.
Làm sao sửa tên trong social
Cháu vưa qua mỹ được 4 tháng và gặp 1 rắc rối là tên cháu trong thẻ xanh và trong social khác nhau.Tên trong social 4 chữ còn thẻ xanh chỉ còn 3.Giờ cháu mưốn sửa lại cho đúng thì làm thế nào.Các cô chú giúp cháu với

301571 top -
Chào bạn,
Khác tên giữa SSN và thẻ xanh khi thi bằng lái xe họ sẽ không cấp bằng lái. Do đó, bạn mang các giấy tờ cá nhân như thẻ xanh, SSN,Hộ chiếu và nhờ người nhà chở đến văn phòng Social Security tại địa phương bạn đang cư ngụ để đổi thẻ SSN khác có tên giống như thẻ xanh , khoảng 2 tuần sau sẽ có thẻ SSN mới gởi đến nhà bạn. Xem thêm :

viewtopic.php?f=11&t=14355&start=30

301635 top -

Chào bạn zVHz

Việc sửa tên trong thẻ Social rất dễ, bạn làm như anh Qminh hướng dẫn. Tuy nhiên khi đọc kỹ trường hợp của bạn thì thấy sai tên trong thẻ xanh chứ không phải trong thẻ social.
zVHz wrote:Tên trong social 4 chữ còn thẻ xanh chỉ còn 3.

Bạn cần xem lại tên trong thẻ xanh có đúng với tên trong khai sinh và hộ chiếu không? Sau đó mới tính đến việc điều chỉnh cái nào.

Chúc bạn may mắn.

302582 top -

Bổ xung thêm:

Thí dụ tên Nguyen thi Thu Hong
thì trong thẻ socal security sẻ ghi là Hong Nguyen như vậy thì không có sai.

Bạn zVHz có thể tra kiểm lại trường hợp của bạn.

302587 top -
Trường hợp của em là như vầy:
Trong SSN thì nó ghi đầy đủ tên họ 4 chữ, còn trong thẻ xanh thì chỉ ghi họ và tên còn chữ lót thì ghi tắt nên chỉ còn 3.
Là vì lúc mới qua cha em điền đơn ko biết nên ghi 2 chữ lót dính liền với nhau nên có thể vì vậy mà họ tưởng là 2 chữ đó là 1.
Em định sửa lại tên trong SSN vì người nhà em nói sửa thẻ xanh rất là rắc rối.Xin mọi người cho ý kiến với

302595 top -

Theo như bạn trình bày thì thẻ xanh cua bạn không có gì là sai, theo cách trình bày ở Mỹ.

302604 top -
Vậy bạn chỉ cần sửa SSN với chữ lót Middle name có 2 chữ dính liền nhau giống thẻ Xanh, mang theo thẻ Xanh và trình bày cho họ biết cách ghi tên họ giống thẻ xanh, bạn phải ghi liền 2 chữ lót , theo cách của Mỹ tên bạn chỉ còn có 1 chữ lót viết dính liền. KHÔNG được ghi tách rời 2 chữ lót vì như vậy sẽ có 2 chữ lót khác với thẻ xanh.
Ví dụ tên Việt Nam là NGUYỄN THỊ THU HỒNG, cách bạn ghi tên bạn về sau cho giống thẻ Xanh và khi làm lại thẻ SSN:
Middle name : THITHU .Theo cách của Mỹ sẽ là T (Viết tắt) hoặc THITHU.
First name : HONG.
Last name : NGUYEN.
Bạn cần phải nhớ ghi tên, họ , chữ lót của bạn theo 1 kiểu giống nhau khi điền các đơn từ trên đất Mỹ về sau.

302609 top -
Chào các anh chị VDT
Chào zVHz, mình cũng bị trường hợp như sau: Passport của mình thì khi tên 4 chữ là D T H N ( tên VN của mình là đúng vậy), nhưng visa ghi là N T H D .Khi mình đến Mỹ sau 1 tuần đi làm SSN trước trong khi chờ đợi thẻ xanh về, khi đến làm SSN nhân viên ghi tên mình giống như trên visa ,khi đó mình nói làm ơn chỉnh giúp dùm tên mình vì trên visa ghi không đúng,nhân viên ở đó nói họ không thể chỉnh được lúc này ,muốn chỉnh tên lại thì phải điền vào 1 cái đơn sau khi nhận SSN.Thế là sau khi nhận được SSN thì mình làm đơn xin sắp xếp tên lại cho đúng ( N H T D ) trước khi green card gởi về. Nhưng làm xong rồi về chờ 1 tháng thì nhận được green card tên như sau:H N T D.Vậy là so với tên trong SSN (N T H D )lại không khớp với nhau.Mình lại chạy lên chỗ làm green card xin chỉnh lại lần nữa thì nhân viên ở đây nói phải chờ khoảng 2 tháng mới nhận được green card mới.Mình không biết làm sao ,mình hỏi thăm vài người sống rất lâu ở Mỹ thì họ nói không cần chỉnh green card ( mất thời gian 2 tháng) chỉ cần đến SSN xin chỉnh tên lại tên sao cho giống tên trong green card là được.Thế là mình đến SSN làm vậy và họ đã đồng ý chỉnh tên mình lại cho giống tên trong green card ,thời gian chờ ghi trong giấy hẹn là 1 tháng ,Mặc dầu tên trong green card của mình cũng không chính xác , nhưng cũng có thể sử dụng không sao , chờ khi đến nhập tịch thì muốn đổi như thế nào thì đổi.Vây theo mình thấy bạn nên chỉnh tên bạn từ SSN cho giống với tên trong green card là ổn ,
Cám ơn VDT - chúc mọi người bình an .

306223 top -

Chào bạn,

Vụ này mình có kinh nghiệm, mình phải lên SSO đến 8 lần và sau khi có thẻ xanh phải lên thêm 4 lần nữa. Rồi phải qua bang khác rồi lại đến SSO thêm 2 lần nữa mới xong cái vụ tên trên SSN và GC nên chia sẽ với bạn.

Tên của mình cũng 4 chữ. Mình gặp rất nhiều rắc rối trong vụ giấy tờ với tên 4 chữ mà không thể nào nhớ nỗi bao nhiêu lần cứ phải đổi đi rồi đổi lại, sửa tới sửa lui.

Trước khi đi nước ngoài, cũng tìm hiểu vụ cái tên, thấy người ta nói nước ngoài chỉ dùng tên với họ. Cho nên mình chỉ đổi vị trí của 4 chữ như sau: A B C D
- Ở ML họ ghi tên của mình thành: D - A B C

- Vísa vào Mỹ: D - A B C
- SSN thì lại: D B C A.
- GC sau này thì lại A, D C mất tiêu chữ B tên lót.
Mình thắc mắc hỏi nhân viên di trú thì họ bảo cách ghi tên người nhập cư của họ là như vậy. Đành chấp nhận. Dù hok vui vì tên đầy đủ của mình bị khuyết.

Theo kinh nghiệm mình trãi qua với SSO thì cái tên trên SSN và GC phải giống nhau.

Cho nên các bạn nếu lỡ bị hoán đổi thì chỉnh sửa tên trên SSC sẽ dễ hơn chỉnh tên GC nhiều hơn.

Rút kinh nghiệm đi đi lại lại, chỉnh chỉnh sửa sửa, mỗi lần lên chỉnh sửa thì hệ thống trên SSO đều có lưu lại ngày tháng năm mình đến update hết.

Lần cuối cùng mình đến, mình suy nghĩ đến tối hậu là nói dối: Rằng nhân viên sở di trú ở....Nói với tôi rằng chỉ cần lên SSO nói: Chỉnh lại cái tên cho correct với tên trên GC. Cuối cùng bà ta cũn đồng ý làm theo ý của mình. Mừng vô cùng luôn. Đôi lúc lời nói dối không hại ai thì cũng nên nói chứ hén.

Tên tiếng việt thì tên lót bổ nghĩa cho tên chính. Nhưng sống thì ở đâu thì nhập gia tùy tục. Đất không chịu người. Thì người phải chịu đất.

Mong các bạn đi sau không bị tình trạng này.

306236 top -
Vậy xin hỏi các bạn tên có 4 chữ, khai sinh cũng có 4 chữ , visa cũng 4 chữ
Nhưng thẻ xanh lại mất đi 1 chữ trong tên đệm thì làm thế nao?

369113 top -
chào anh chị trong diễn đàn.
Em qua Mỹ theo diện K1 với passport và form I-94 tên Việt Nam em nộp đơn xin thẻ xanh em điền tên Việt Nam theo form I-94 sau khi kết hôn những giấy tờ như ID, ngân hàng , bảo hiểm đều đổi sang họ chồng ,tên lót của em cũng bị đổi nhưng tên chính giữ nguyên.
Cho em hỏi khi có thẻ xanh nếu tên em giống trong passport những giấy tờ mà em đổi tên sang họ chồng có ảnh hưởng gì không? Nếu green card đổi tên sang họ chồng giữa passport và green card khác nhau.Vậy em có gặp rắc rối khi xin vísa, làm passport mới, đi du lịch hoặc về Việt Nam thăm gia đình?
Em có những đều thắc mắc cần các anh chị trong diễn đàn tư vấn.
Xin cám ơn

436522 top -

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn