.
Đi Mỹ định cư - Tản mạn ngày trở thành công dân Mỹ
1, 2, 3 - bottom
Đi Mỹ định cư – Chương 8
Có thật sự đổi đời?

songthao

(Chị (hay anh?) Tamchi có đề nghị ST viết bài "Đi Mỹ định cư - Được và mất". ST lục lọi trong blog cá nhân, có được bài này, cũng liên quan chút chút tới chuyện "được và mất" khi qua Mỹ nên post lên đây... Vậy có được không, chị Tamchi ơi?)

Thứ Tư, 17/12/2008 - 4 năm 5 tháng 15 ngày sau ngày đầu tiên đặt chân lên đất Mỹ, mình đã trở thành ... người Mỹ gốc "Dziệt". Thật khó diễn tả cảm giác lúc ngồi suốt mấy tiếng đồng hồ trong hội trường chờ giờ cử hành nghi thức tuyên thệ. Cả một cuốn phim dài từ đâu chạy về, tự động chiếu chậm lại trước mắt ...

Đêm 30/6 - Một người bạn lái xe chở mình ra sân bay rời khỏi Sài Gòn. Chỉ một mình mình lên máy bay mà có 25 người ra tiễn - cả gia đình và bạn bè, đồng nghiệp. Khoảnh khắc vẫy tay chào mọi người để bước vô phòng cách ly, câu hỏi "Mình đang đánh đổi tất cả những người thân này cho 1 cuộc sống chưa biết sẽ ra sao phía trước. Có đáng không?" lại hiện về trong đầu, chợt như 1 luồng điện chạy dọc sống lưng, làm mình thấy gai người! Tương lai nằm ở phía trước, ai biết được ra sao! Thôi thì cầu mong mình may mắn...

Chiều 2/7 - Thủ tục nhập cảnh ở sân bay New York không lâu, nhưng rồi mình lại phát hiện mất 1 cái vali ký gửi. Sau khi làm mọi thủ tục, check in chờ chuyến bay về Houston, tự nhiên mình lả đi. Mệt không thể tưởng tượng. Thậm chí mình đã nghĩ tới chuyện hoãn chuyến bay, tìm 1 cái khách sạn nằm nghỉ đỡ! May quá, tự nhiên lại nhìn thấy 1 cái máy massage nước. Trả tiền cho 15 phút massage (giờ cũng hổng nhớ bao nhiêu tiền nữa), mình chui vô máy nằm ... Khi bước ra, thấy khỏe hơn nhiều, mình mới quyết định thôi cứ chờ bay chuyến theo lịch trình. Ngồi trong máy bay, ngay khi người ta còn đang chạy taxi là mình đã thiếp đi, ngủ như chưa bao giờ được ngủ! Chỉ đến khi loa thông báo chuẩn bị hạ cánh mình mới choàng dậy! Cũng vừa kịp thưởng thức 1 màn hạ cánh tuyệt vời (Có lẽ những chuyến bay liên tiếp từ Nam ra Bắc suốt 5-6 năm trong LG đã tạo cho mình cái sở thích thưởng thức tài hạ cánh của các cơ trưởng). Phải công nhận, máy bay đáp quá êm, thậm chí không hề xóc nhẹ!

Nhưng cú hạ cánh êm ru đó cũng không đủ làm mình thoải mái khi mà chỉ 1 tiếng sau, mình biết là cả 2 vali ký gửi đều bị lạc hết rồi!!! Phải làm 1 lô thủ tục khai báo rồi mới về nhà! may mà mình có phòng hờ bất trắc, bỏ sẵn vài bộ đồ trong vali xách tay nên tối đó mới có đồ mà mặc! Hông thôi, chắc ... ở uồng!

Những ngày đầu tiên ở Mỹ thật là vui. Vui vì gặp ngay ngày lễ Độc Lập, Cậu N trên Oklahoma lái xe xuống thăm; vui vì 2 tuần sau đó, được gặp đủ mặt bạn bè xa cách 11 năm chưa gặp lại ...

Tuy hoàn toàn có "quyền" nằm nhà nghỉ ngơi vài tuần cho khỏe, mình vẫn đòi đi ra tiệm giặt làm ngay. Mình sợ nằm nhà 1 mình, nhớ nhà, nghĩ quẫn...

Từ 1 Manager đầy uy quyền của công ty Liên doanh tầm cỡ ở SG, mình biến thành cô cashier trong tiệm giặt của ông anh chồng.

Không còn mức lương cao gấp gần 20 lần lương công nhân SG ... chỉ còn đồng lương nhỉnh hơn chút xíu so với mức lương tối thiểu chính phủ quy định

Không còn chuyện sáng nào ... làm biếng thì bắt phone gọi cho boss "Can I stay home today, please?" rồi thoải mái ở nhà ngủ nướng; không còn chuyện boss gửi xe tới đón đi làm lúc bị gãy chân, vì hôm đó có việc cần ... Chỉ còn làm ngày nào lãnh lương ngày đó, bịnh nghỉ cũng trừ lương, mà lễ lộc tiệm đóng cửa cũng ... không có lương ...

Không còn những bản kế hoạch dày cộp, những báo cáo , những buổi họp, những chuyến đi công tác triền miên đến mọi miền đất nước, không cả những lo toan tính toán xem phải cân đối chi phí ra sao, phải đối phó như thế nào với từng rắc rối trong công ty .... Chỉ còn những giỏ đồ vừa dơ vừa hôi của đủ loại người, những người khách đôi khi hách dịch, khó chịu và hung dữ...

Không còn những ngày ngồi miệt mài trước cái màn hình vi tính, cần tài liệu gì thì chỉ việc xoay người là có sẵn trong tay ... chỉ còn chuỗi ngày đứng và chạy tới chạy lui như con thoi suốt từ sáng tới chiều ...

Vậy mà lại thấy vui (có ... ngu không? ), vì đã không còn phải căng thẳng với những mưu mô, cạm bẫy giăng đầy nơi công sở ...

Mà đã có câu hát "ngày vui qua mau" ... nên ngày vui của mình cũng không ngoại lệ.

Lúc mình chưa có bằng lái thì buổi sáng chồng chở đi làm, chiều về chồng đón. Một lần chồng kẹt lịch làm việc trong bịnh viện, không đón được, phải nhờ anh chồng chở về dùm. Chiều vắng khách, quần áo đã giặt ủi xong xuôi, ông anh lên phía trước hỏi con bé Mễ đứng quầy chung với mình "Tối nay mày có rảnh làm overtime 1 tiếng không?". Con bé hỏi để làm gì. Ông chủ nói tỉnh rụi "Chở dùm nhỏ em tao về nhà. Tao trả tiền overtime. Tao không thích ở lại đây tới 7 giờ chờ nó". Nhỏ em - là mình - cũng đang đứng ngay đó! Nhanh như chớp, mình nháy mắt với nhỏ Mễ, biểu nó gật đầu, dù từ sáng đã biết là hôm đó nó đi bộ tới tiệm! Nó nhận lời xong thì ông anh cũng đi về! Khi đó nó mới hỏi "Tao không có xe, mày biểu tao ừ rồi bây giờ lấy gì mày đi về?" Cổ họng nghẹn đắng ... mình nói "Đi taxi". Nó nhứt định cản "Thôi, nguy hiểm lắm. Tài xế taxi có thể bắt cóc mày, hay thậm chí giết mày luôn đó". Nó cản hoài, cản hoài, mình đành cầm phone gọi cho chồng biết. Chồng nhờ 1 người bạn lên đón về dùm....!!!!!!!!!!!!! Tủi thân, mình ngồi khóc! Lần đầu tiên cảm nhận rõ ràng... anh chồng không phải anh ruột! ???

Mùa đông năm đó, Houston lạnh hơn bình thường. Mà với mình thì càng lạnh, vì đó là mùa đông đầu tiên của mình nơi xứ lạnh. Vậy mà tiệm giặt không mở heat. Mình lên tiệm từ 9 giờ sáng, đứng suốt đến 7 giờ tối trong mùa lạnh khắc nghiệt đầu tiên trong đời. Khoác lên mình 5 lớp áo dày mà mình vẫn run lẩy bẩy. Khách khứa ra vô thì cửa tiệm cũng hết mở lại đóng liên tục. Đứng trong phòng kính mà mình mở miệng nói chuyện ra khói. Hai bàn tay mình lạnh cóng, muốn viết thì phải cầm viết bằng cả hai tay. Lạnh chảy máu mũi. Mình năn nỉ anh chồng mở heat hoặc kêu người tới sửa heat. "Tiệm này hồi build đâu có gắn heat đâu mà mở!" Nếu vậy thì đành chịu rồi! Hư thì còn sửa được, chứ không gắn heat thì biết làm sao? Mình đành chịu trận suốt mùa đông. Những ngày trời lạnh quá, khách Mỹ vô tiệm còn la ầm ầm "Lạnh vầy mà không có heat, sao tụi bây chịu nổi suốt ngày?". Một ngày cuối đông, cánh cửa tiệm bị hư. Ông anh chồng buộc lòng phải kêu người build tiệm lên sửa cửa. Đứng xớ rớ coi ổng sửa cái cửa, mình mới hỏi "Sao lúc build tiệm chú không gắn heat vậy?". Ổng tròn xoe mắt "Có chứ sao không?" rồi tự động lên chỉnh gì đó. Heat hoạt động ngay! Mình chẳng thấy mừng vì hết còn phải chịu lạnh, chỉ thấy chua xót quá chừng! Chắc người ta sợ tốn gas chạy máy heat nên cứ để mình chịu lạnh! Nói cho cùng thì ông anh làm việc dưới xưởng giặt ủi, ấm sực chứ có lạnh lẽo gì mà phải mở heat cho mình trên quầy? Lần thứ 2, mình càng thấm thía tiếng "anh chồng"!

Theo sự sắp xếp của anh chồng thì sáng mình lên trễ, khoảng 9 giờ, để chiều tối mình ở lại đóng tiệm lúc 7 giờ. Tuần làm 6 ngày, nghỉ CN. Vài tuần thì đi làm dùm ổng ngày CN 1 lần. Đến kỳ lễ lạc, khách khứa đông. Sáng mình lên tiệm lúc 9 giờ là ổng cằn nhằn "Lễ khách đông, em chịu khó lên sớm chút chứ"! Khi đó thì mình là người trong gia đình, phải có ý thức với family business. Weekend có đi làm thế ổng thì cũng là người trong gia đình, không có chuyện trả tiền thêm gì ráo. Nhưng nghỉ bịnh ngày nào thì trừ lương ngày đó. Ngày lễ nào tiệm đóng cửa thì cũng khỏi trả lương! Khi đó thì mình chỉ là 1 người làm công chính hiệu! Tréo ngoeo ha!

Một buổi chiều, tự nhiên có 2 thằng cha Mỹ đen đậu chiếc xe ngay trước cửa tiệm rồi ngồi lì trong đó, không bước ra, mà cũng không đi đâu. Suốt nửa tiếng đồng hồ vẫn vậy. Nhỏ Mễ chắc đã tràn đầy tinh thần cảnh giác với đủ loại tội phạm của Mỹ nên rất lo sợ. Và nó lây luôn cái sợ qua cho mình! Gọi cho cảnh sát nhờ can thiệp thì họ nói nó chỉ ngồi trong xe, không làm gì thì họ cũng không làm gì được. Nhỏ Mễ càng lúc càng sợ. Chừng 6 giờ, có 1 ông khách hàng quen vô lấy đồ. Ông này là cảnh sát. Thế là mình hỏi ổng coi phải làm sao. Ổng nói "Uh, nhìn nó cũng kỳ. Nhưng nó chỉ ngồi trong xe, cảnh sát tụi tui không có quyền làm gì đâu. Nếu cô sợ thì bây giờ cô đóng tiệm đi, tôi dẫn cô ra xe dùm, bảo đảm cô rời khỏi đây an toàn." Còn 1 tiếng nữa mới tới giờ đóng tiệm, mình bắt phone gọi cho anh chồng, định báo cho ổng biết 1 tiếng rồi đóng tiệm. Ai dè ổng nói "Không sao đâu. Ở đó chợ đông mà, nó không dám làm gì đâu. Em cứ ở yên trong tiệm là được rồi, không cần phải đóng cửa về sớm chi." Cúp phone xuống, mình nói ông cảnh sát cứ đi về, mình chưa đóng tiệm bây giờ được. Ổng vừa đi ra thì ông anh gọi lại "Nếu tụi nó có vô cướp tiệm thì em cứ để nó lấy tiền. Tiệm có insurance,không sao." Trời ạ! Vậy nếu nó bước vô bắn tui trước thì sao? Insurance của ổng có đền được cái mạng của tui không?????????

Uất ức mà chẳng thể làm gì, mình âm thầm đi xin việc chỗ khác. Và cũng phải tìm lời giải thích sao cho khỏi mích lòng anh chồng! Khi má chồng biết mình đi chỗ khác làm, mình được tặng 1 bài giảng như thế này "Con à, má cứ nghĩ anh em trong nhà giúp nhau tốt hơn chứ. Má đã thấy nhiều người rồi, qua tới đây cứ đứng núi này trông núi nọ. Nhảy lung tung, rồi cuối cùng tay trắng nghen con." Sau đó, mình tìm dịp kể cho chị chồng nghe lý do vì sao mình phải làm như vậy. Chị chồng về kể cho má chồng nghe. Má chồng chỉ nói được 1 câu "Thế à?"!!!!!!!!!!! Đành tự rút ra kết luận "Mình mãi mãi không thể là con em thật sự trong nhà chồng. Và người nhà chồng mãi mãi không phải là người nhà mình!"

Đã hết đâu! Mình phải mổ khi sinh TN. Mổ giữa trưa thì chiều tối má chồng vô thăm. Thấy mình cho con bú mẹ, má chồng cản "Con có sữa thì vắt ra bỏ đi, đừng cho nó bú nhe con." Mình tưởng mổ không nên cho con bú mẹ, nhưng cũng hỏi tại sao, và ngỡ ngàng nghe giải thích "Cho nó bú mẹ, nó đeo mẹ lắm, làm sao con đi làm sớm cho được?"!!!!!!!! Tức nghẹn ngào mà sao lúc đó mình lại không bị băng huyết tại chỗ vậy nhỉ? Mình không nói không rằng gì, vẫn cho con bú mẹ. Mà chồng giận, khi mình về nhà cũng chẳng thèm thăm cháu. Khi TN được 3 tuần tuổi, chắc bà nội chịu hết nổi nên bắt phone gọi cho mình. Câu đầu tiên không phải là hỏi sức khỏe cháu, hỏi xem cháu ăn ngủ ra sao vv ... mà là "Con cai sữa cho nó chưa?" và "Chừng nào con mới đi làm trở lại". Và suốt nhiều tuần, nhiều tháng sau đó, bà nội cứ gọi phone hỏi "đã cai sữa chưa", "chừng nào đi làm" ... Đau lòng trước tình người bạc bẽo đó, mình dứt khoát không giao con cho bà nội giữ. Bà nội thì cứ nghĩ mình muốn ở nhà giữ con, khỏi đi làm. Thế là càng làm già "Con đưa nó xuống má giữ cho! Con nuôi nó nó bịnh đó". "Má nói con lần này lần cuối cùng, con đem nó xuống đây má giữ cho rồi đi làm đi." Bà nội suốt ngày gọi điện thoại chỉ hỏi coi cháu đã cai sữa chưa, mẹ cháu đã đi làm chưa, cháu có bịnh hoạn gì không mà không thấy lớn ... Chưa bao giờ bả nội hỏi "con bé ăn uống sao? đêm có ngủ ngoan không?" Có lần mình ẵm TN xuống thăm nội, bà nội lại cứ nói "Con đưa đây má nuôi cho. Con nuôi nó bịnh đó!" Mình giận quá, trả lời "má ơi, con nuôi nó từ nhỏ đến giờ đâu có bịnh hoạn gì đâu." Bà nội vẫn chưa thôi "Uh, còn nhỏ ít bịnh, nhưng mà từ 6 tháng trở lên là bịnh hoài cho coi!" Lúc đó, TN cũng vừa 6 tháng tuổi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Buồn hỉ! Nhưng không sao cả ... Sau bao nhiêu ấm ức, bao nhiêu dằn vặt, mình tự rút ra chân lý "Đừng hy vọng gia đình chồng trở thành gia đình mình!". So ra thì trái ngược với điều mình vẫn tâm niệm khi lấy chồng "Coi nhà chồng như nhà mình!". Nhưng biết làm sao được bây giờ, khi mà mình đã lỡ rơi vào 1 gia đình quá coi trọng tiền bạc, mà coi nhẹ tình người ...

Hơn 4 năm trời, chuyện với nhà chồng là chuyện 1001 đêm! Thôi, không bàn tới nữa. Cũng còn nhiều chuyện khác đáng nhớ mà!

Nhớ cái đợt thi lấy bằng lái xe! Thi bằng viết 1 lần là đậu ngay, nhưng đến khi thi bằng lái thì rớt đủ 3 lần!!! Lần đầu : parallel parking - fail! Lần sau : passing stop sign - fail! Lần sau nữa: parallel parking - fail again!!!! Mất toi 25 đồng tiền lệ phí! Thứ 2 tuần đó, ngày đầu tiên chồng chuyển qua ca chiều, nghĩa là chẳng ai có thể chở mình đi làm hay đón về được! Mà dứt khoát không nhờ anh chồng chở nữa! Thế là mình cả gan tự lái xe đi làm without license! Lái đi lái về gì cũng tỉnh bơ. Nhưng đến khi mình về tới nhà, anh chồng gọi điện hù cho 1 tràng "ở tù đó". Buông điện thoại ra, tự nhiên rụng rời tay chân! Người lạnh toát! Hình như đến tận lúc đó mới biết sợ! Sáng hôm sau, với lòng quyết tâm cao độ, trong khi chồng còn đang ngủ khò, mình lại ... xách xe đi 1 mình, nhưng là chạy đi thi! Phải đóng tiền thi lại bằng viết (Vì mỗi lần đóng tiền chỉ được thi bằng viết và 3 lần bằng lái. Rớt hết cả 3 thì phải đóng tiền thi lại từ đầu). Thi xong bằng viết, năn nỉ người ta cho thi bằng lái luôn! Và đậu luôn!

Nhớ dịp Thanksgiving đầu tiên. Nhỏ Mễ làm chung rủ đi mua đồ sales sáng Day after Thanksgiving. Phải đi từ trước 5 giờ sáng nhe! Hẹn hò đã đời, cuối cùng nó lại lèo! Mình đã thức sớm, thay đồ hẳn hoi, không lẽ ở nhà, thế là 1 mình 1 xe chạy ra Walmart! Đúng 5 giờ sáng, khi giờ sales bắt đầu, bà con chen nhau lấy những món đồ đang bày sẵn trong khu vực sales. Chen lấn, xô đẩy, ồn ào ... Tự hứa với lòng sẽ không bao giờ tham gia cái trò này lần nữa! Nhưng, giờ thì đã lỡ chui vô dòng người này rồi, phải tranh thủ chứ! Thế là cũng lấy mấy món. Nào máy hút bụi, nào máy xay sinh tố, nào nồi low cook, nào máy sấy vv ... Khi ra thanh toán với giá tiền chỉ bằng khoảng nửa giá hằng ngày, cũng thấy vui vui! Khakhakha! Nhiều người qua trước mình cả chục năm còn chưa bao giờ đi mua đồ sales ngày này! Nghĩ lại, đúng là điếc không sợ súng! (Oh, man! Đợt Thanksgiving năm rồi thậm chí còn có người bị đè chết!).

Năm đầu tiên, mình cũng đi CA đón Christmas với bạn bè. Đi có mấy ngày mà lăng xăng nào Los, nào San Jose, nào Sacramento, nào Las Vegas. Mệt lử, mà vui và thích ơi là thích. Chỉ tức có 1 điều! Chồng định dẫn vợ đi CA để chạy qua Lake Tahoe coi tuyết (vì chồng ở Houston bao lâu chưa thấy tuyết bao giờ). Ai dè, bên Lake Tahoe bị bão tuyết, không đi coi được. Trong khi đó thì Houston lại có tuyết! Tuyết chỉ rơi chừng nửa tiếng thôi! Nhưng rốt cuộc, chẳng coi được miếng tuyết nào! Quê 1 cục! .

Từ Cali về tới Houston đã là tối đêm giao thừa dương lịch! Vậy mà chỉ về nhà tắm rửa sạch sẽ rồi lại chạy qua nhà người bạn đón giao thừa. Đốt pháo bông nữa chứ! Nhìn pháo, nhớ Tết VN quá chừng!!!

Hơn 4 năm rồi, quả thật có quá nhiều chuyện ... Được và mất đều có cả ...

Được??? Được 2 đứa con gái bé bỏng làm nguồn sống , làm động lực để mình cố gắng; được mảnh bằng đại học đánh đổi bằng 13 tháng trời thức khuya dậy sớm, miệt mài chong mắt học đêm; được 1 công việc giờ có thể nói là ổn định; được thêm 1 vài người bạn; được cả sự chán chường đến tuyệt vọng; giờ thì "được" thêm cái quốc tịch Mỹ và được làm hồ sơ bảo lãnh cả gia đình qua Mỹ. Hy vọng khi cả nhà lại quây quần với nhau nơi đất khách, mình sẽ lại được sống những tháng ngày hạnh phúc mà mình vẫn ước mơ suốt mấy năm nay!

Còn mất??? Nói làm gì đến những cái mất vặt vãnh về tiền bạc, vật chất, công danh, sự nghiệp mà mình đã biết trước khi qua đây! Bởi có kể hết ra thì cũng chẳng thấm vào đâu so với những hụt hẫng, chông chênh tinh thần mà mình đã phải đương đầu ... Chỉ có thể nói rằng, giờ đây, mình đang làm mọi thứ chỉ vì con. Và cũng chỉ nhờ có con mà mình còn đứng vững được đến bây giờ...

Ngồi trong khán phòng làm lễ tuyên thệ, mình cứ nhắm mắt lại là thấy từng chuyện, từng chuyện hiện về trước mắt. Chuyện buồn, chuyện vui gì cũng làm sống mũi cay cay, nước mắt trào lên khóe... Chắc người ta nghĩ mình xúc động vì được làm công dân Mỹ!

Làm người, có nhiều chuyện đã qua mình không thể làm gì để thay đổi được. Có những sai lầm không thể cứu vãn. Đành phải chấp nhận đó như 1 phần trong cuộc đời ngắn ngủi của mình thôi. Chỉ mong mình đủ sức chịu đựng, đủ tinh thần để vượt qua, và bước đi tiếp trên đường đời từ chính những mảnh vụn mà mình đã trực tiếp hay gián tiếp tạo ra. Mong có vậy thôi!

60007 top -
Cám ơn Songthao. Hy vọng gia đình Songthao sẽ được sớm đoàn tụ.

60014 top -
Songthao viết tiếp đi nha!

60029 top -
To Songthao!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, đọc bài của Bạn khoé mắt mình cay cay vì xúc đông. Mình nể phục Bạn lắm. Mình chỉ mới qua đây thôi và chuẩn bị làm mẹ, mình chúc Bạn sớm đoàn tụ với gia đình. Mình tâm đắc với câu này của Bạn nè :

- Không còn chuyện sáng nào ... làm biếng thì bắt phone gọi cho boss "Can I stay home today, please?" rồi thoải mái ở nhà ngủ nướng;
-Không còn mức lương cao gấp gần 20 lần lương công nhân SG...
- Vậy mà lại thấy vui (có ... ngu không? ), vì đã không còn phải căng thẳng với những mưu mô, cạm bẫy giăng đầy nơi công sở ...

Vì mình thấy hình ảnh của mình trong đó, nhưng mình cảm thấy hạnh phúc và bằng lòng với hiện tại tuy là con đường phía trước còn nhiều phấn đấu. Mình may mắn có người Chống tốt yêu thương và luôn động viên mình , gia đình chồng không phiền hà mình, có những người Thầy tận tâm hướng dẫn mình, có gia đình và Mẹ dù ở xa nhưng luôn dõi theo bước đi của mình hàng ngày.

Cám ơn Songthao thật nhiều vì những bài viết thật có ích , Bạn đã cho mình thêm nghị lực và lấy gương học hành của Bạn mà phấn đấu. Mình tự nhủ với bản thân Songthao làm được mình phải làm được. Mong lắm thay ! cho đến ngày mình cầm tấm bằng của Mỹ.

Chúc Songthao luôn thành công và hạnh phúc.

60045 top -
To Admin!

Em không biết post bài ở đâu, Em muốn gởi đến diễn đàn lới chúc sức khoẻ đến các Anh Chị điều hành diễn đàn, chúc cho diễn đàn của Anh Chị ngày càng hay, càng phát triển nhằm giúp cho cộng đồng người Việt mình trên lĩnh vực di trú, định cư và cả mặt tinh thần như diễn đàn đã, đang làm được. Các Anh Chị điều hành quả là những người có tấm lòng tốt với sự hy sinh thời gian quý báu của mình vì mọi người. Các Anh chị như Songthao đã không quản thời gian post từng bài viết chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người. Em ngưỡng mộ mọi người lắm!

Xin ơn Trên trả công và ban cho toàn thể Anh Chị nhiều ơn lành và sức khoẻ.

60048 top -
@ Tamchi : Dạ cám ơn chị. Mẹ của ST thì đã qua tới rồi, nhưng anh chị của ST thì chắc còn lâu lắm... :(

@ Trihuynh: Dạ thôi, ST viết bi nhiêu đây là cạn đề tài rồi anh ơi :)

@ Juliemom: Vậy là Juliemom may mắn hơn ST nhiều lắm lắm lắm rồi đó. Mừng cho bạn nhé. Mà như vậy cũng có nghĩa là bạn càng có nhiều điều kiện để hoàn thành chỉ tiêu "tấm bằng của Mỹ" đó. Có con nhỏ thì chuyện học hành cũng cực hơn nhiệu Nhưng, như bạn nói đó, "ST làm được, mình phải làm được". Ráng nhe bạn! Chúc Juliemom mau đạt được mục tiêu nha!

60050 top -
Songthao đổi giới tính cho tamchi rồi :)

60052 top -
Oooooopppppppsss! Sorrrrrrrrrry! Tại ST có hỏi trên kia mà hổng thấy anh trả lời nên cứ tưởng... hihi! Cáo lỗi, cáo lỗi! :)

60053 top -
Bây giờ mình biét Song Thao là gì rồi, 2 thiên thần nhỏ của ST phải không? Chắc khoảng tháng 3/10 mình qua Houston, ở khu Bellaire, có gần chỗ ST không? ST cho mình nick yahoo nha, mình có một số vấn đề muốn nhờ ST tư vấn về con đường học tập. Tình trạng mình cũng gần giống ST ở VN đó. Email của mình [email protected]

60075 top -
Kính thưa anh chị em trong VDT, thưa Songthao

Đọc qua loạt bài của Songthao tôi rất lấy làm biết ơn về đóng góp của chị nhằm giúp anh chị em có được thông tin cần thiết trước khi qua Mỹ. Qua sáu bài viết của Songthao có rất nhiều thông tin rất bổ ích về nghề nghiệp, sinh sống, học hành tại Hoa Kỳ các thông tin này anh em đã khen ngợi và đánh giá rất cao đóng góp của Songthao nên tưởng cũng không cần nhắc lại làm gì.

Từ 6 bài viết của chị, bên cạnh các bài học hữu ích, tích cực đó tôi cũng đã tóm lược được 17 bài học kinh nghiệm của chị mà đây cũng là đề tài tranh luận mấy hôm nay. Tôi xin được liệt kê ra bên dưới bài viết đây cho anh chị em khác dể nắm bắt thông tin. Khi liệt kê các “case study” tôi lập tức liên tưởng đến báo cáo của phòng cấp cứu bệnh viện (ngày... nạn nhân nam, mặc áo thun xanh, quần đùi trắng, nhập viện lúc ...bị tạt acid, lý do nghi là do ghen tuông; ngày... nạn nhân nữ, mặc áo thun vàng, quần Jean trắng, nhập viện lúc ...ngạt thở do treo cổ, lý do nghi là bị quịt nợ lên đến 3 tỷ đồng; ngày... nạn nhân nam, không mặc áo, quần đùi trắng, nhập viện lúc ...bị dập đầu, lý do nghi là do đua xe, lạng lách; vv và vv).

Tất nhiên là những hoàn cảnh và tình huống này thì đâu cũng có, do vậy cũng không ngạc nhiên gì khi Songthao đưa ra một loạt các tình huống như vậy để anh em cảnh giác, vấn đề là các tình huống này được nhắc đến như là một loạt các “chuyện tình tự kể”, đọc nó tôi thấy có hơi hám của của các tiểu thuyết, có thêm mắm, thêm muối cho có hương vị hơn là được rút từ kinh nghiệm thực tế mà Songthao thu thập được từ những người quen biết, từ cuộc sống quanh ta như anh Minh Dung thuật lại trong một loạt bài của mình. Đành rằng phải hư cấu, phải thu thập thông tin đâu đó để bài viết mới có trọng lượng, tuy nhiên cái mà anh em cần là các thông tin cụ thể để có thể chia sẻ, áp dụng trong cuộc sống khi mới chân ước chân ráo qua Mỹ.

Qua bài viết Songthao có nói là vì không ai bảo trước nên Songthao phải bị sốc khi mới qua Mỹ, nhưng tự hỏi nếu Songthao được bảo trước với 17 tình huống sau thì liệu Songthao có dám bước chân ra đi để có ngày nay hay không. Mình xin trích comment của bạn Hoang Thi Quynh Nhu sau khi đọc bài của bạn “... Thú thật, đọc mấy bài viết của bạn Songthao sao tôi nghe rầu rĩ quá, tưởng tượng cuộc sống ở Mỹ sao chỉ có một màu đen thui (!)”.

Theo Songthao thì mình biết là các bài viết nay được viết khá lâu rồi, và được ghi trong blog của bạn nay bạn post lên đây cho anh chị em tham khảo bên cạnh đó qua bài viết “tản mạn ngày trở thành công dân Mỹ” mình nhận thấy là khi viết các bài này bạn thật sự gặp khó khăn:

Về công việc: “từ một Manager đầy uy quyền của công ty Liên doanh tầm cỡ ở SG, mình biến thành cô cashier trong tiệm giặt của ông anh chồng, Không còn mức lương cao gấp gần 20 lần lương công nhân SG ... chỉ còn đồng lương nhỉnh hơn chút xíu so với mức lương tối thiểu chính phủ quy định)”;

Thi bằng lái: “Nhớ cái đợt thi lấy bằng lái xe! Thi bằng viết 1 lần là đậu ngay, nhưng đến khi thi bằng lái thì rớt đủ 3 lần!!! Lần đầu: parallel parking - fail! Lần sau : passing stop sign - fail! Lần sau nữa: parallel parking - fail again!!!! Mất toi 25 đồng tiền lệ phí!”

Về người chồng: “chồng nhờ 1 người bạn lên đón về dùm....!!!!!!!!!!!!! Tủi thân, Thế là mình cả gan tự lái xe đi làm without license! Lái đi lái về gì cũng tỉnh bơ. Nhưng đến khi mình về tới nhà, anh chồng gọi điện hù cho 1 tràng "ở tù đó". Buông điện thoại ra, tự nhiên rụng rời tay chân! Người lạnh toát! Hình như đến tận lúc đó mới biết sợ!???;”

Về anh chồng: “Nói cho cùng thì ông anh làm việc dưới xưởng giặt ủi, ấm sực chứ có lạnh lẽo gì mà phải mở heat cho mình trên quầy? Lần thứ 2, mình càng thấm thía tiếng "anh chồng"! Nhưng nghỉ bịnh ngày nào thì trừ lương ngày đó. Ngày lễ nào tiệm đóng cửa thì cũng khỏi trả lương! Khi đó thì mình chỉ là 1 người làm công chính hiệu! Tréo ngoeo ha!; Đành tự rút ra kết luận "Mình mãi mãi không thể là con em thật sự trong nhà chồng, Và người nhà chồng mãi mãi không phải là người nhà mình!".

Về mẹ chồng: “Chưa bao giờ bà nội hỏi "con bé ăn uống sao? đêm có ngủ ngoan không?" Có lần mình ẵm TN xuống thăm nội, bà nội lại cứ nói "Con đưa đây má nuôi cho. Con nuôi nó bịnh đó!" Mình giận quá, trả lời "má ơi, con nuôi nó từ nhỏ đến giờ đâu có bịnh hoạn gì đâu." Bà nội vẫn chưa thôi "Uh, còn nhỏ ít bịnh, nhưng mà từ 6 tháng trở lên là bịnh hoài cho coi!" Lúc đó, TN cũng vừa 6 tháng tuổi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!)”.

Trong hoàn cảnh sống khó khăn và có rất ít có sự giúp đỡ đó cộng với việc bạn phải tự kiếm sống, nuôi dạy con và học hành để có đến 2 bằng đại học thì vào giai đoạn đó bạn khó có thể có một cái nhìn lạc quan về cuộc sống bên Mỹ được và cũng rất dể hiểu là tại sao bạn có thể dành thời gian để thu thập được nhiều tình huống bi đát đến thế. Thật ra các tình huống mà bạn đưa ra tôi không thấy có tình huống nào giống tình huống của bạn cả tuy nhiên tất các các tình huống đó dù ít hay nhiều đã phản ảnh tâm lý của bạn vào lúc đó về sự thất vọng, mất tin tưởng vào cuộc sống, vào gia đình, vào xã hội mà bạn đang mang nặng trong lòng.

Hôm nay sau bao năm tháng phấn đấu gian khổ, cuộc sống đã mang lại cho bạn khá nhiều thành công thiết tưởng suy nghĩ bạn đã lạc quan hơn nhiều. Sự lạc quan tin tưởng vào cuộc sống, xã hội đó đã thúc đẩy bạn dành thời gian viết bài giúp cho anh em trong diển đàn do vậy nên chăng bạn dành chút ít thời gian để sửa lại chút ít về bài viết của mình để nó có thể phản ảnh tâm trạng tích cực của bạn ngày hôm nay ngõ hầu giúp anh, chị, em cảm nhận được sự lạc quan trong các tình huống mà bạn đưa ra qua đó người ta thấy sự thất bại sẽ tạo ra động lực mới chứ không tạo ra niềm bi quan.

Theo mình hiểu blog như là một cuốn nhật ký của mình, là nơi mình tự viết ra các suy nghĩ, tâm sự và bất cứ thứ gì mà mình thích. Đây là chốn riêng tư, mình cho ai vào đọc thì vào mà không thì thôi, đây là một trang thụ động, người đọc thấy hay thì tự tìm đến đọc tuy nhiên diễn đàn lại là chuyện khác, cách hành văn không thể hoàn toàn giống như viết blog được do vậy nên chăng mình post tất cả các câu chuyện trong blog của mình lên đây, đành rằng trên diễn đàn cũng cần chia sẽ cảm xúc riêng tư tuy nhiên có cần “minh bạch hóa” như vậy hay không. Người ta làm mình đau lòng thì mình không thích vậy thích gì khi làm người khác đau lòng do vậy mình hy vọng là gia đình chồng của bạn không đọc các bài này để họ khỏi chạnh lòng, mình cũng hy vọng là gia đình bạn cũng không đọc được bài của bạn để thấy rằng sao con em mình khổ thế và cuối cùng là mình hy vọng các điều bạn nói về nhà chồng đều là hư cấu để không một ai phải đau lòng cả.

Qua đây mình cũng mong là Songthao tiếp tục có thêm nhiều bài viết cung cấp các thông tin bổ ích cho anh em trong diễn đàn. Qua bài viết của Tamchi mà được vinh hạnh đăng trên trang đầu của trang nhà thì cũng đã phản ảnh được quan điểm của ban quản lý diển đàn rồi, tuy nhiên ngoài ra các anh chị em khác đã qua trước bên đó cũng cần giúp đưa thêm các câu chuyện tích cực khác nhằm làm thoáng bầu không khí và kích lệ tinh thần anh chị em sắp qua.

Thân chào Songthao và anh chị em trong VDT.

Bên dưới là tóm tắt các tình huống đã đăng trong các bài trước của Songthao

1. Có cô gái, ở VN là sinh viên đại học, yêu 1 anh VK coi bộ khá giả. Cô tin chắc tương lai mình sẽ tươi sáng. SAU KHI QUA MỸ, phụ bán phở riết rồi, phụ cả 2 tay. Cô chính thức ra tiệm phở làm khi còn chưa kịp học xong lớp ESL đầu tiên.

2. Một cô khác, nuôi mộng qua Mỹ định cư, nên lấy VK. SAU KHI QUA MỸ được 1 năm, anh ta thâu được 1, 2 cuộc điện thoại của vợ nói chuyện với gia đình ở VN, phát hiện ra cô ta lấy mình chỉ vì muốn đi Mỹ, nên anh “đem về trả lại chỗ cũ” thôi..

3. Chị khác mang nợ nần ở VN quá lớn, chạy vạy ngược xuôi cho có cái visa qua Mỹ du lịch, rồi trốn ở lại. SAU KHI QUA MỸ làm chưa được nhiều, có lần kẹt tiền, chị tới nhà hỏi mượn anh vài trăm. Anh trả lời “dạo này anh cũng kẹt quá, không có.” Vậy là chị ra về tay không.

4. Anh kia theo bác ruột vượt biên từ nhỏ, bảo lãnh cha mẹ và 2 cô em vừa tốt nghiệp trung học qua Mỹ. SAU KHI QUA MỸ người anh dứt khoát không cho em mượn tiền mua xe. Hai chị em đành tự đón xe bus đi học suốt mấy năm college, bất kể đông hay hè…

5. Một chị kia, qua Mỹ cũng lâu lâu rồi, cũng khá giả, phát biểu tui hổng biết nói tiếng Mỹ, cô giáo nói tui cũng đâu hiểu đâu. Nào giờ hổng có gặp cô giáo đứa nào hết.”

6. Anh nọ, qua Mỹ cả chục năm mới về VN cưới vợ. SAU KHI QUA MỸ - Ngày chị cấn thai, trong túi chẳng có lấy 1 xu dành dụm. Chị cật lực đi làm, bỏ ống từng đồng để chờ ngày con chào đời. Lương quá thấp, mà nợ quá cao… Chị liều đi làm luôn 2 job. Bụng bầu 4-5 tháng mà chị đi làm ngày thường ở 1 nơi, cuối tuần ở 1 nơi… Không có lấy 1 ngày nghỉ … Ngày “kỷ niệm 1 năm đặt chân lên đất Mỹ”, chị ngất xỉu vì kiệt sức ngay tại nơi làm việc.

7. Có cô kia, hồi ở VN, là giáo viên dạy AV giỏi. Lập gia đình rồi qua Mỹ theo chồng, muốn vô trường dạy cũng không đủ tiêu chuẩn, muốn xin đi làm văn phòng cũng không có đủ kỹ năng, mà ra làm việc tay chân thì cô không quen chịu cực, mà cũng không chấp nhận được … Cuối cùng, cô quay về VN sinh sống.

8. Cô khác, theo chồng qua Mỹ rồi mới biết anh này ham chơi 1 cây. Chẳng chơi bời trai gái, hút xách gì, chỉ là tụ tập bạn bè rồi nhậu nhẹt triền miên. Qua tới nơi, cô cấn thai. Anh chồng nọ chẳng cần giúp vợ, cứ hứng lên là chỉ việc đè vợ xuống giường … Sống ở Mỹ chưa đầy 4 năm, cô đã sanh liền 3 đứa con nheo nhóc …

9. Nếu không phải doanh nhân lớn, thu nhập thật cao, SAU KHI QUA MỸ thì tự mà nấu hết! Hỏi 10 người phụ nữ VN ở Mỹ, thì chắc cũng hết 7-8 người nấu được từ bữa cơm bình thường cho tới phở, bún riêu, bún măng, bún mắm, bún bò, mì Quảng vv.. Dù là, có khi, những người phụ nữ đó, hồi ở VN, chưa bao giờ bước chân vô bếp…

10. Một anh khác, đi theo diện HO từ những năm đầu thập niên 90. Nói làm đơn bảo lãnh gia đình, đến tận năm 2007, trong 1 dịp tình cờ, họ mới biết thật ra anh chẳng hề nộp hồ sơ bảo lãnh cho ai … Cả gia đình oán giận, trách phiền… Người anh nọ từ đó cũng chẳng có ý định về VN thăm nhà…

11. Có người anh, cũng bảo lãnh em. SAU KHI QUA MỸ Người chị dâu khó chịu ra mặt. Đám cháu cũng tỏ ra bực bội với người chú “kém văn minh”… Tiếng bấc, tiếng chì … Cuối cùng, người em bỏ ra ngoài ở, mang theo trong lòng nỗi ấm ức rằng anh mình đã vì vợ con mà quên tình anh em ruột thịt …

12. Lại có người con, bảo lãnh cha mẹ, kèm theo được 1 đứa em dưới 21 tuổi qua theo, SAU KHI QUA MỸ Anh khuyên em nên tìm việc làm thêm trong thời gian học ESL nhàn rỗi. Em nổi sùng, méc ba má, rằng anh đón em qua mà không chịu nuôi em ăn học nữa…

13. Có người chồng, về VN cưới vợ, rước qua và cố gắng chu cấp cho vợ con một cuộc sống đầy đủ nhất, sung sướng nhất. SAU KHI QUA MỸ Thời buổi kinh tế khó khăn, anh tìm hoài không ra việc mới. Tiền thất nghiệp, tiền để dành … rồi cũng không còn đủ…. Không trả nổi tiền nhà liền mấy tháng … Vợ chồng con cái dắt díu nhau đi mướn apartment … Mất trắng…

14. Gia đình tan nát: Hồi anh chị còn ở VN thì anh là họa viên kiến trúc, chị ở nhà nội trợ nuôi con. SAU KHI QUA MỸ cuối cùng, họ ly dị… Thằng con trai về VN cưới vợ, có con ở tuổi 20, giờ đang lo đi làm để bảo lãnh vợ con. Đứa con gái ở với mẹ, mà cứ trốn về kiếm ba. Giấc mơ Mỹ đâu chưa thấy, chỉ thấy gia đình họ nát tan.

15. Anh em sứt mẻ: Người anh vượt biên qua Mỹ từ đầu thập niên 80. Ở VN, Gần chục năm rồi, cuộc sống giờ cũng ổn định rồi, SAU KHI QUA MỸ Anh chở gia đình em tới 1 cái apartment đã mướn sẵn, rồi để cả nhà ở lại đó, quay đi. Vợ chồng con cái họ phải tự xoay sở cho qua mùa đông đầu tiên nơi xứ người (trong khi cả nhà đều hổng rành tiếng Mỹ)… Gần chục năm rồi, cuộc sống giờ cũng ổn định rồi, mà người em gái vẫn còn hận ông anh ngút trời!

16. Cha con oán trách: Anh vượt biên đi Mỹ từ hồi chưa 20 tuổi. Một thân 1 mình bươn chải xứ người. Rồi anh bảo lãnh cha mình qua. SAU KHI QUA MỸ khi đó Anh chỉ là 1 dược tá trong bệnh viện, anh còn phải đi làm, phải nuôi sống bản thân, và nuôi ông nữa chứ! Anh không chìu ông nổi! Ông giận hờn, và cuối cùng là đùng đùng bỏ về VN sống …

17. Tương lai mờ mịt: Ở SG, chị làm việc trong 1 công ty nước ngoài. Chẳng phải quý tộc gì, SAU KHI QUA MỸ, Thế là học cũng không, mà đi làm cũng chẳng… Tới giờ, chị vẫn loay hoay ở nhà nuôi con, giữ cháu. Ừ, gì thì cũng có chồng lo, sướng chớ! Nhưng, nói dại, lỡ anh có mệnh hệ gì, chị và 2 nhóc sống làm sao? Chừng đó mới loay hoay lo kiếm việc làm, chẳng phải mờ mịt lắm sao?

Còn nhiều, nhiều lắm những chuyện đời như thế. Ai sống ở Mỹ lâu năm một chút, quan sát nhiều 1 chút, thấy nhiều chuyện hơn một chút, sẽ hiểu vì đâu mà ra những xung đột, những tréo ngoeo đến giật mình đó. Chứ còn người mới qua, lạ nước lạ cái … hiểu sao cho nổi?

60104 top -
@quangtrung: tự do ngôn luận quangtrung ơi. Hì hì.
@ST : phải có tranh luận XH mới phát triển. Dân trí mới nâng cao
Đọc bài của quangtrung tóm tắt lại lý thú lắm. Thanks bạn.
Đang đọc thêm về điều lệ của vietditru, xem mình comment có bị vi phạm gì không?
vnexpress =..... khó nói quá.

60113 top -
Công nhận anh Quang Trung rảnh thiệt !!!

60114 top -
"Công nhận anh Quang Trung rảnh thiệt !!!"
Sao lại nói vậy.???

60116 top -
@ST : Mình rất cám ơn những bài viết của bạn , nó giúp những người sắp qua như mình và các bạn khác có một số kinh nghiệm quý báu trong đời sống , học tập.... Cuối cùng mình mong bạn viết tiếp thêm nhiều đề tài mới.
@quangtrung: Mổi người viết theo các đề tài khác nhau , phải có vui có buồn mới kích động chứ..he he. Đúng không bạn. Mình nghỉ còn Songthao2 ,Songthao3..và còn nhiều hơn nữa.
Thân chào các bạn.

60119 top -
Chào bạn Songthao
Chào anh chị em trong diễn đàn,

Tôi có gia đình anh em và gia đình bên chồng hơn 40 người ở nước Mỹ. TÔi có một con trai du học ở Mỹ, hiện cháu đã tốt nghiệp đại học, đang đi làm và vẫn tiếp tục học lên. Cháu du học khi mới 19 tuổi, năm đầu cháu một thân một mình ở Ký túc xá, kiếm thêm tiền tiêu bằng nghề cắt cỏ và bất kỳ nghề gì lương thiện để có tiền. Những năm sau, về gần nhà bà con hơn nhưng vẫn phải vừa đi học đi làm, từ nghề phục vụ nhà hàng, rửa chén bát, bưng phở phục vụ,làm TA trong trường... Vì vậy có thể tôi chưa qua Mỹ bao giờ nhưng những trãi nghiệm mà người thân tôi đã từng trãi qua, tôi đã được nghe kể tường tận.

Những khó khăn mà người thân tôi, con tôi trãi qua có thể còn nhiều hơn bạn Song thao đã viết. Bởi vì, như bạn đã kể về nhân thân của mình : bạn có quá đủ điều kiện để hội nhập xã hội Mỹ : Anh ngữ lưu loát, có trình độ văn hoá -nghiệp vụ cấp đại học ở Việt Nam, kinh nghiệm làm việc với người nước ngoài, tiền bạc không nhiều nhưng chắc cũng không thiếu thốn...). Như vậy, cơ hội kiếm việc làm của bạn không mấy khó khăn, bên cạnh bạn còn có chồng, gia đình chồng, bạn bè. Bạn biết không, người thân của tôi xuất thân là nông dân ở vùng quê nghèo khó ngoài miền Trung, đi theo chương trình HO với 2 bàn tay trắng, sang Mỹ tứ cố vô thân, chỉ có 2,3 trăm dollar lận lưng, một tiếng Anh cắn đôi cũng không biết, xe đạp cũng không có mà đi chứ đừng nói xe máy... Vậy mà bạn ơi, sau hơn 10 năm sinh sống ở Mỹ, các em tôi người nào cũng có bằng đại học, người nào cũng có nhà cửa, vật chất và tinh thần đầy đủ.

Và, may mắn thay, tôi chưa nghe một suy nghĩ nào, một phát biểu nào mang tính uất hận, cay đắng, chua chát và mất niềm tin vào con người xung quanh như bạn cả.

Tôi biết:"Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh" Nhưng sao cũng kể về những bỡ ngỡ, khó khăn, cực nhọc trong bước đầu sang Mỹ, anh Minhdung cho chúng tối thấy được những khó khăn mà anh ấy (và cả chúng tôi)đã, đang và sắp trải qua sao nhẹ nhàng đến vậy. Anh ấy thông qua những bài viết mang tính trào lộng đã giúp chúng tôi chuẩn bị tinh thần rằng: mọi việc có khó khăn đó, gian khổ đó nhưng đừng nề hà gì cả. Cố lên! Hết cơn bĩ cực tới hồi thới lai.

Những bài viết của anh minhdung chuyển tải những nội dung nặng tựa đá nhưng sao đọc lên tôi thấy nhẹ như không, như thấy rằng anh đã cất đi cho tôi được một mối lo sâu thẳm ở trong lòng: Đó là đi hay ở khi mình đã ở bên kia dốc của cuộc đời?

Bạn Songthao ạ, bạn hãy tiếp tục kể về cuộc đời của bạn, những kinh nghiệm đau xót của bạn về con người, việc làm... nhưng xin bạn bớt thê lương hoá sự kiện và cố gắng lạc quan lên đôi chút.

Bạn đừng để chúng tôi phải thốt lên một cách ngạc nhiên rằng sao cộng đồng người Việt sống quanh bạn (nhà thờ, gia đình chồng, bà con, bạn bè, Hội sinh viên...), sao họ mãi nhìn đi đâu mà không chịu trông thấy, không chịu đưa tay để giúp cho bạn trong những giai đoạn khó khăn đến thế? Đi đâu rồi lễ nghĩa trong gia đình Việt? Phép đối xử giữa Anh chị em dâu-rể, anh chị em chồng-vợ, con dâu-con rể đối với bố mẹ vợ-chồng..., tinh thần tương thân tương ái, đoàn kết, đùm bọc lẫn nhau đáng tự hào của người Việt ta qua mấy ngàn năm dễ bị phai nhạt, dễ bị Mỹ hoá đến thế sao?

Vì thế bạn ạ, " Hãy để gió cuốn đi "!!!

Thân mến

60149 top -
Đi Mỹ định cư - Tản mạn ngày trở thành công dân Mỹ
1, 2, 3

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung