.
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 6

Hậu Xuất Cảnh - Chương 6
Oklahoma

minhdung

Oklahoma (OK) nếu so với California (CA) thì chỉ giống như Nha Trang với Sài Gòn mà thôi. Không thể bảo rằng ở OK vui, OK không dành cho những người… ham vui, nó thích hợp cho những người “không còn trẻ với trái tim không già” thì có lẽ đúng hơn!!!
Đường phố ở đây ít lane hơn và lane cũng nhỏ hơn… Freeway ở đây cũng chỉ ba lane mỗi bên là nhiều, không có Car Pool (Lane dành cho xe lưu thông có từ hai người trở lên trong xe, chạy với tốc độ cao thường thấy trên các Freeway ở CA) và người dân ở đây chỉ gọi là Highway… Mặt đường cũng xấu hơn, nhiều chỗ gồ ghề và nứt nẻ hơn, có lẽ vì thời tiết khá khắc nghiệt ở đây. Nhưng OK thì xanh tươi hơn CA vì cây cối nhiều hơn, nếu CA chỉ có nhà và sân cỏ rất đẹp thì OK có những khu dân cư như sống trong… rừng bởi có rất nhiều cây cổ thụ chung quanh!

OK có 77 thành phố lớn nhỏ và không nhiều người Việt sinh sống, ước lượng chừng gần 15,000 trải đều ra các thành phố lớn như Tulsa, Oklahoma City, vài sống rải rác ở vài thành phố nhỏ hơn như Yukon, Edmon…
Khi đến đây mình khá thú vị với cái cách người bản xứ (người Mỹ) khi gặp người châu Á chúng ta, không như ở CA, họ khá niềm nở, lịch sự chào hỏi mỗi khi gặp nhau: Hi! How are you doing?” hay “Have a good day” khi chia tay… Ở CA, mình vào các nơi như Taget, Wal- Mart, Burlington… ít khi nào mình nhận được sự niềm nở như ở đây, có lẽ hình ảnh người Châu Á, hay nói riêng là người Việt mình vì số lượng ít nên vẫn còn tốt đẹp trong lòng họ chăng? Không chỉ người bản xứ, mà thái độ của Người Việt với nhau cũng khác so với CA, gặp nhau ở chợ, ở nơi công cộng,(nhất là trong các khu vực nhiều người Mỹ) vẫn thấy ấm lòng khi những người đồng hương nhưng hoàn toàn xa lạ thường nhìn nhau với ánh mắt như có… dấu hỏi: “Anh có phải là người Việt không?” rồi gật đầu chào nhau cùng với một nụ cười, chỉ thế thôi mà mình thấy có cảm tình với vùng đất này… Ở CA thì không được như thế!!!

Một lợi thế rất lớn nữa làm mình chọn OK chính là giá nhà cho thuê rất rẻ, cùng một diện tích, cùng một số phòng như nhau nhưng ở CA thì mắc gần gấp ba lần ( ! ) trong khi đồng lương không cao hơn là bao nhiêu, có thể nói rõ ra để các bạn dễ hình dung: Một căn nhà hai phòng ngủ (Ở Mỹ đi thuê nhà chỉ tính phòng ngủ, không kể phòng khách, bếp…) nếu ở CA bạn phải trả ít nhất là 1000 - 1200 USD/ tháng (tùy tình trạng nhà mới hay cũ) thì ở OK các bạn chỉ phải trả từ 400 – 500 USD/tháng mà thôi…

Giá xăng cũng thế, OK ở trên một mỏ dầu khổng lồ, (thậm chí ngay trong dinh Thống đốc nghe nói cũng có một giếng dầu vẫn đang khai thác, không biết thực hư thế nào!) vì thế khi ở nơi khác giá xăng xấp xỉ trên dưới 3USD/ Gallon, thì ở đây khoảng 2,5- 2,7 USD/ Gallon mà thôi.

Thời tiết ở đây thì khá khắc nghiệt, đầu tháng Bảy mình đến đây được “đón” bằng một trận nóng kinh người, trên dưới 40, 41 độ C, xe để ngoài nắng khi vào xe phải lấy cái khăn trùm lên vô lăng để lái vì nóng tưởng bỏng cả tay!!! Nhưng đến giữa tháng Tám thì trời dịu dần, đến tháng Mười thì bắt đầu vào Thu, có những đêm nhiệt độ chỉ còn 5,6 độ C, lá cây đỏ, vàng rực cả đường phố, và bây giờ đến tháng Mười Một thì đa số chỉ còn cành khô trơ trọi và lá vàng thì rụng đầy hai bên đường, trước nhà mọi người… Một mùa Đông với tuyết phủ đang gần đến nơi này và mình đang thích thú chờ đợi điều đó…
OK là một nơi không vui, không sầm uất, nhưng là có lẽ là nơi có thể tạm dung để… chờ thời, với mình, nó là một nơi tương đối thích hợp dành cho một người mới đến làm quen với cuộc sống xứ người như mình.
Bài sau, mình sẽ kể cho các bạn nghe về việc đi học của con gái ở đất Mỹ này, các bạn vui lòng chờ vài ngày nữa nhé…

Chuyện ngoài lề: Ở Mỹ này mình nhận thấy có hai điều gần như cấm kỵ, đó là hỏi tuổi của phụ nữ và hỏi lương của người khác! Nhưng trong các bài viết mình vẫn kể rõ cho các bạn nghe mọi vấn đề kể cả lương phạn là để các bạn có thể hình dung một cách rõ ràng nhất cuộc sống ở đây. Còn mai này khi đã sang đây, xin các bạn nhớ cho: Hỏi lương của người khác là một điều gần như tối kỵ!

53457 top -

Cám ơn bài viết của anh minhdung, em đang đợi thư mời phỏng vấn cho nên cũng rất lo lắng khi gia đình mình cũng sắp qua Mỹ. Nhờ các bài viết của anh nên cũng đỡ lo phần nào, và xác định phải cố gắng lện trong mọi hoàn cảnh. Nam

53481 top -
Chào anh MinhDung,

Các bài viết của anh rất hay.
Cám ơn anh đã dành thời gian quý báu để truyền kinh nghiệm lại cho người đi sau.
Sau này em cũng sang OKC, hy vọng sẽ có dịp gặp anh.

caohung

53484 top -
Chào các anh chị, chào anh Minhdung.

Đọc đến đây em mừng ơi là mừng, anh biết sao không? Chẳng là hậu 1,2,3,... mục đích cũng chỉ muốn để cho những ai đi sau nắm bắt trước những gì đã và đang xảy ra cho những người VN mới đến Mỹ.
Anh là người mới tới Mỹ, cảm nghiệm được những cái hay cái dở, đắng cay lẫn ngọt bùi, lại là người có cái tâm muốn giúp mọi người.
Những bài viết của anh đã mang lại nhiều bổ ích cho tất cả mọi người, giúp cho những ai còn thiếu thông tin biết một phần nào về nước MỸ , từ đó có cái gì đó chuẩn bị cho mình những gì có thể trước khi đặt chân đến Mỹ

Riêng Bichpham lại có được một chút may mắn, anh đã chọn chỗ đến mới của anh là OKlahoma(anh dấu kỹ quá) và được sự đánh giá của anh về OK là dễ cho những người mới qua. Nói đến đây chắc anh và mọi người cũng đoán ra rồi chứ hỉ, gia đình Bichpham hiện đang ở OK,phần nào đó có thêm vững tin hơn đôi chút.
Sau này có gì sẽ tìm anh tư vấn + giúp đỡ.
(Cho vay ít tiền đưa vợ con đi du lịch vòng vòng vài tháng... !!!???)
Kha kha kha khaaaa !
Chúc anh và gia đình mọi sự như ý !!!

53511 top -
Chào anh MD,
Mình đọc tất cả các bài viết của anh, và thấy bài nào cũng thật sự cần thiết hêt. Mặc dù có rất nhiều người nhà bên đó, mình cũng không tưởng tượng được là thực tế nó quá khắc nghiệt như vây. Ông xã mình năm nay 38t và mình 36t, cả 2 vợ chồng đều đang có công việc và thu nhập rất tốt ở HCMC. Nghe anh kể chuyện như là đang đọc một quyển sách trinh thám vậy, không biết điều gì sẽ xảy ra tiếp theo.Thông tin của anh thất sự rất bổ ích cho những người đang chuẩn bị qua chúng tôi có thể chuẩn bị cả tâm lý và tiền bạc nựa Không biết anh MD bao nhiêu tuổi rồi, anh có nghĩ là 2 vợ chồng mình sẽ vất vả hơn anh khộng Mình có 2 đứa con 5t & 8t nựa Dự đình là cuối năm 2010 sẽ đến phiên, nên đang chuẩn bị mọi việc từ từ..
Một lần nữa, cám ơn anh rất nhiều về các bài viết nhe.

53553 top -
Chào bạn nit97.
Chính xác, chúng ta cần cố gắng bởi không có gì mà tự nhiên đến cả, điều này đúng bất kỳ nơi đâu không riêng gì ở đây phải không bạn? Hãy vững tâm, cố gắng và tin ở chính mình!

Cùng bạn caotuananhhung.
Cám ơn bạn nhiều. Hy vọng chúng ta sẽ gặp được nhau, mình sẽ rất vui vì điều đó!

Chào bạn Bichpham.
Đưa vợ con đi chơi lòng vòng nước Mỹ? Hi hi... Nhớ dẫn mình đi với nhen! Hy vọng có ngày mình sẽ gặp được nhau trên đất OK nàỵ...

Xin chào lieuvh.
Mình thuộc thế hệ U50, mình sẳn sàng giúp đỡ hay tư vấn cho anh chị em những gì mình biết. Chỉ có điều mình bận quá, hai ngày off qua nhanh như... chớp, tối nay lại đi làm rùi! (Bây giờ là 4h15 sáng bên này, mình đang ngủ giật mình thức giấc, có lẽ là do thói quen thức đêm đi làm!!!) Xin Thiên Chúa gìn giữ và bảo vệ gia đình bạn hôm nay và trong tương lai với sự nổ lực của chính chúng ta.

Chào yam.
Có con nhỏ là một lợi thế không thể phủ nhận của những người mới sang và cả về sau... Hai bạn đừng quá lo lắng, mình sẽ kể về điều này trong một bài viết khác liên quan.
Thân mến chào tất cả các bạn.

53566 top -
Hi Anh minhdung!
Rất cám ơn Anh vì đã hồi âm cho tôi sớm. tôi rất vui với những thông tin Anh tư vấn cho tôi. Nếu được << sống hùng sống mạnh >> như Anh nói thì quả là phúc của GD tôi. Nhạc gia của tôi ở BOSSTON lớn tuổi lại rất trầm lặng nên cũng không tư vấn gì nhiều. Có AC-E nào biết gì BOSSTON thì giúp chúng tôi với. Tôi nghe nói BOSSTON cũmg nhiều người VN như CA phải không Anh minhdung?Nghe Anh tả OK thì tôi cũng thích , không biết có phải vì ái mộ Anh hay không nữa???
Hi Anh smngu123 !
Theo cảm nhận của tôi có lẻ Anh chuyen ngành kỷ thuật phải không? Rất mong được hân hạnh làm quen Anh !

53587 top -
Chào anh MD, Tôi cũng thuộc hàng Ư50 như anh, sau khi đọc những ký sự của anh làm tôi tự tin và chuẩn bị một tinh thần để đón nhận những khó khăn sắp tơi. Gia đình mình thuộc diện F4 priority date (December 17/1999 )có lẽ cũng khoãng đầu năm 2010 nhận giấy bao.
Trong thời gian qua có một số người khuyên mình nên ở lại VN, với cái tuổi Ư50 này qua đó cày ko nổi đâu! (hiện tại mình sống rất nhàn hạ)Chúng ta đi qua Mỹ bằng đường hợp pháp có thân nhân bào lảnh điều kiện an cư thuận lợi hơn, so với ACE những người đi trước (thập niên 90)tại sao chúng ta ko đi? đi cho biết, và thử sức minh. Cám ơn anh đã đem đến cho mình những kinh nghiệm sống ở xứ ngươi.

53628 top -
@minhdung
Bài này bạn viết thực sự rất bổ ích cho tôi ,thú thật gia đình tôi đang ở CA cả bên vợ lẫn bên tôi ,còn 2 đứa em hiện đang ở OK ,mấy đứa em có động viên tôi sang ở OK ,cung cấp tin tức việc làm như bạn nói ,tuy nhiên không đầy đủ như bạn.Vậy nếu còn thông tin gì về OK mong bạn cung cấp thêm ,tôi rất mang ơn.Trước đây thì định khi sang Mỹ sẽ ở CA ,giờ đổi ý ,muốn nghiên cứu OK để sau này qua đó ở lập nghiệp.Thân

436865 top -

PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Trang Phan
20 Harriet Ave
San Jose, CA 95127

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru