.
Ai phổi vào đây nhe
1, 2, 3 - bottom

Chào các bạn trong diễn đàn , mình pv thành công nhưng còn đợi kết quả KSK của BVCR và đã có kết quả sau khi thử đàm, mình thắc mắc là thời gian khoảng bao nhiêu lâu kể từ ngày BVCR chuyển Hs sức khoẻ qua LSQ thì mình nhận được giấy mời của LSQ đến làm tiếp thủ tục nhận visa ( BVCR dặn là sau ngày hssk chuyển qua LSQ thì trong vòng 10 ngày sẽ nhận được thư mời của LSQ, mình muốn đi nộp phim phổi trước khi họ mời có được không? ). Kính mong các bạn giúp đở, Cám ơn nhiều

36863 top -
Chào bạn,
Nếu bạn chờ LSQ mời bạn lên nhận visa thì e rằng sẽ hơi lâu, có khi phải mất 4 tuần hay lâu hơn vì hồ sơ rất nhiều và phải chờ cho họ sắp xếp hồ sơ.
Tôi có một mẹo nhỏ này giúp bạn nhanh chóng nhận được giấy hồng (nhiều người đã áp dụng thành công).
+ Vào buổi chiều gần nhất tính từ hôm nay (từ thứ Hai đến thứ Sáu) lúc 1h30, bạn đến LSQ mang theo Passport + giấy xanh + phim phổi và trình giấy xanh cho bảo vệ để xin vào cổng (với lý do là bổ túc hồ sơ sức khoẻ theo như giấy xanh), bảo vệ sẽ cho vào.
+ Vào trong bạn nộp giấy xanh tại ô cửa sơ vấn bổ túc hồ sơ, sau đó khi được nhân viên người Việt Nam gọi tên thì bạn đến, họ sẽ hỏi bạn đến để làm gì thì bạn trả lời là BV Chợ Rẩy đã chuyển hồ sơ sức khoẻ sang đây nên tôi vào xin viên chức LS xét cấp visa. Họ sẽ cho bạn 1 phiếu thứ tự (giống như lúc phỏng vấn).
+ Bạn vào trong ngồi chờ gọi tên và cũng trình bày giống như đã trình bày tại cửa sơ vấn, sau đó họ sẽ kiểm tra hồ sơ của bạn xem đã có kết quả thử đàm chưa. Nếu có thì họ sẽ yêu cầu bạn nộp passport và nhận giấy hồng. Bạn nhớ phải mang passport theo nhé.
+ Điều quan trọng là bạn phải tự tin khi đối đáp với các cô nhân viên người Việt tại LSQ, đừng lúng túng khi họ cật vấn.
Chúc thành công.

36869 top -
Cám ơn ThomTrinh rất nhiều, Hs của mình BVCR sẽ chuyển qua vào thứ 2 tuần sau, và mình định đi bổ túc sức khoẻ vào ngày thứ 4 này, hy vọng sẽ thành công, Chúc anh và gia đình vui vẽ và hạnh phúc, Thân chào

36902 top -

chào các anh chị....
gia dình em cũng gặp trường hợp về phỗi...sau khi bác sĩ đọc phim phỗi thì đưa cho ba em 1 đơn thưốc ưống trong vòng 10 ngày và sau đó way lại chụp hình phỗi 1 lần nữa....
liệu ba em có phãi thữ đàm không nếu thử đàm thì rất mất thời gian...
chuc anh chị trong diễn đàn gặp nhìu may mắn

38932 top -
Chào ZinLouis,
Ba bạn như vậy là chỉ bị viêm phổi thôi chứ chưa phải lao phổi, uống thuốc xong là ổn thôi chứ nếu bị là bác sĩ đã bắt thử đàm ngay. Bạn đừng lo lắng quá.

38948 top -
cám ơn thuyhan rất nhìu....minh đã yên tâm hơn chút rồi
chúc các bạn may mắn....thân ái

38975 top -

xxxxxxxx

39619 top -
Chào bạn nhanpham,
Nếu bạn đã bị yêu cầu thử đàm tại VN (dù âm tính) thì ngay sau khi tới Mỹ ( dù bạn không khai báo), nhân viên di trú tại sân bay cũng sẽ kiểm tra túi hồ sơ sức khoẻ của bạn mang theo, sau đó 1 tuần--> tự động họ sẽ gởi giấy mời bạn lên trung tâm bài trừ Lao của thành phố ( thuộc bang Cali) nơi bạn cư ngụ . Tại đây bạn sẽ được test vi trùng Lao bằng cách thử phản ứng dưới da. Đồng thời bạn sẽ bị chụp lại hình phổi để đối chiếu lại với hình phổi đã chụp ở VN để xem coi trong mấy tháng qua tổn thương trên phim có biến đổi gì không.
Sau khi đã test dưới da thì bạn sẽ được yêu cầu thử đàm (cũng lấy trong 3 ngày).
Sau đó tùy theo bạn có vi trùng hay không mà BS sẽ quyết định. Nếu không có vi trùng thì họ sẽ đóng hồ sơ của bạn lại. Còn có vi trùng thì họ sẽ điều trị cho bạn.

39633 top -
Chào các anh,chị.

Nhờ các anh , chị đã trãi qua vấn đề về phổi có thề trả lời cho trường hợp sau :

Một người đi khám sức khoẻ định cư mà bị uống thuốc điều trị lao từ 6-8 tháng và phải có mặt hàng ngày từ 7:00 am để nhận thuốc và uống trước mặt nhân viên y tế BVCR việc này có bắt buộc không? Nếu do yêu cầu công việc của Cty nơi người đó làm việc cử đi công tác từ 3-4 ngày ( tháng 1 lần) ở nơi khác, xa thành phố thì có được BVCR cho phép lãnh thuốc theo uống hay không? Hay phải xin nghĩ việc luôn để tập trung lo uống thuốc vì không được vắng mặt. Lý do uống thuốc mà không đi công tác theo yêu cầu công việc của Cty nếu không xin nghĩ thì Cty cũng cho nghĩ việc mà thôi ! trong khi người đó còn rất muốn làm việc vì thời gian còn ở VN điều trị rất dài, cả năm mới xong.

Chúc anh,chị nhiều sức khoẻ và hạnh phúc.

39642 top -

xxxxxxxxxxx

39712 top -
Chào bạn thunguyen86,
Việc uống thuốc lao trước mặt nhân viên y tế là dựa trên yêu cầu điều trị nghiêm ngặt về bệnh lao của ngành y tế.
Không có ngoại lệ. Thực tế tại VN ngành y cũng còn dễ dãi linh động cho lãnh 2 ngày thứ 7 và CN về nhà uống, chứ còn nếu tại Mỹ, bạn mà mắc bệnh lao thì họ bắt toàn thể nhân viên của hảng, hay công ty mà bạn đang làm việc đi test lao, đồng thời cách ly sinh hoạt bạn khỏi các thành viên trong gia đình. Việc uống thuốc trước mặt nhân viên y tế là chuyện đương nhiên tại Mỹ, nếu bạn bị việc gì đó ( già cả, tàn tât....) thì họ sẽ cử nhân viên y tế xuống tận nhà bạn hàng ngày để phát thuốc và kiểm tra việc uống thuốc.

Chào bạn nhanpham,

Theo thông tin mà tôi biết được từ một người bạn cũ, hiện đang làm BS tại Trung tâm Bài trừ Lao thành phố Westminster , bang California thì trên thực tế, tại bang Cali có việc nhân viên y tế thuyết phục bệnh nhân có tiền sử đã từng nhiểm lao lãnh thuốc về nhà uống hàng tháng. Họ muốn chắc chắn là trong cộng đồng dân cư mà họ có trách nhiệm quản lý không có nguy cơ lan truyền vi trùng lao. Nhưng nếu bạn trình bày với BS phụ trách hồ sơ (của bạn) là bạn hay bị dị ứng hoặc làm mệt khi uống thuốc lao thì họ cũng thôi, không bắt buộc.( với điều kiện là các test kiểm tra của bạn đều âm tính).

39714 top -
Cám ơn bạn nhanpham và thomtrinh đã trả lời cho tôi.

Cách đây 18 năm tôi bị nám phổi, khi thử đàm và cấy da thì không có vi trùng lao nhưng vẫn được BS cho thuốc chích 6 tháng, đến trung tâm chống lao nhận thuốc một lần sử dụng cho 1 tháng ( thời điểm đó thuốc uống trị lao rất hiến) và phổi của tôi còn lưu lại vết sẹo đến nay.Vì thế khi khám sức khoẻ định cư sắp tới tại BVCR chắc là tôi phải bị thử đàm , tôi nghe nói với phương pháp cấy mới của Mỹ thì những người lớn tuổi như tôi rất dễ bị phát hiện có vi trùng lao tiềm ẩn ( Mặc dù khám sức khoẻ định kỳ hàng năm của tôi từ trước tới nay vẫn tốt) cho nên tôi mới đặt tình huống trên nhờ các anh chị giãi đáp dùm để tôi sắp xếp công việc của mình nếu tôi bị uống thuốc từ 6-8 tháng.( Cũng may mắn là tôi không phải là đương đơn chính )

Chúc 2 bạn nhiều sức khoẻ và hạnh phúc.

39726 top -

xxxxx

39739 top -
Chào bạn nhanpham.

Cám ơn bạn đã chia sẽ và động viên.từ những thông tin của các bạn trong mục này nói về phổi ,giúp tôi hiểu biết thêm về việc khám sức khoẻ sắp tới.Tâm trạng của tôi luôn bình thản đón nhận kết quả về sức khoẻ, không lo lắng vì việc gì đến nó sẽ đến.
- Phổi có sẹo , thử đàm sau 6-8 tuần không có di trùng thì OK
- Có di trùng , uống thuốc 6-8 tháng để điều trị lao là việc làm cần thiết cho sức khoẻ ( không chửa để chết à ) OK luôn.
Chỉ có điều là trong quá trình uống thuốc phải trình diện hàng ngày ( như tội phạm bị quản chế), người thân ra đi trước, bỏ công việc đang làm, không lai rai được với bạn bè.... Ôi nghĩ tới mà buồn còn hơn là cô em vợ xinh xắn đi lấy chồng .
- Khi khám sức khoẻ định cư thì phải khám qua các khâu nào? bạn có thể cho tôi biết được không?

Chúc bạn nhiều sức khoẻ và hạnh phúc.

P/S : Tôi lấy nick name thunguyen86 nhưng là "anh" chứ không phải "chị".

39828 top -
xxxxxxxxx

39852 top -
Ai phổi vào đây nhe
1, 2, 3

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới: