.
ESOL có khác với ESL không các anh chị?

400202 top -
đúng vậy. Bạn có thể học ESOL 1 năm hoặc ngắn hơn tuỳ khả năng, rồi khi bạn vào college gặp advisor, bạn muốn học ngành nào thì hỏi họ, họ sẽ hướng dẫn cho, lúc đó nếu cần bạn có thể học thêm ESOL buổi tối cho good hơn nữa. Học phí sẽ mắc hơn nếu bạn out-of-county và out-of-state.

400213 top -
Cám ơn bạn. Chúc bạn và gia đình một Năm mới hạnh phúc và dồi dào sức khoẻ.

400238 top -

What's the Difference: ESL, EFL, ESOL, ELL, and ESP?

By HeidiHyte on February 1, 2008

I was at the ProLiteracy conference in Alexandria, Virginia last November standing at the HEC Reading Horizons booth when a woman approached me and asked, “What does E-S-O-L stand for?” (She was referring to the “ESOL” acronym that was on the booth display.) “Oh!” I said. “It stands for ‘English for Speakers of Other Languages’.” She nodded and said, “OK. I’ve been wondering for awhile what that stood for. Thanks.”

She is not in the English language teaching profession, but I realize that even those of us who are within the profession may not be clear on the difference between the acronyms that have surfaced to describe our jobs. When I first heard about the profession of teaching English to speakers of other languages, I heard it referred to as “ESL.” Since that time (which was about 13 years ago), other acronyms have been brought to my consciousness (e.g., EFL, ESOL, and ELL) that are essentially getting at the same thing, but they’re used with the intention of providing more distinction between the different learning environments.

So, what is the difference between ESL, EFL, ESOL, and ELL? This is what I’ve learned from my experience.

“ESL” (English as a Second Language) is learning English in a country where English is dominantly spoken, or where English is the official language. For example, students from non-native English-speaking countries who come to the U.S. and Canada for an extended period of time learn English as a second language. They acquire English as a means to communicate in the dominant language spoken in the community where they reside. For example, I taught ESL to adults at the Cubberly Community Center through Palo Alto Unified School District in California. It was a heterogeneous classroom with students from all over the world who had moved to California. They were participating in free English classes so they could communicate. I had a husband and wife from China, he formerly a professor and she a doctor in China, who had relocated to Palo Alto where they were living with their daughter and her American husband and helping to care for their granddaughter. I had two students from the Ukraine whose husbands were recruited to work for a local U.S. company. I had a couple young high school graduates, one from Japan and another from France, who were applying to American universities and trying to polish their English skills. These are examples of students who were learning English as a second language (ESL).

Contrast that with when I went to Taiwan to teach English to children in Feng Yuan and Houli, Taiwan. These students were learning English as a foreign language (EFL). English is not the primary or dominant language spoken in Taiwan, so English is considered a “foreign” language rather than a second language. “EFL” (English as a Foreign Language), then, is learning English in a non-English-speaking country. I also taught legal English to Chinese prosecutors and judges in mainland China. These students were also learning English as a foreign language because these students were learning English in China where English is not the official language. If they had been in the U.S. learning English, however, it would have been considered English as a second language. Get it?

A more generic term has surfaced, however, as an attempt to generalize the ESL/EFL distinction: English for Speakers of Other Languages (ESOL). This applies to both ESL and EFL contexts. Another reason why this term was created is because some individuals argue that when students are learning English in a native English-speaking country (ESL), these students are not necessarily learning a second language. It could, in fact, be a student’s third or even fourth language. English as a second language, then, is limiting and not fully comprehensive in its description. English to Speakers of Other Languages, “ESOL,” is a more accurate description. This was true of my Ukranian students in Palo Alto who spoke both Ukranian and Russian fluently prior to learning English. English was actually their third language. In this case, ESOL is a more fit description than English as a second language.

A final acronym that is used often is English Language Learners (ELL's). This is commonly used in K-12 environments. It has been brought to my attention, however, that some school districts prefer to use the term ESOL (English Speakers of Other Languages) to describe their student population. For example, when I was observing a phonics training in the Dade County school district in Miami, Florida, they use the term ESOL in their district rather than ELL. This could simply be a preference issue.

I also wanted to touch on one more acronym that is often used in the field. “ESP” stands for English for Special Purposes. Students who learn English for Special Purposes are learning English in context of a certain field, profession, or topic. For example, when I was teaching legal English in China, I was teaching English in context of law. These students were learning English in preparation for studying law through an American University where the professors were all native English speakers. These students were learning the English necessary to sustain them in their studies of law. They were learning the terms and concepts in English in preparation for their actual enrollment in the law school program. This is an example of English for Special Purposes (ESP).

Hopefully this provided some clarification on the different terms used in the English language teaching profession. I should mention that these views are based on my experience and informal research on the topic, and they are certainly not comprehensive. I’m confident there are other ideas not mentioned here that shed even greater light on the topic. But at least here are a few.

For me, the difference between the terms used is not as important as the difference that teachers make in the classroom, regardless of whether they're teaching ESL, EFL, ESOL, ELL's, or ESP. What's the difference? It's the teachers' vision and dedication. In my opinion, that's the real difference.

400272 top -
chào các bạn mình hok dám nói là am hiểu hết những vấn đề các bạn đưa ra , nhưng xin chia sẽ đôi điều mình biết.
esol # esl chổ nào :
esl là chương trình cho những ai muốn học và biết tiếng anh trong cuộc sống hàng ngày và giao tiếp.
esol là chương trình đào tạo của hệ thống giáo dục hoa kỳ và sau khi học xong các bạn sẽ có 3 chứng chỉ của mỗi lớp giúp cho mình thuận lợi hơn khi vào chuyên ngành. nói tóm lại học esol là các bạn sẽ có chứng chỉ và được hổ trợ tiền hoc từ fasa. cái vụ fasa này cũng hơi rắc rối nhưng mình sẽ nói rõ cho các bạn biết sau khi mình làm xong vì mình cũng đang xin mà.
còn về trình độ ở esl và esol là ngang nhau , lớp của hợp chủng quốc mà.
đối với ai đang chuẩn bị qua đây thì nên dịch tất cả các day tờ học hành của mình để qua đây khống mất khoảng tiền quá lớn để dịch. và các bạn đừng có lo vấn đề xin trợ cấp tiền học tất cả đều được cho như nhau. nhưng với những ai mới qua phải chịu đóng tiền học gấp 3 lần như dân du học sau 1 nam các bạn sẽ way lại đóng mức phí bình thường như là công dân hoa kỳ và tiểu bang . ( tại sao đóng gấp 3 lý do các bạn không định cư tại địa phương đó 1 năm , chưa đóng thuế liên bang và thuế quốc gia nên phải tính theo diện du học , nhưng fasa sẽ cho bạn đủ tiền để thanh toán nên các bạn cứ yên tâm nhưng chỉ không có tiền sài thôi hihhi ).
đối với ai đang dưới 18 là một lợi thế vì sẽ được học ờ trường trung học thì giấy tờ sẽ dể hơn và av học nhiều hơn và hoàn toàn miễn phí.

447953 top -
@lcpxlygiaminh,

cám ơn về sự giải thích rõ ràng của bạn

chúc bạn ngày đầy tuần vui vẻ

448251 top -
hôm nay mình mượn cái box này nói về vấn đề xin tiền trợ cấp cho các bạn đang có ý định sang đây đi học tiếp :
- về phấn đề trợ cấp nó cũng chia ra nhiều loại nhưng mình xin nói về mãng FAFSA (Free Application for Federal Student Aid ). Mình không nói dong dài và không diễn nghĩa kỹ càng như các anh chị khác vì mình thấy nói nhiều quá mà không hiểu thì cũng như vậy thôi , mình chỉ chia sẽ kinh nghiệm thực tế mình đã gặp và các giấy tờ cần thiết.
- Thứ nhất là việc chọn trường Colleges or Universities. Theo bản thân mình thì nên học tại Colleges trước vì khi các bạn học trên các trường Universities thì một số căn bản bắt buộc phải học thì chi phí cao hơn rất nhiều vd như lớp math 0305 giá tại Universities là 540$ trong khi đó ở Colleges chỉ có 150$. hai năm đầu thì học ở Colleges thì chi phí nó rẽ hơn và cũng giống như là trên Universities. nên mình chọn College đây là ý kiến riêng của mình các bạn cứ quyết định kỷ nha.
- Thứ 2 là việc xin trợ cấp thì nó chia ra tới 3 loại nhưng mình là người mới qua định cư nên không có quyền chọn lựa chỉ xin được FAFSA thôi. mỗi mùa chia ra là 2 kỳ học nếu các bạn hoc full time ( 12 crdit ) thì FAFSA sẽ cho bạn đủ 5550 $ để trang chãy tiền học và tiền sách và dư chút đỉnh đỗ xăng. Còn bạn nào chọn học part time thì tùy vào số crdit của từng lớp mà FAFSA sẽ cho bạn tiền tương ứng nhưng chỉ đủ để tiền học và tiền sách thôi đó nha xong cũng có dư nhưng không đủ tiền mua sách.
- thứ 3 : giấy tời cần để xin FAFSA gồm có : ssn , thẻ xanh , số quân nhân ( nam ) , driver license , bằng cấp ba ỏ đại học ỏ chứng chỉ học tại vn, giấy khai sinh , giấy thuế (income ). giờ mình giải thích các giấy tờ cho các bạn rõ hơn nha.
. thẻ xanh : các bạn tại phi trường đầu tiên tại nước mỹ ( 3-4 tuần sẽ có )
.ssn : bạn phải lên offic của city mà làm nhớ là qua ngày trước ngày sau làm liên nha ( quan trọng lắm đó )
.số quân nhân : thì bạn nam nào từ 18-30 khi phỏng vấn đều ký vào giấy tự nguyện tham gia nhập quân ngũ hoa kỳ ( cứ ký đi đi hay không là chuyện khác nữa ) sau khi qua đây khoảng 4-5 tuần sẽ nhận được.
. driver license : bằng láy xe các bạn đi học rồi đi thi khoảng 2 tuần là có hà.
. bằng cấp...giấy khai sinh: nên dịch ở vn thì tốt nhất rẽ hơn nhiều mình nhớ không lầm là bản dịch đầu tiền là 250k mấy bản khác thì cở 50 k.xong đi công chứng mõi thứ 5-6 bản gì đó để dành.
. giấy thuế (income ) các bạn đừng bận tâm mới qua chưa tới một năm thì mình không có khai thuế nên không có , khi điền giấy tờ để in come 00,00$ là được , nhớ nghi ngõ ngày đặt chân đầu tiên lên nước mỹ là ngày mấy nha.
- thứ 4 : cách thức nộp đơn : đầu tiên các bạn sẽ đến trường mà các bạn sẽ học đến offic trường nộp đơn xin học để test trình độ xong xuống gặp người hướng dẫn cho các bạn khả năng các bạn sẽ học được lớp nào và cái ngành bạn học sẽ cần các lớp nào ( test các môn như toán , địa lý , lich sử , anh văn bao gồm nói viết nghe luôn )lần đâu tiên tét free nha các bạn , lần thứ 2 là 25 $ đó. sau đó các bạn quay lại offic trường để nộp các giấy tờ cần thiết cuối cùng và nhớ khoảng thanh toán tiền học thì bạn nói là xin FAFSA họ sẽ có đơn cho các bạn xin nhưng làm đơn thì lâu lắm các bạn nên đăng ký trước ở nhà theo địa chỉ này https://fafsa.ed.gov/FAFSA/app/fafsa?cy ... Cl69ItHw==
vài ngày các bạn sẽ nhận được thư và code của mình. xong rồi các bạn đêm giấy này + lịch học đăng ký từ trước + số id hoc sinh bên offic trường cấp, đến trường tìm văn phòng FAFSA để nộp cho họ và nhờ họ apply giấy tờ mình. ( nam nhớ mang theo giấy báo số quân nhân nha , mình là ng mới qua nên fafsa chưa apply số này đâu ). còn giấy tờ khác các bạn cũng khỏi mang gì cả vì đã nộp tại offic trường. sau đó họ sẽ nói cho bạn biết bạn sẽ nhận được bao nhiều tiền cho mot mùa và mõi kỳ nhận bao nhiêu. xong họ sẽ kêu bạn về nhà chờ khoảng 2 tuần thì sẽ có kết quả qua mail nhưng thực tế khoảng 1 tuần bạn lên hỏi thì sẽ có ket quả hà. xong sau đó bạn về nhà lên mạng đăng ký lớp xong và trả tiền trên mang luôn ngay cái khung dưới cùng của mõi trường đều hỏi bạn trả bằng cads , tính dụng, or FAFSA cài này các bạn lick vào đầu thì tự hiểu nha. thế là xong rồi đó. ngồi đợi 1 tuần sau khi trường thanh toán tiền học xong sẽ gửi checks tiền dư về nhà cho bạn. xong rồi đi mua sách học tại quầy sách trường thì rẽ hơn bên ngoài nhiều. ( dây là cách nhanh nhất mà mình làm đó , nhờ mấy ac đi trước chuyền nghề lại giờ chia sẽ với mọi người , nhưng cũng báo các bạn mới qua tiền học sẽ cao gấp 3 lần bình thường đừng có hoang mang gì cả FAFSA cho đủ tiền cả hjhjhj)Chúc các bạn sẽ thành công.

452041 top -
lcpxlygiaminh bạn có thể cho mình nick yahoo được không? mình muốn hỏi thêm bạn 1 số vấn đề về việc xin học phí FAFSA như bạn nói đó. vì mình cũng muốn học college nhưng mình nghe nói học phí mắc quá.
giúp mình với nha!

473491 top -
@lcpxlygiaminh: minh cũng mới làm test cho esl..nên cũng có chút việc nhờ bạn giúp, bạn cho mình nick hoặc email được hổng!thanks ban.

473514 top -

Cảm ơn @chú tipha và bạn @lcpxlygiaminh nhiều nhé.

Những thông tin rất giá trị và bổ ích cho những người sắp định cư.

Cheers.

473658 top -

Thưa các anh chị & các bạn.
Duyencong & con trai 20 tuổi đã học xong đại học năm thứ 1 vừa mới đến Austin TX được 2 ngày.
Nhờ các anh chị & các bạn ở Austin TX giúp đỡ & tư vấn hướng dẫn dùm Duyencong bây giờ nên cho con trai của Duyencong học gì trước tiên & học ở đâu?
Xin nhờ các anh chị & các bạn nào ở Austin TX hướng dẫn giúp. Xin cảm ơn.

550881 top -

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn
  Lo lắng của hắn