.
Happy Father's Day!
1, 2, 3, 4 - bottom

Ngày Của Cha

Ngày của Cha là một ngày lễ khá mới mẻ ở Mỹ. Năm 1910, một phụ nữ tên Sonora Smart Dodd đã đề xuất ý tưởng này, nhưng mãi đến năm 1972 (thời Tổng thống Nixon) nó mới được chính thức công nhận.
Mục đích của Sonora là nhằm để ca ngợi công đức của người cha quá cố, ông William Jackson Smart, đã một mình nuôi sáu đứa con nên người.

Theo truyền thống ở Mỹ, vào Ngày của Cha (chủ nhật thứ ba của tháng 6), các người cha ăn sáng ngay tại giường và đeo những cà vạt được tuyển chọn kỹ lưỡng.

Image

Ba Tôi
phuong60

Gia đình tôi có tám người con, trên tôi là hai chị và dưới tôi là năm em. Những ngày tháng tuổi thơ của tôi đi qua thật êm đềm, ba hằng ngày đi làm việc trên chiếc xe Mobylette.

Ngày cuối tuần, con thì đông yên xe chỉ đèo được một đứa. Ba nói phải đưa tôi đi bác sĩ chích thuốc để các em tôi không đòi đi theo, tôi ngoan ngoãn nghe lời dù trong lòng thắc mắc. Ba chở tôi ra bờ sông Bạch Đằng ăn kem, ba chỉ mua một ly và nhìn tôi ăn với ánh mắt thật ấm áp, ăn xong ba chở tôi đi một vòng dọc bờ sông cho mát rồi về.
Và cứ thế, mỗi khi có dịp tôi lại đồng lõa với ba để được đi ăn kem. Với sự hiểu biết của tuổi thơ, tôi không hiểu tại sao ba lại thiên vị một mình tôi, đôi lúc tôi lại có cảm giác rất thích thú vì được ba cưng hơn các chị em.
Về sau, nghe me nói ba tuổi Thân, tôi tuổi Tý (Thân, Tý, Thìn tam hạp) nên ba rất thương tôi.

Năm tôi 13 tuổi ba bịnh rất nặng, gia đình tôi phải rời quê hương Đà Nẵng để vào Sài Gòn chữa bịnh cho ba. Một năm sau, ba qua đời sau nhiều tháng thập tử nhất sinh.
Ngày liệm ba và hạ huyệt tôi không được đến gần để nhìn. Me nói Thầy trên Chùa coi tuổi tôi hạp tuổi Ba nên không tốt.

Năm tháng trôi qua, tôi ăn kem rất nhiều lần và nhiều nơi, nhưng cảm giác ngọt ngào và ấm áp thì không thể nào giống những ly kem ba đã cho tôi ăn ngày ấy.

129630 top -

Các bạn thân mến,

Ngày Chủ Nhật 20/06 là Mừng Ngày của Cha, phuong60 thân mời các bạn hãy vào đây cùng chia sẻ những kỹ niệm về Cha: Cha đã mất hay đang tại thế, Cha chồng hay Cha vợ và có thể là Cha của những đứa con...

Thân chúc các bạn sức khoẻ.

129632 top -
Làm ba khổ lắm, nhưng mà thiệt vui!

Happy Father's Day!

129640 top -

Tặng các bạn nhân Father's Day

129646 top -

Image

Ngày ba tôi mất, các em tôi còn rất nhỏ, đứa em gái út mới 7 tuổi và em trai út 4 tuổi.

Hôm đám tang ba, đứa em trai cứ chạy lòng vòng hỏi me: "Me ơi, sao bỏ ba vào tủ kín mít vậy làm sao ba thở cho được?". Nghe thật đau lòng!
Sau này, tôi hay kể chuyện về ba cho các em nghe, nhỏ em gái út nói: "Em chẳng có chút ấn tượng gì về ba và không nhớ mặt ba".

Tôi thì nhớ rất rõ, khuôn mặt ba rất đẹp trai và thanh tú, hồi đó tóc ba lúc nào cũng bóng lưỡng vì ba xức briantine. Các bạn học tôi nói con ruồi đậu lên tóc ba bạn thế nào cũng trượt té.
Ba hay nhờ tôi chép những bài thơ hay vào tập thơ của ba.
Ba khen chữ viết tôi rất nắn nót và đẹp nên ba mới nhờ chép. Ba nói tiếng Pháp rất hay và mỗi tối ba hay kèm tôi học.

Những khi hai cha con ngồi nói chuyện với nhau ba hay nói: "Biết đến chừng nào ba mới được ngồi cụng ly với mấy đứa con rễ?".

Mãi mãi... ba không thực hiện được ước mơ nhỏ bé đó, vì ba đã ra đi khi chị em chúng tôi còn chưa biết: "Cuộc sống rồi sẽ trống vắng, hụt hẫng và chênh vênh biết nhường nào khi không có ba?".

Ba ơi!

129884 top -

@ phương60,

Ba của cochin cũng mất rồi. Ngày mất đúng ngày sinh nhật lần thứ 75 của ông. Thật lạ.

129885 top -

@cochin,

Chia buồn cùng bạn nhé.

129887 top -

Xin thành thật chia buồn với những ai đã mất Cha và xin chúc mừng cho những ai còn được hạnh phúc của đời mình là vẫn còn Cha trên cuộc đời này.

Cho dù đã mất Cha nhưng mình tin trong lòng mỗi người con vẫn luôn tồn tại hình bóng vị Cha già đáng kính yêu.

129889 top -

Nhạc của anh tipha đây, câu chuyện của anh kể rất cảm động

Đây là bài hát do hosof3khaluan tặng mọi người nhân Father's Day

129906 top -

Nghe mọi người nhắc đến Ngày của Cha mà chauongco lại xót xa, đau nhói trong tim...

Ngày ấy, năm 1979 ba mình -sau khi học tập cải tạo về được 1 năm- đã ra đi trên chuyến tàu định mệnh; và Ông đã vĩnh viễn không bao giờ còn gặp được người thân.

Cho đến tận bây giờ, mẹ và 10 chị em mình vẫn không có 1 tin tức nào về chuyến đi của Ba, chỉ biết lấy ngày ra đi của ông làm ngày giỗ.

Mình thật thiệt thòi, thiếu tình thương của Cha, và các con mình cũng giống mẹ. Nhưng có 1 điều an ủi thiêng liêng nhất, mình và các con vẫn còn Mẹ.

Xin gửi lời chúc mừng đến những ai còn đủ cả cha lẫn mẹ.
Xin được chung vui với những ai tuy mất cha nhưng còn mẹ.
Xin chia sẻ và đồng cảm với những ai đã mất mẹ, còn cha.
Cuối cùng xin được an ủi và cảm thông sâu sắc với những ai đã mất cả cha lẫn mẹ.

130002 top -

Vào đây mới thấy nhiều người đồng cảnh ngộ với mình, mồ côi cha. Thật xót xa. :(

Hãy thương yêu cho đủ, đầy khi còn cha còn mẹ.

Hãy dành hết tình yêu thương còn lại cho mẹ, cho cha.

130042 top -

Con ve mồ côi

Thơ Nguyễn Trọng Oánh
Ca khúc Khang Thụy

Cái cây mồ côi
Cái nhà mồ côi
Dòng chữ mồ côi
Người viết ra đi
Người đi không về
Còn lại con ve
Chỉ còn con ve
Con ve mồ côi

Con ve mồ côi
Kêu chi cuộc đời
Thân ve mỏi rồi
Chan chan nắng loá
Nắng loá
Thân cây mồ côi
Bơ vơ giữa trời
Chơ vơ giữa trời
Nay thôi kết trái
Đơm hoa

Image

Cái nhà mồ côi
Cái nhà trống rỗng
Không một lời ca
Không một lời ca
Lời ca
Dòng chữ mồ côi
Dòng chữ trên sách
Lâu ngày bụi nhoà
Lâu ngày bụi nhoà
Bụi nhoà

Hỡi người ra đi
Để chi trang sách
Hỡi người đã mất
Để chi ngôi nhà
Người mãi ra đi
Người đi không về
Còn lại tiếng ve
Còn lại tiếng ve
Còn lại tiếng ve

130182 top -

@batkhatunghi,

...Người mãi ra đi,
Người đi không về.
Còn lại tiếng ve...

Xin chia buồn cùng bạn.

130194 top -

Xin chia buồn cùng bạn unimaginable, bài hát rất cảm động, bạn ạ.

130198 top -

:(

130349 top -
Happy Father's Day!
1, 2, 3, 4

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image