.
Lẫu Nấm Chay

Các bạn thân mến!

Nấm là một món ăn ngon, nhiều dinh dưỡng, phù hợp cho những người bị bịnh cao huyết áp, béo phì...

Sau thời gian ăn Tết với nhiều món ăn béo và đạm, lẫu nấm chay sẽ làm các bạn cảm thấy rất dễ ăn với hương vị ngọt ngào tự nhiên của các loại rau củ và các loại nấm...

Thân mời các bạn cùng thử làm món ăn rẻ, dễ làm, dễ ăn... này nhé! :)

Image- 1 củ cải đỏ, 1 củ cải trắng, 1 củ su hào, 1 củ su su, 1 củ cải muối, 100 gr táo đỏ không hạt

ImageCủ cải muối rửa sạch, cắt lát, các loại củ cắt khúc. Tất cả cho vào nồi nước nấu khoảng 30 - 40 phút, nêm thêm gia vị vừa ăn.

ImageCác loại nấm tùy ý thích và lượng người ăn, hiện nay trong siêu thị và các chợ đều có bán. Rửa sạch bằng nước có pha muối hoặc nước vo gạo, sau đó rửa nước lại thật sạch, chú ý rửa riêng từng loại nấm vớt ra rổ xóc ráo xếp lên đĩa.

ImageCho nước dùng đã nấu vào nồi lẫu với một ít táo đỏ và đậu hủ non. Nước dùng sôi, cho nấm, rau các loại...
Lẫu nấm chay có thể ăn kèm với bún, mì, miến...
Gia vị để chấm là tương đen, tương ớt, chanh trộn đều.
Một chén tỏi tây phi với dầu ăn, nếu thích hơi béo nêm vào một ít.

Chúc các bạn cùng gia đình vui khoẻ, mỗi ngày.

407111 top -

Em thắc mắc hoài: sao chị Phương không mở nhà hàng nhỉ?

Món nào chị làm cũng thật hấp dẫn. :)

407183 top -
Nồi nước trong vắt nhìn thấy bắt mắt quá chị ơi.

407203 top -

@mauxanhhyvong,
Chị cũng thắc mắc như vậy á! :)

@snow,
Hôm thứ hai nhằm ngày rằm tháng giêng VN, nhà mình có khách ăn trường chay nên mình làm món này ăn cho nhẹ bụng.
Thú thiệt là mình mới tự làm lần đầu tiên, khi nấu xong nước dùng mình nêm thử và rất ngạc nhiên bởi hương vị ngọt thanh của nó, thì ra vị mặn của củ cải muối, vị ngọt của táo đỏ và vị thanh của các loại củ đã làm cho nước dùng vừa trong và ngọt tự nhiên. :)

407282 top -

Em thắc mắc hoài: sao chị Phương không mở nhà hàng nhỉ?

Món nào chị làm cũng thật hấp dẫn. :)

@mauxanhhyvong,
Chị cũng thắc mắc như vậy á! :)

Ái chà chà, ngon thì ngon. Nhưng sao dzô đây thấy mình mẩy rướm máu, hình như có ai nổ và dzăng miểng đâu đây.

Đọc cái câu: Chị cũng thắc mắc như vậy á!

Nói thiệt, chị tin không?

Em nhớ ngay đến vẻ mặt của chị mỗi lần chị hay đùa với em kiểu như vậy đó. Hihi. Và nhớ đến lần mấy chị em mình trên taxi từ nhà vợ chồng BSlong về...

407286 top -

Hanhnguyen wrote:Nói thiệt, chị tin không?
Em ít có ác! :)

407291 top -

Thét mét thì mần tới luôn đi chị phương60. Em thấy kinh tế khủng hoảng kiểu gì thì cứ khủng. Thiên hạ cứ ăn uống mỗi ngày hay cuối tuần đều đông nghẹt. Nhiều khi đến ăn phải xếp hàng chờ có chỗ. Mà họ nấu cũng có ngon lắm đâu?

Kiểu chị Phượng chịu kinh doanh thiệt là mau phát tài lắm ah. :)

407311 top -

Đồ chay lâu lâu ăn cũng ngon , ăn không thì được chứ dùng để làm mồi thì hổng bắt cho lắm. Chẳng hạn ăn chao không thì cũng được nhưng nếu có lẫu dê mà chấm chao thì...thì...chịu hổng nỗi nữa. Đi đây

407328 top -

Bữa nay Phượng còn ăn chay... hôn dị?

(Hỏi dùm... "ai đó")

407361 top -
@phương60,

Công nhận là ăn chay nhẹ bụng thiệt chị ơi. Rằm vừa rồi snow cũng ăn chay, ăn từ chủ nhật luôn. Hôm nào chị thử dùng mía lao hay mía thường để nấu nước ngọt xem sao. Mía thường thì ngọt nhưng mà phải lược lại nồi nước. snow thấy có người dùng củ sắn nữa, nhưng có lẻ những thứ mình dùng làm nước ngọt cũng phải hạp với nhau thì sẽ tăng thêm hương vị và độ ngọt ngào phải không chị. Ông xã chị chắc là hãnh diện vì chị lắm.

Có một lần snow đi ăn lẫu, họ nấu bằng sữa đậu nành và các loại nấm. snow nấu món này cho cả nhà ăn chay ngày mùng một tết thấy cũng ngon lắm. Nhưng trước khi cho sữa đậu nành, snow nấu nướt ngọt với mía trước.

Trong VDT này, nhiều chị khéo léo ghê, mỗi người giỏi một cách khác nhau. Vào đây không có thiếu cái gì để học hỏi.

407422 top -

@Chị phuong60:

Người ta nói dzậy thôi, chứ có ký ức, có kỷ niệm thì người ta mới nhớ chứ. Ác mô mà!

407633 top -

@chauongco,
Dạ, bữa nay... hết... :)
(Hỏi dùm... "ai đó")
Ai dị ta?

@snow,
Mình sẽ thử dùng mía để nấu nước dùng. Cám ơn snow hen! :)

@Hanhnguyen,
Ừm... mơi mốt về hâm nóng lại kỷ niệm em hỉ. :)

408266 top -

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru