BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Bò Lúc Lắc
1, 2 - bottom

Bò Lúc Lắc

Image

Các bạn thân mến!

Ngay từ lúc các con mình còn nhỏ, mình thường làm món Bò Lúc Lắc bởi vì người lớn hay trẻ em đều dễ ăn, nhiều chất dinh dưỡng, dễ thực hiện.

Bây giờ đã lớn, mỗi dịp Kỷ Niệm mình hay hỏi: "Muốn ăn gì Mẹ nấu?" thì y như rằng chỉ 1 câu: "Bò Lúc Lắc khoai tây chiên, Mẹ nhớ trộn Salach có trứng nữa nhé!"

Nhìn vào hình, các bạn thấy:

* Bò Lúc Lắc

- 400gr thịt bò, khi mua lựa thịt phi lê mềm, việc này các bạn nên mua ở những hàng quen mình thường mua.

Cắt thịt hình vuông quân cờ, chú ý cắt theo sớ thịt.
Ướp vào thịt đường, bột nêm, tiêu, nước mắm ngon theo khẩu vị từng gia đình.

Mình không ướp muối và nước tương, đơn giản là mình nghĩ muối sẽ thấm không đều và nước tương sẽ làm màu thịt bị đen.

Muốn thịt bò mềm ướp xong nên cho vào tủ lạnh, khi nào sắp ăn mới lấy ra.

Mở lửa lớn, cho tỏi đập dập vào phi thơm, xong cho thịt vào đảo đều tay, thấy hơi se mặt thịt, tắt bếp.

Hành tây mình xào riêng, trộn vào thịt bò và xếp ra đĩa.

* Khoai tây chiên giòn

Các bạn chắc ai cũng biết chiên khoai tây hen, cũng dễ thôi có điều là khi chiên phải cho lửa lớn xong rồi mở lửa thật nhỏ lại, sẽ thấy giòn hơn.

Đĩa khoai tây chiên giòn trên, mình có lăn qua bột chiên giòn, vì thích giòn... hihi

* Salach trộn

Hồi nãy bên SPA, bạn phuong5960 có hỏi, bi giờ thấy hình rồi hen!

Món này mình nghĩ cũng nhiều bạn biết, dễ thôi mà chỉ cho chanh, muối, tiêu, đường, dầu thực vật, trộn vào nêm nếm vừa ăn là được.

Trứng luộc chín, dùng dụng cụ cắt trứng xếp lên cho đều là xong.

Dễ ợt hen, mình nói nhỏ nè, món này ăn và nhậu đều được.

Ngon, bổ, khoẻ, cũng rẻ thôi...

Thân chúc các bạn Khéo Tay "Lâu Lâu Làm" một lần!

258009 top -
chời ơi, em đang giảm cân mà chị còn post bài này lên làm em thèm chít đi được mai mốt mà em lên cân là tại chị đó nhe

258039 top -

Hồi xưa khi đi Mỹ, lúc đó còn phải quá cảnh nhiều nơi, chị mình có kể là lúc ở khách sạn Thuỵ Điển, thức ăn dọn ra ê hề nhưng lại ôm bụng đói đi ngủ vì không biết... ăn!

Nãy giờ mình cũng nhìn đĩa sà lách trộn và chờ hướng dẫn cách... ăn nhưng chủ SPA gọt khoai lâu quá. Mình đi ngủ đây. Sáng mai dậy ăn bù vậy!

258074 top -
Chào Chị Phưọng5960,

tantan thấy món trộn của Nga cũng có trứng luộc mà.

258107 top -
Món salad nhìn ngon tuyệt. Hình như chỉ có dân Huế mới làm salad trộn với... trứng luộc.

258112 top -

Ở Mỹ món salad cũng có trứng luộc.

258121 top -

@truongthinhutruc1966,

Thì đó, giữa đĩa bánh mì và khoai tây chiên là đĩa Bông hẹ xào nấm linh chi.

Chị cũng đang giảm cân nên chỉ nếm vài lát thịt thôi hà!

Chị ăn bông hẹ xào nấm, hihi...

258137 top -

@phuong5960,

Hihi...
Xào xong thịt, có khách...

Mai đọc hen!

@tantan, dinhphan, cochin,

Mình trộn salach ở nhà thì luộc trứng chín hẳn, cắt ra mới dễ.

Có mấy lần mình đi ăn ở Nice, em gái mình đặt món salach trộn mà dặn luộc trứng lòng đào, ăn thấy béo béo và cảm giác ngon!

258141 top -

Hi chi phương60

Nếu chị ướp thịt bò với chút dầu hào, đường, bột nêm, tiêu, tỏi xay, nước tương (không dùng nước mắm) là bảo đảm đúng như vị của nhà hàng làm.

Khoai tây muốn chiên giòn chị phải chiên 2 lần (không cần áo bột). Lần 1 chiên sơ, vớt ra để nguội. Khi chuẩn bị ăn, đem chiên vàng. Bảo đảm giòn ngon lắm (bật mí một chút, paloma có nghề tay trái và có bằng đầu bếp đó).

258216 top -

@ phương60: mình thắc mắc vì món trộn đã đủ gia vị, mà miếng trứng thì thiệt to. (Sao không thể nhỏ hơn nhỉ!)

Ăn kèm như vậy có... vừa miệng không? Có... nghẹn không hén?

258258 top -

Hi paloma,

Đúng vậy, mình đi ăn ở nhà hàng ví dụ như hôm 22/12 ở Nice cũng có món Bò Lúc Lắc.

Vì các con mình không thích dầu hào, nên mình chỉ nêm theo khẩu vị riêng của gia đình.
paloma wrote:(bật mí một chút, paloma có nghề tay trái và có bằng đầu bếp đó).

Chị biết và biết từ lâu quoctn à, hihi...

Thân chúc paloma và gia đình một Giáng Sinh đầu tiên trên xứ cờ hoa vui vẻ, ấm áp và bình an nhé!

Image

258277 top -

Hi phuong5960,

miếng trứng thì thiệt to. (Sao không thể nhỏ hơn nhỉ!)

Chụp hình gần thấy to vậy đó, trứng gà mừ!
Hổng to đâu, đừng lo hen!

Nếu vừa ăn vừa Bà Tám thì nghẹn chắc lun áh!

258280 top -

Bữa nay mới phát hiện ra 1... "chiên da" ẩm thực mới của VDT nữa rùi, đó là admin paloma.

258327 top -
Ướp đúng như paloma nói mới đúng là bò lúc lắc, vì món mày là món Tây nên chị ướp nước mắm là không đúng rồi.

Như paloma ướp là ok nhưng phải thay tỏi bằng nước tỏi ,thêm dầu ăn.

Bửa nào chị thử lại coi xem sao.Chào.

258337 top -

@Hi các anh chị,

Mỗi gia đình có khẩu vị khác nhau, cho nên giới đầu bếp thật là tài hoa khi làm vừa lòng đa số thực khách mọi miền.

chitam thì ướp gia vị giống y như anh quoctn, nhưng có trộn thêm 1 muỗng bột bắp, khi đem xào thịt sẽ ngấm trọn vẹn gia vị và không ra nước.

Chúc sức khoẻ các anh chị.

258350 top -
Bò Lúc Lắc
1, 2

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng