.
Nước La Hán Quả
1, 2, 3 - bottom

Kính chào bác sĩ Long,

Xin bác sĩ cho cochin hỏi công dụng của La Hán quả.

cochin có mua quả La Hán khô về nấu nước uống, nước có vị hơi ngọt. Không hiểu sao lần này nước có vị đắng và cochin không dám uống nữa.

Mong bác sĩ hoặc các bạn nào biết hướng dẫn cho cochin nha!

Cám ơn bác sĩ và các bạn.

121610 top -
@cochin, bác sĩ Long thân mến,
Huongduong xin phép làm trợ lý tạm cho Bs Long, trả lời thắc mắc của cochin, trong khi Bs đang bận rộn .

Công dụng của quả La Hán
GS.TS NGUYỄN LÂN DŨNG

Xin cho biết công dụng quả La Hán?

Quả La Hán có tên khoa học: Momordica grosvenor Swingle, thuộc họ Bầu bí: Cucurbitaceae. Hiện tại cây La Hán chưa phát hiện ở Việt Nam, đây là loài cây đặc sản của vùng Quế Lâm thuộc Quảng Tây - Trung Quốc. Quả La Hán có tác dụng chữa sốt, dịu cổ họng, long đờm, chữa ho, dùng cho mọi người.

Chúng có tỷ lệ đường cao, gấp 300 lần so với mía, dễ hoà tan trong nước và dung dịch cồn, có tính ổn định tốt, không bị phân huỷ ở nhiệt độ 160 độ C trong thời gian dài, không lên men, có thể được sử dụng rộng rãi cho: (1) chất làm dịu thực phẩm và đồ uống; (2) các sản phẩm thiên nhiên chăm sóc sức khoẻ, thuốc, phụ gia cho mỹ phẩm.

Glucozit ngọt từ quả La Hán có hiệu quả chữa bệnh, nâng cao chức năng hoạt động của dạ dày, giảm nóng, ẩm phổi, làm mất cảm giác khát, giảm đờm và chống virut. Như vậy, Glucozit ngọt từ quả La Hán, với đặc tính ngọt cao và không nóng, sử dụng an toàn và có chức năng chăm sóc sức khoẻ, có thể uống quanh năm. La Hán dùng rất tốt cho người mắc bệnh phổi họng, ho hen, huyết áp cao, tiểu đường.
Trích nông nghiệp VN.

Cochin nói la hán quả có vị đắng, trong khi những lần trước thì vị ngọt, vậy em không nên uống vì chị nghĩ quả này đã bị hư.

121865 top -
Cám ơn chị huongduong nha!
cochin thâý đăng đắng nên đổ đi hết rồi đâu có dám uống. Cứ nghĩ tới có 1 con sâu trong đó nên nó bị đắng. Còn admin thì nói có con sâu thì có thêm protein.

121898 top -

Đúng vậy đó anh admin.

Sâu mẹ thì ngon còn sâu con thì béo, hehe.

Ý, anh coi chừng chị cochin chạy mất dép rùi kia kìa, hehe.

121907 top -
@admin,
Không cần cảm ơn huongduong, điều gì hd biết thì trả lời.
Admin mau đi mua "la hán quả" khác cho cochin, như vậy mới được "người ta" cưng nhiều.

122574 top -

Hehe, mua rồi chị ui.
Cám ơn chị nha!

122722 top -

@cochin:

Hôm nay vào đây evangeline hết hồn luôn đó!

Thấy cochin hỏi anh Long về công dụng của La Hán quả, rồi đã lỡ mua về nấu nước uống lại gặp nhằm trái có vị đắng nữa...

Ôi, evangeline thay mặt OX thành thật xin lỗi cochin nha, may mà cochin đã vứt đi kịp thời, chưa có hậu quả nghiêm trọng xảy ra chứ! (nếu có tình huống xấu xảy ra, chắc anh Long bị admin khóa nick & nghỉ chơi luôn rồi, hic!)

Bác sĩ ơi là Bác sĩ! Bận rộn gì mà không để mắt tới những yêu cầu của khách đến thăm phòng mạch kìa... Hèn gì phòng khám SK của VDT vắng vẻ, đìu hiu quá!

Cám ơn huongduong đã làm trợ lý tốt cho BS Long trong lúc BS bận rộn & có bài sưu tầm hay quá.

122825 top -

Hehe, chưa sao, còn phẻ re chị ui.
Chị làm advisor và assistant cho Bác sĩ Long là phòng mạch sẽ đông khách liền á.

122851 top -
@evangeline,
Em lang thang lọt vào trang la hán quả, và biết chị và Bác sĩ Long rất bận vì sắp tới ngày bay, nên em làm trợ lý tạm cho bs Long vài phút thôi mà.

@cochin,
Tặng em ly "La hán quả" nè
Image
Sưu tầm

122861 top -

Cám ơn chị huongduong.

122872 top -

@cochin:
Vậy chúc cochin luôn khoẻ & vui vẻ hoài nha.
Tháng 9 tới sau khi đã đến Mỹ, vợ chồng evangeline dự định đi du lịch đến Israel thăm xứ Thánh.
Được biết admin & cochin đang muốn thay đổi địa điểm du lịch, nẻn evangeline muốn rủ admin & cochin đi chung. Không biết admin & cochin có sắp xếp để đi chung với vợ chồng evangeline được không? Có gì cochin cho evangeline biết nha.

@huongduong:
Cho chị 1 ly la hán quả giống cochin đi huongduong. Buổi sáng nắng nóng nhìn thấy ly nước mát, đá lạnh, thèm ghê. Cám ơn huongduong trước nha.

122980 top -
Thần y phu nhân ui,

Dạo này trí nhớ, và tư duy của Jimmy sa sút quá. Thần y có chiêu nào giúp Jimmy không?

122992 top -

Lâu quá mới gặp lại Người Tài Hoa đó, Jimmy trốn đâu mà bỏ quán xá luôn vậy hả?

Có một chiêu nhỏ mách kế cho Jimmy để bồi dưỡng trí nhớ mà không tốn tiền nè: Jimmy hoặc BX đi chợ mua bí đỏ về luộc, hấp hoặc nấu chè ăn thường xuyên, mỗi tuần 1 hoặc 2 lần cũng có hiệu quả lắm đó, tốt cho mấy cháu nhỏ nữa. Jimmy làm thử xem!

122995 top -
Cám ơn Thần y phu nhân.

Bí đỏ thì Jimmy cũng thường ăn. Nếu thuốc tây thì uống loại gì được phu nhân?

Jimmy phụ sơn nhà giúp phòng mạch rùi hén.

122996 top -

Thuốc tây về bồi bổ trí não cũng có nhiều loại.

BS Long đề nghị Jimmy dùng thử glutaminol B6, hoặc Tanakan (tùy xem thứ nào thích hợp với sự dung nạp của mỗi người) mỗi lần uống 2 viên, ngày uống 2 lần, có thể uống lâu dài đến cả tháng thì kết quả hơn.

Trên đây là tên các loại thuốc bồi dưỡng trí não của Pháp bán tại VN, còn ở Mỹ thì... Jimmy tìm thử xem!

123016 top -
Nước La Hán Quả
1, 2, 3

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099