.
Mong được hướng dẫn việc học tại Mỹ
1 ... 86, 87, 88, 89, 90 - bottom

Chào bạn,

Trường hợp 1 : sau một năm ở cali mình mới được financial aid , thì trong năm đầu đó mình sẽ học gì? Và trong thời gian chờ đợi đi định cư mình vẫn ôn toán và tiếng anh?

Bạn sẽ có financial aid ngay trong năm đầu tiên. Bạn không cần phải đợi 12 tháng có được financial aid. Bạn có thể đi học liền sau khi đến Mỹ, nhưng bạn sẽ phải đóng tiền học phí của người ngoài bang Cali (out of state tuition).

Bạn nên học tiếng Anh, không cần học toán đâu vì toán ở đại học không khó lắm. Học tiếng Anh mới quan trọng!
Trường hợp 2 : nếu mình vô cc ngay thì mình phải đóng học phí năm đầu khoảng bao nhiêu và năm thứ hai ( kể cả những năm tiếp theo ) mình có được mượn tiền để học không? Học phí tính theo giá du học sinh hay giá của người sẽ được định cư?

Học phí trong năm đầu dành cho out of state student (không phải là định cư của CA) trong khoảng 8 ngàn đến 12 ngàn dollars. Những năm tiếp theo bạn sẽ là người resident của CA, nên tiền học phí còn khoảng 6 ngàn dollars một năm (học phí biến thiên tuỳ trường, tùy cấp bật của khóa học). Bạn được mượn tiền hoc nếu nếu bạn đăng ký đủ số giờ được yêu cầu.
Thu nhập thấp là tính cả cha mẹ cọng lại dưới $20,000 / năm hả bạn?
Mình cũng mạnh dạn hỏi thêm là giả sử khả năng học của cháu khá tốt (cháu học chuyên anh ở LHP tp hcm , và đã lấy ielts 7.5 ) , thì mình nên chọn trường hợp 1 hay 2 thì tốt hơn?

Family income, nghĩa là thu nhập của cả gia đình. Tùy vào điều kiện kinh tế của gia đình, và khả năng bạn tự quyết định chọn phương án nào cho thích hợp. Học sinh chuyên Anh của trường LHP là giỏi đó.

Kinh nghiệm bản thân. Đó là DL đi học liền vì tiền financial aid và tiên mượn cũng đủ cho năm đầu tiên. Đổi lại, mình ra trường sớm 1 năm, và bắt đầu đi làm liền. DL cũng là cựu học sinh LHP, nhưng không có giỏi.

611485 top -
Cám ơn bạn DL , cựu hs LHP, rất nhiều ! Bạn nói family income là tất cả các thành viên trong gia đình hả? cả gia đình thu nhập dưới 20 ngàn/năm thì con mình mới được hổ trợ tiền học phải k bạn? Trời đất ơi,lâu nay mình vẫn theo dõi VDT nhưng lần đầu tiên mình mới biết chuyện này ! Vậy DL có thể tư vấn thêm học tiếng anh theo giáo trình nào thì tốt , và có cần lấy thêm bằng câp gì nữa không? (cháu đã lấy ielts 7.5 và đang học IT).
Cầu mong bạn được bình an.

611489 top -

Chào bạn,

Family income bao gồm income của ba + income của mẹ và income của người sinh viên đó. DL thấy nói về maximum family income để được full financial aid ở đây:
The maximum award changes yearly. The maximum award for the 2015-2016 academic year is $5,775. Your eligibility is decided by the FAFSA. Students whose total family income is $50,000 a year or less qualify, but most Pell grant money goes to students with a total family income below $20,000.

Ở chỗ khác, maximum family income đươc viết như vầy:
Most Pell Grants are awarded to students whose families make less than $30,000 annually
Some Pell Grants are awarded to students whose families make between $30,000 - $60,000 annually
It's possible, but rare, for students to be awarded the grant if their families make more than $60,000 annually

Như vậy mứt income được nâng $30K lên tùy thuộc vào số lượng thành viên là con cái trong gia đình còn bị lệ thuộc và đang theo học đại học. Càng đông con còn đi học thì gia đình càng tốn kém hơn nên income đươc nâng lên.
Vậy DL có thể tư vấn thêm học tiếng anh theo giáo trình nào thì tốt , và có cần lấy thêm bằng câp gì nữa không? (cháu đã lấy ielts 7.5 và đang học IT).

Thường thì sinh viên Mỹ đọc rất nhiều sách giáo khoa và truyện được mượn từ thư viện để tăng vốn từ, làm phong phú kiến thức, và làm quen với văn phong của họ. Ngoài ra, kỹ năng nghe hiểu cũng rất cần thiết khi học đại học để hiểu được những gì giáo sư muốn truyền đạt. Nếu con của bạn hiểu đươc trên 70% những gì người Mỹ nói trên Youtube.com hay trên news, như vậy là đủ kỹ năng nghe để học đại học rồi.

611498 top -
Rất cám ơn bạn DL đã nhanh chóng hướng dẫn thêm , có lẽ mình bắt chước DL là chọn học CC ngay khi đến CA. Vậy là mình không cần lấy bằng cấp gì ở vn nữa cả bạn há ( chỉ dịch qua tiếng anh bằng tốt nghiệp PTTH thôi , còn bằng ielts cháu đã lấy năm 2017 nên sẽ hết hạn khi đến CA ). Rồi khi có thẻ xanh ở CA mình đến ngay trường CC và trình bày việc học của cháu , người ta sẽ cho mình hẹn thi đầu vào, tiếp đến họ sẽ tư vấn và hướng dẫn mình về việc học phải k bạn? Mình rất chịu đầu tư việc học cho con cái nên phiền bạn giúp mình tiến nhanh thắng nhanh để mình còn retire nữa đó ( quan điểm này k giống vs người bảo lãnh mình nên khó nói chuyện lắm ). Vì còn lâu mới tới lượt nên khi nào có thời gian bạn hướng dẫn kỹ kỹ chút nha.
Thành thật cám ơn và chúc bạn luôn yêu đời.

611501 top -
Đi học liền trong năm đấu tiên , đóng tiền khoảng 3500 semester , một năm 2 semester 7000, bằng tiền du học sinh đóng ở trường College. 12 unit trở lên được tính là fulltime, bạn học bao nhiêu unit cũng được,vì bạn là thường trú nhân, khoảng 300 một unit , không như du sinh phải học đủ 12 unit

Sau 1 năm bạn là người của CA xin được tiền hỗ trợ , họ trủ tiền đóng học xong cỏn khoảng 6000 cho mình.Điều kiện là full time (12 unit trở lên)

Bạn học 2 năm ở college xong lên ngành khoảng 2.5 năm thì chi phí nhẹ hơn

Con bạn giỏi toán, tiếng anh tốt , thì cò thể xin làm viêc math lab in college , dạy toán ,lý, hóa tiền lương $13 /h du sinh làm việc này nhiều lắm,chỉ đươc làm part time tối đa 20h/ tuần

Trường này nơi mình ở cách san jose 45 dặm

611507 top -
Cám ơn bạn vinh347b rất nhiều, như vậy là mình k cần lấy bằng tiếng anh nữa, chỉ cần luyện nghe nói cho tốt thôi hả bạn.
Chổ bạn ở là khu nào vậy, giao thông có tốt k ( có bị kẹt xe k í mà ) , mình thấy mấy đứa cháu mình học ở Evergreen College đó, nếu học ở đây thì sau này mình lên University nào bạn há ( mình chọn hay tùy thuộc vào điểm thi).
Thôi thì cứ chuẩn bị chút chút vậy thôi chứ nghe nói bên Mỹ khó ổn định lắm, mình như dân quê lên tỉnh chỉ biết mò mẫm và nhờ ơn Trời vậy !
Thân chúc bạn nhiều may mắn và nhiều niềm vui.

611528 top -
Bạn vinh347b ơi , lại làm phiền bạn chỉ giúp cách học ct ESL cho người lớn (rõ ràng tí nha vì mình k giỏi vi tính lắm) , và mình có ý định chăm sóc người già khi định cư mỹ ( mình hành nghề y trên 30 năm và qua được mỹ chắc cũng gần 55 ) thì mình có giáo trình tiếng anh để chuẩn bị trước không?
Bạn giúp mình nha. Rất cám ơn và chúc bạn khoẻ.

611570 top -

@wildcat.
Bạn hỏi chuyện học ở đây nè.

612025 top -
Cám ơn bạn Dưa Leo rất nhiều , mình đọc đến cuối mới thấy bạn tag tên mình sang mục này, hihi, thanks bạn.

Như tư vấn ở trên thì có 2 cách : 1 là học ESL miễn phí năm đầu để sang năm sau vô cc thì học phí sẽ giảm và có thể có FA nữa sẽ nhẹ tiền , 2 là vô thẳng cc tốn tầm 7k năm đầu nhưng đỡ tốn thời gian 1 năm. Vậy chọn lựa dựa trên chi phí là chủ yếu, bởi với người lớn tuổi như mình thì thời gian là rất quý.

Còn vấn đề thứ 2, mình xin trình bày lại : nếu mới tốt nghiệp phổ thông thì sẽ vào cc là bình thường. Còn nếu khi mình xin đánh giá bằng cử nhân kế toán ở VN, thì college họ có còn nhận không hay phải vào university? Và về chi phí học hành, có nên theo con đường thẩm định bằng đại học không hay coi như chưa có gì và học cc từ đầu?
Nhờ các bạn tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

612027 top -

Chào bạn,

Còn vấn đề thứ 2, mình xin trình bày lại : nếu mới tốt nghiệp phổ thông thì sẽ vào cc là bình thường. Còn nếu khi mình xin đánh giá bằng cử nhân kế toán ở VN, thì college họ có còn nhận không hay phải vào university? Và về chi phí học hành, có nên theo con đường thẩm định bằng đại học không hay coi như chưa có gì và học cc từ đầu?

Trường Community College (CC) vẫn nhận bạn vào học dù bạn đã có bằng cử nhân của nước ngoài (VN). Trường CC có bộ phận International Credit Evaluation để chuyển đổi international credits cho bạn.

Tuy nhiên, trong transcript sẽ liệt kê những transfer credits đó có nguồn gốc từ Việt Nam. Điều này có thể hạn chế khả năng cạnh tranh khi bạn xin việc làm.

Cá nhân mình thấy có nhiều anh chị đã có bằng cấp ở VN, nhưng họ bắt đầu như chưa có gì, và họ cũng tốt nghiệp và có việc làm.

Có thắc mắc gì, bạn cứ hỏi tiếp ở đây nha.

612033 top -
Cám ơn bạn Dưa Leo rất nhiều.
Qua nay mình đọc kỹ lại các bài trước của topic này, mình tổng hợp sơ bộ lại những gì mình đã nắm như sau : bằng đại học VN có thể xin thẩm định để giảm bớt credits, tuy nhiên sẽ không còn được hưởng FA và thường bị GPA thấp; việc đã tốt nghiệp đại học thì có thể lựa chọn học lại BA từ đầu ở CC hoặc dựa vào giám định bằng để học lên MBA. Và giờ mình trình bày các ưu nhược điểm cho từng hướng học:
1. Nếu thẩm định bằng BA ngành accounting ở VN, thì trường College ở Texas họ nói rằng họ không còn nhận bởi họ chỉ cấp certificate hoặc Associate degree, họ đề nghị học lên MBA ở uni. Như vậy, với phương án thẩm định mình có thể chọn:
a. Apply lên uni. để xin học lại BA chính ngành accounting mình đã học. Ưu: chỉ cẩn học một số tín chỉ không được công nhận, thời gian học sẽ ngắn. Nhược: học lại chính các môn đã học nhưng phải đóng học phí do đã có BA, và điểm GPA có thể sẽ thấp.
b. Apply lên uni.để học tiếp MBA : ưu: học nâng cao cùng chuyên ngành để nâng thêm giá trị bằng cấp. Nhược: đòi hỏi áp lực học cao, học phí mắc, thời gian có thể 2-3 năm.

2. Nếu không giám định bằng cấp và xin thẳng vào CC để lấy BA cho chính ngành accounting :ưu: học phí gần như rất thấp , build lại điểm GPA từ đầu. Nhược: thời gian học lâu, sẽ tốn từ 4-5 năm.

Nhờ các anh chị góp ý xem các ưu- nhược đó có đúng không để mình chọn lựa. Thêm nữa, thường mình thấy các anh chị nói học phí CC tầm 6-7k, lên uni sẽ rất mắc, thì tức là tầm cỡ bao nhiêu 1 năm ạ?

612063 top -
@wildcat: để đơn giản với số credits giống nhau, học phí Uni sẽ mắc gấp đôi CC.

612066 top -

Chào bạn wildcat,
Mình rất ngưỡng mộ nghị lực luôn phấn đấu và ham học hỏi của bạn. Mình có ý kiến như thế này:
1. Nếu thẩm định bằng BA ngành accounting ở VN, thì trường College ở Texas họ nói rằng họ không còn nhận bởi họ chỉ cấp certificate hoặc Associate degree, họ đề nghị học lên MBA ở uni.
Ở CC, bạn phải enroll trường đó, bạn phải declare major. Khi đó trường mới biết credits nào được transfer vào major của bạn. Ngoài ra, CC cũng hạn chế số lượng credits được transfer. Chẳng hạn như họ qui định chỉ được transfer từ 20 đến 25 giờ thôi. Việc họ trả lời lên thẳng university khi đã có bằng BA ở VN chỉ là cách nói cho xong chuyện. Bạn xem thêm ở weblink below. OCCC là một trường khá chất lượng tại Oklahoma. (bạn có thể research CC khác ở Texas).
http://www.occc.edu/get/international.html

a. Apply lên uni. để xin học lại BA chính ngành accounting mình đã học. Ưu: chỉ cẩn học một số tín chỉ không được công nhận, thời gian học sẽ ngắn. Nhược: học lại chính các môn đã học nhưng phải đóng học phí do đã có BA, và điểm GPA có thể sẽ thấp.
Ở university, họ cũng hạn chế số giờ transfer. Chẳng hạn như bạn không được transfer quá 60 credits vì họ muốn giữ uy tín của trường mình. Đúng vậy, bạn có thể rút ngắn được thời gian học và phải tự túc học phí.

b. Apply lên uni.để học tiếp MBA : ưu: học nâng cao cùng chuyên ngành để nâng thêm giá trị bằng cấp. Nhược: đòi hỏi áp lực học cao, học phí mắc, thời gian có thể 2-3 năm.
Bạn có thể dùng bằng BA của VN để học lên MBA. Thời gian học MBA chỉ khoảng 16 tháng, bạn phải học khoảng 34 đến 36 credit hours. Toàn bộ học phí của MBA là $34,000 cho người resident, và $54,000 for non-resident.

2. Nếu không giám định bằng cấp và xin thẳng vào CC để lấy BA cho chính ngành accounting :ưu: học phí gần như rất thấp , build lại điểm GPA từ đầu. Nhược: thời gian học lâu, sẽ tốn từ 4-5 năm.
Vào CC chỉ để lấy AS. Sau đó ban mới transfer lên university để lấy BA hay Master degree.

Nhờ các anh chị góp ý xem các ưu- nhược đó có đúng không để mình chọn lựa. Thêm nữa, thường mình thấy các anh chị nói học phí CC tầm 6-7k, lên uni sẽ rất mắc, thì tức là tầm cỡ bao nhiêu 1 năm ạ?
Học phí ở university khoảng $10,000 một năm cho resident và $23,000 một năm cho non-resident.

Học ở CC thường rất dễ, điểm GPA được rất cao, đó là cách để dần quen với cách học bên này. Khi tếng Anh của bạn chưa giỏi, học ở CC là thích hợp nhất, học phí rẻ nữa và không bị nhiều áp lực như học ở university. Nếu học lại từ đầu, bạn mất khá nhiều thời gian để hoàn tất chương trình học. Bạn có kiến thức đại học ở VN rồi, bạn có thể đăng ký nhiều lớp để rút ngắn thời gian học.

612067 top -
Cám ơn bạn Syncreation và bạn Dưa Leo rất nhiều.

Bạn Dưa Leo ơi, cám ơn bạn đã động viên, nhưng mình mới chỉ là lên kế hoạch thôi chứ chưa thực hiện được nên bạn khen làm mình ngại quá. Thực tình mà nói cách đây nửa năm, mặc dù cũng biết kế hoạch sẽ sang Mỹ định cư, nhưng mình vẫn mù mịt lắm, không nghĩ đến con đường học hành đâu, chỉ băn khoăn làm nghề gì cho phù hợp sức khoẻ, vì mình đi làm 20 năm nay chỉ ngồi văn phòng, hay bệnh vặt nữa nên sợ sang kham không nổi việc chân tay. Nhưng rồi từ khi con trai mình đậu quốc tịch và nộp đơn bảo lãnh cách đây mấy tháng, mình bắt đầu lùng sục nhiều hơn về những thông tin cho tương lai. Ban đầu, nghe nhiều về việc học đại học lại nhưng mình thấy xa vời quá, cộng thêm người thân hay người quen bên Mỹ thường nghe nói đến học hành hay tỏ thái độ như: đừng tưởng học hành bên VN rồi qua đây cũng làm này làm nọ, đừng tưởng sang đây mà đòi làm văn phòng, rồi: bên đây họ học hành bằng cấp đầy ra còn thất nghiệp mà giờ sang già rồi còn đòi học gì..., nên mình không có thông tin gì nhiều về việc học, tuy nhiên, đến khi đọc bài anh Nông dân tư vấn có thể lấy chứng chỉ CMA của Mỹ thì vẫn đi làm được nếu không có khả năng học đại học, mình liền tham khảo và biết ở VN có 1 cơ sở phối hợp IMA để đào tạo, nên mình đã đăng ký học được 2 tháng nay. Vào học rồi mình thấy rất thích thú vì nó rất hợp với chuyên ngành mình đang làm, và thấy việc học cũng không quá ngán như mình từng nghĩ. Và kế đến mình nghĩ sợ tiếng anh ko lưu loát, CMA lại dành cho người có bằng đại học nâng cao trình độ, giờ cố gắng thi CMA thì là tốt, nhưng liệu tiếng anh chưa rành, chưa đi làm ở Mỹ ngày nào, ai nhận mình, nên mình nghĩ đến hướng vào CC học lại cũng là để trau dồi tiếng anh. Đó là con đường dẫn mình đến topic này, chứ chưa biết rồi ý chí mình sẽ được đến đâu.

Đọc topic này mới thấy rất nhiều bạn đầy nghị lực, ý chí, một phần mình cảm thấy mình còn kém cỏi, nhưng cũng là động lực để mình lấy đó làm gương noi theo. Vì thực ra, nếu không học mình còn con đường nào để lựa chọn ngoài xin đi làm nhà hàng, làm nail, làm ở chợ...? Nên mình tính vừa đi học vừa đi làm, nếu may mắn, học xong xin được việc làm đúng chuyên môn, thì mới mong cuộc sống ổn định hơn.

Mong là khi định cư Mỹ, vẫn tiếp tục nhận được sự chia sẻ, giúp sức của các bạn đi trước.

Cám ơn các bạn rất nhiều.

612076 top -
Mong được hướng dẫn việc học tại Mỹ
1 ... 86, 87, 88, 89, 90

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image