VÀ SẮC ĐẸP Ở TUỔI TRUNG NIÊN của em post với những dòng chữ cuối bài:

Hãy quên là bạn đã 50 tuổi mà nên nghĩ mình đang ở trong mùa xuân thứ hai của cuộc đời. Đừng để khoảng thời gian tuyệt diệu này trôi qua một cách nhanh chóng. Bạn đã cho đi rất nhiều trong cuộc sống này; và xứng đáng đón nhận những giây phút thảnh thơi để tận hưởng cuộc sống tươi đẹp mà chính bạn đã mất nửa đời người để tạo ra nó.

Hay quá, cám ơn em nhiều nha.

186736 top -

Em chào chị,

Em hát chị khen hay! Hihi...
Chị cũng khoẻ hen!

186803 top -
SPA
1 ... 173, 174, 175, 176, 177, 178, 179 ... 300

. Radio SPA MƯA
. Radio SPA MƠ

. Hương tóc
. Mưa và Xưa