.
Hỏi đáp IT - Kỹ thuật vi tính
1, 2, 3, 4, 5 ... 62 - bottom

Chào các bạn

Đây là mục hỏi đáp về IT - Kỹ thuật vi tính của VietDitru. Các câu hỏi và trả lời được post vào đây bằng cách nhấn vào nút Reply. Các mục IT đã có trước đây sẽ được đưa vào topic này để tham khảo. Rất hân hạnh chào đón các bạn.

113803 top -

IT - anhtran

AnhTran 01 Apr 2010, 11:10
Hỏi:
bác admin , anh nit97
máy laptop của con trai anhtran bị dính malware, anhtran chạy safe mode download mấy phần mềm diệt virus admin đưa nhưng khi install thì báo lỗi window không nhận dạng được
anhtran phải làm sao đây ạ?

nit97 01 Apr 2010, 11:24
Chào Anhtran, nếu đang sử dụng Vista hay Windows 7 làm bước sau:
- Chọn phần mềm cần cài đăt.
- Nhấn chuột phải, chọn Run As Administrator

AnhTran 02 Apr 2010, 23:15
cám ơn anh nit97 nhiều , anhtran đã install và tiêu diệt 200 con virus rồi , báo cáo hết

113804 top -

IT - coua

coua 30 Mar 2010, 09:52
Xin lỗi các bạn. Tôi đường đột xen vào đây có gì không phải, thì bỏ qua cho tôi. Tôi cũng như dudi , " kém cỏi về máy tính " nhưng chẳng biết hỏi ai, vào xem mục VDT thấy hay quá nên nhờ các bạn ' gỡ rối tơ lòng thòng " cho tôi một việc như sau : Mỗi khi tôi check mail, khi gõ cái nichname của mình vào cái ô đó, thì nó ra sẵn cái tên của mình rồi , thí dụ như gõ nickname vào , mới gõ 1 mẫu tự đầu tiên , nó đã xuất hiện đầy đủ cái tên mà mình chuẩn bị gõ vào. Cả password cũng vậy , có cách nào khắc phục lại như cũ không? Nó mới bị cách đây vài ngày , cám ơn và chờ sự trả lời của các bạn.

quoctn 30 Mar 2010, 10:19
Bạn thử làm như thế này:
Mở Enternet Explorer
- Bạn vào Menu <Tools> (hàng phía trên màn hình).
- Chọn Internet options (dòng cuối của bảng hiện ra).
- Trong hộp thoại Internet options xuất hiện, chọn thẻ <Content>.
- Tìm xuống mục có chữ AutoComplete thì nhấn vào <Setting> của mục đó.
- Trong hộp thoại AutoComplete Settings hiện ra, bỏ chọn trước dòng “User names and passwords on forms”. Nhấn Ok để hoàn tất.
Chúc thành công.

nit97 30 Mar 2010, 10:21
Trình duyệt nào cũng có thể lưu và tự động truy cập vào dữ liệu cá nhân mà các trang web yêu cầu. Dưới đây là cách chỉnh sửa, lấy lại thông tin hoặc xóa chúng đi.
Internet Explorer
Tính năng AutoComplete sẽ lấp đầy các khoảng trắng và tự động đăng nhập vào các trang web, ghi nhớ những gì người dùng gõ vào. Để kích hoạt AutoComplete, chọn Tools > Internet Options > Content > AutoComplete. Đánh dấu vào các tác vụ mà bạn muốn AutoComplete thực hiện hoặc nhấn Clear Forms hay Clear Passwords để xóa những thông tin đăng nhập > OK.
Firefox
Chọn Tools > Options > Privacy > Saved Forms > Clear Saved Form Data Now để xóa thông tin từ công cụ "điền vào khoảng trống" của Firefox. Để xóa mật khẩu bị lưu, nhấn vào Passwords > View Saved Passwords > Remove All > Close > OK.

coua 19 Apr 2010, 07:36
Nhưng máy của con gái tôi hiện đang dùng Firefox. Tôi đang thử sử dụng như hướng dẫn của bạn nit97 cho cháu nhưng trong phần privacy không có phần "clear form". Vậy tôi nên làm sao? (Con gái tôi đang xài windows xp)
Xin chân thành cám ơn!!

quoctn 19 Apr 2010, 08:09
Chào coua
Các phiên bản trước thì tôi chưa có thời gian thử nghiệm. Nhưng phiên bản mới trên máy con bạn không có phần clear form, bạn không cần clear đâu. Vì nó không tự động nhớ các ký tự khi điền. Tôi xài nó cũng không tự động nhớ ký tự khi gõ vào các ô nhập pass
Khi đăng nhập trang web nào sau khi tắt máy bạn nên logout ra. FireFox có tính năng ghi nhớ trang cưối cùng mà bạn sử dụng nên khi mở máy lại nó sẽ tự vào trang đó luôn. Nhiều khi nó tự login nếu được.
Nếu trang web có option cho phép nhớ pass thì nếu xài máy chung không nên chọn. Thân

nit97 19 Apr 2010, 08:41
Chào anh Coua, Firefox phiên bản mới 3.6 sẽ không làm theo cách trên.
Để xoá các Form, History làm như sau:
Trên thanh Menu chọn Tools > Clear Recent History...
Có 2 mục để chọn lựa:
1. Times Range to clear: thời gian để xoá.
Anh có thể chọn xoá tất cả, xoá trong ngày, xoá trong 2 giờ gần nhất....
2. Chọn lựa loại cần xoá:
Xoá History, Form, Cookies, Cache...

coua 19 Apr 2010, 09:46
Hi Hi, cám ơn 2 "chuyên gia" quoctn và nit97 đã tư vấn cho tôi về vấn đề "thắc mắc biết hỏi ai", tôi đã làm , đã hiểu và đã thành công. Xin cám ơn.

113807 top -

IT - dudi

dudi 28 Mar 2010, 03:12
Chào admin và kayly
Từ trước đến giờ tôi chỉ sử dụng máy của các con tôi, tôi chỉ biết mở máy vào các trang web mình cần đọc, nay các cháu ở xa, tôi mới mua máy về sử dụng cho nên không biết cài đặt ra sao, nhờ admin chỉ dẫn cách cài đăt.
Máy của tôi chỗ có chữ Start, không biết tại sao nó chạy lên trên, nay lại chạy qua bên phải màn hình, vậy máy của tôi có bị nhiễm virus chưa? Làm sao để chữ Start trở về phía dưới màn hình.Cám ơn nhiều.

admin 28 Mar 2010, 03:48
dudi chờ chút. Ban IT sẽ hướng dẫn nha.

quoctn 28 Mar 2010, 06:44
Chào dudi
Máy không phải bị nhiễm virus.
Chữ Start chạy qua bên phải màn hình là do vô tình nhấn chuột (trái) và rê qua đó. Nếu Dudi xài laptop thì dễ gặp trường hợp này hơn vì touch pad của laptop rất nhạy.
Khắc phục bằng cách đưa con trỏ vào cái thanh có nút start (taskbar), nhấn chuột trái, kéo rê xuống dưới lại là được.
Thân chào

dudi 30 Mar 2010, 05:16
Chào admin, quoctn va các bạn
Tôi biết được trang Việt di trú đã lâu qua 1 người bạn, từ lúc anh jimmy chưa mở quán cà phê, nhưng chỉ đứng ngoài xem để học hỏi về luật di trú, vì không có nhu cầu bảo lãnh nên chỉ đứng ngoài xem. Nay thấy admin mở mục dạy máy tính, cho nên mới mạo muội vào để học hỏi, vì dudi mới tập sử dụng máy tính, sợ làm mất thời gian của các bạn.
quoctn nói đúng, tôi xài laptop,window vista. quoctn cho hỏi, tôi download SUPERAntiSpyware, nhưng khi bấm vào control panel nhưng không thấy chữ Add or Remove Progams, và được kayly và admin trả lời là dudi download nhưng chưa install cho nên nó không có trong Control Panel, vậy nhờ bạn chỉ cho cách install sau khi dơwnload SUPERAnti Syware xong.Cám ơn nhiều.

Kayly 30 Mar 2010, 05:33
Chào bạn,
Bạn theo hướng dẫn này để cài đạt(install). Và sau khi install xong mà bạn không muốn thì remove ra khỏi máy tính của bạn.
Link: HƯỚNG DẪN CÀI ĐẶT VÀ REMOVE
Chúc bạn thành công.

quoctn 30 Mar 2010, 07:18
Hi Dudi
Trong Windows Vista và Windows 7 Microsoft đổi "Add/Remove Progams" thành "Programs" và chỉ còn dùng để Uninstall (gỡ cài đặt) chương trình thôi.
Các software thường đóng gói dưới dạng file thực thi nên chỉ cần nhấp đúp hoặc nhấp chuột phải rồi chọn Run, Open là nó sẽ chạy và mình theo đó để cài đặt.
Vì vậy nên bạn vào Control Panel không cài được và không thấy, sau khi cài xong nó sẽ xuất hiện trong đó để cho phép bạn Uninstall nó ra. Thân

113808 top -

IT - evangeline

evangeline 27 Apr 2010, 14:33
Bác Admin ơi, không hiểu sao khi tôi mở trang CLB thành viên VDT ở USA thì nguyên 1 dãy chữ (khung màu vàng nhạt)bên trái màn hình lại nhảy vào nằm giữa trang & không xem được bảng danh sách ACE VDT ở USA luôn. Bác giúp tôi xem lại. Còn bình thường thì khung màu vàng nhạt đó cũng chiếm mất chút xíu của dãy bài muốn xem, thí dụ như click vào chữ Bài mới thì chỉ hiện ra từ số 2,3,4..., không thấy được số 1, làm sao bây giờ hả Bác?

admin 27 Apr 2010, 20:19
envangeline dùng browser gì vậy?

smngu123 28 Apr 2010, 03:44
Chào Admin,
tại trang 1 khi vào danh sách ACE VDT ở USA thì bản Advertising che khuất mất 1 phần email của các thành viên cho nên chỉ thấy tên mà không thấy đầy đủ email. Anh xem lại thế nào nhé.

evangeline 28 Apr 2010, 13:42
Bác Admin, tôi đang sử dụng Avant Browser. Xin Bác vui lòng chỉ giáo tiếp cho tôi cách sử dụng trang web. Chân thành cám ơn Bác.

nit97 28 Apr 2010, 18:10
Chào bạn, bạn thử sử dụng trình duyệt web Firefox xem còn bị lỗi hay không?: viewtopic.php?f=57&t=8172

evangeline 29 Apr 2010, 15:56
Tôi đã làm thử lại & xem được rồi , cám ơn Bác Admin & nit97 nhiều lắm

113809 top -

IT Hùynh Hiệp

Huỳnh Hiệp 22 Mar 2010, 19:58
Chao cac ban,
khong biet may toi bi gi ma bi mat phan go tieng viet co dau,cho nen khong the go tieng viet co dau dươc,vi toi dang su dung Vista,cac ban giup minh mươn download go tieng viet co dau o dau,mong Ban Dieu Hanh va cac ban thong cam vi minh da vi pham noi qui o VDT,chuc cac gap nhieu may man

nit97 22 Mar 2010, 20:34
Chào anh Huỳnh Hiệp, anh có thể tải Unikey để cài đặt dùng trong windown Vista : http://www.unikey.org/bdownload.php
http://www.unikey.org/index.php?langset=vie

Huỳnh Hiệp 22 Mar 2010, 21:21
Chao ban,
thank ban nhieu nhe,sau khi download roi thi toi cung khong the nao go tieng viet co dau dươc,go ben yahoo thi ok,sorry ban Dieu hanh nhe

nit97 22 Mar 2010, 23:05
Chào anh Huỳnh Hiệp,
1. Anh thử khởi động máy lại và xem đánh tiếng việt được chưa? Anh thử đánh tiếng việt trong notepad xem có hiển thị tiếng Việt được không?
2. Nếu vẫn không được anh dùng tạm phần mềm Điền dấu tiếng Việt tự động - VietMarker. Xem tại đây: viewtopic.php?f=57&t=3480&start=90

quoctn 23 Mar 2010, 00:12
Vietditru có tích hợp sẵn bộ gõ tiếng Việt. Các loại win đều gõ được mà. Dù là máy chưa bao giờ cài bộ gõ tiếng Việt. Huỳnh Hiệp không thể gõ được cả trong cửa sổ post bài luôn hay sao?
P/s tôi nhận ra rồi, nếu trong các chổ khác mà Huỳnh Hiệp gõ tiếng Việt được, riêng ở cửa sổ post bài mà không được thì Huỳnh Hiệp nhấn phím F9 nhé (nhấn F9 sau khi đã vào trong cửa sổ post bài, thấy con trỏ nhấp nháy). Bạn đã vô tình tắt bộ gõ tiếng Việt của VDT rồi. Thân

Kayly 23 Mar 2010, 10:37
Xin hỏi anh Huỳnh Hiệp dùng trình duyệt nào?
Nếu anh dùng IE thì sau khi dơwn Unikey về, anh vào: internet option-> accessibility -> check vào ignore font styles specified on the web page
Lúc đó anh mới đánh được font tiếng việt.
Chúc anh thành công.

Huỳnh Hiệp 24 Mar 2010, 18:51
Chào các bạn,
Thank bạn nit97,quoctn và Kayly thật nhiều

blackdoggy 15 Apr 2010, 00:33
Chào Huynh Hiep mấy hôm nay không thắy bạn vô VDT, có rảnh mời ghé qua đây....sinh hoạt với anh em cho vui.
viewtopic.php?f=69&t=8050
Thân ái.

113810 top -

IT - hosof3khaluan

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 08:13
Thầy ơi, em làm như hướng dẫn nhưng khi > vào Dowload Free Verrsion thì nó không ra bảng giống như bảng 2 mà thầy đã post, mà nó chạy ra có dòng chữ Spyware Doctor with Antivirut 2010 và bên cạnh nó có chữ Dowload Now! màu trắng nằm trong nền màu xanh rêu.
Như vậy là có đúng chưa vậy thầy? Thử làm 3 lần rồi vẫn ra cái bản đó, mong thầy chỉ dẫn thêm.

admin 09 Mar 2010, 08:17
NO NO NO!!!
Bước thứ mấy?

nit97 09 Mar 2010, 08:17
Thầy ơi, chắc máy anh hosof3khaluan dính troạn đó thầy. Hôm trước từ Email yahoo của hosof3khaluan gởi cho em, có đường link vào youtube xem, em nghĩ là đã dính trojan.

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 08:19
Dạ bước một em làm hôm qua rồi nên không làm lại nữa mà làm luôn bước thứ 2 đó.

admin 09 Mar 2010, 08:23
1. Reboot with Safe Mode with Networking
2. Thực hiện bài số 4.

nit97 09 Mar 2010, 08:34
Hôm trước, sau khi nhận mail từ hosof3khaluan, thì 2 ngày sau có 1 mail giả từ mail của hosof3khaluan. Em nghi dính trojan rồi. Hôm nay cũng nhận được 1 mail có nội dung giống như vậy từ máy anh Quangvudam. Vậy là 2 anh bị dính trojan. Con trojan này khi nhiễm vào máy tức khắc nó tìm trong danh bạ yahoo để gởi tự động cho nhiều người khác để lây nhiễm.
Chú ý: không bấm chuột vào đường link trong email nhận đến mà không rõ nội dung.
Đây là nội dung mail từ hosof3khaluan gởi thầy tham khảo:
Nếu lỡ bấm chuột vào nội dung email ở trên Check it out thì sẽ tự động nó mở tiếp 1 cửa sổ khác có nội dung như sau: ...

admin 09 Mar 2010, 08:45
Definitely.

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 08:45
Vẫn không được thầy ơi.

admin 09 Mar 2010, 08:53
Khi hosof3khaluan báo cáo nên báo cáo chi tiết một chút để dễ điều tra nha.
1. Safe Mode with Networking?
2. Nếu Yes, có download và install SUPERAntiSpyware?
3. Nếu Yes, có download và install MalwareBytes?
4. Nếu Yes, có download và install HijackThis?

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 09:02
Em đã chụp lại trang đó giờ muốn gởi ở đây cho thầy xem thì phải làm sao ạ.
Chạy bên safe mode vẫn ra bảng y như chạy bình thường thầy ạ. Vẫn hiện ra cái bảng như em nói lúc đầu.

admin 09 Mar 2010, 09:05
Không cần gửi.
2. Download và cài SUPERAntiSpyware, HijackThis.

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 09:44
Thưa thầy, khi em chạy Safe mode with networking và download, cài SuperAntiSpyware và lưu file xong. Nhưng khi >> để setup thì nó hiện ra một bảng nhỏ ghi như sau : Trước dòng là 1 hình tam giác màu vàng có dấu chấm than ở giữa và tiếp sau là
The Windows Intaller Service could not be accessed.
This can occur if you are running Windows in safe mode, or if the Windows Intaller is not correctly intalled. Contact your support personnel for assistance.
OK.
Đó là những dòng nó hiện lên, mong thầy chỉ dẫn!

admin 09 Mar 2010, 09:57
Scan bằng HijackThis
1. Click this: https://www.strongspace.com/saigon/public/upload/admin/HijackThis.exe
2. >Save file
3. >>HịackThis icon
4. >Run
5. >Do a system scan and save a logfile
6. Copy toàn bộ file và dán lên post này.

nit97 09 Mar 2010, 10:28
Em có chút nhận xét:
- máy đang sử dụng phần mềm diệt virut CMC của VN: phần mềm này rất yếu, kg phát hiện và diệt được, khi dính trojan CMC còn làm chậm máy hơn. Tóm lại chả giúp được gì. Thay thế bằng phần mềm symantec client phối hợp với avira.
- O4 - HKCU\..\Run: [Rynga] "E:\Rynga.exe" -nosplash -minimized: Dòng lệnh này hơi bị lạ, nó chạy 1 file Rynga.exe ở ổ E.
- {C5428486-50A0-4a02-9D20-520B59A9F9B3} - C:\Program Files\ShoppingReport\Bin\2.6.58\ShoppingReport.dll. Cái này không cần thiết nên gỡ bỏ nó đi.

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 10:37
Hi bạn Nit97,
Cái Rynga đó là phần mềm gọi điện thoại quốc tế mà đứa em vợ bên Rumani gởi về đó bạn. Mình cũng muốn xoá nó nhưng vào add remove thì ko hiển thị nó lên nên mình không xoá được nó. Còn ShoppingReport thì mình chẳng biết nó từ đâu ra nữa, hehe mấy dụ vi tính này mình yếu lắm có gì xin chỉ giáo nhé bạn, cảm ơn bạn nhiều.

admin 09 Mar 2010, 11:03
Nhớ cẩn thận
1. >>HịackThis icon
2. >Run
3. >Do a system scan only
4. Check hàng có chữ ctfmon.exe
5. Check hàng có chữ ShoppingReport
6. Check hàng có chữ Rynga
7. Check hàng có chữ CMC
8. >Fix checked
9. >Main Menu
10. >Do a system scan and save a logfile
11. Copy toàn bộ file và dán lên post này

quoctn 09 Mar 2010, 12:49
Hi Khaluan
Bạn tắt system restore đi thì xóa xong nó mới không sống lại. Trong file log của máy bạn không chỉ hai đâu mà rất nhiều khóa,link liên quan đến ShoppingReport tất cả các dòng có liên quan đến ShoppingReport thì check để fix het61 đó. Còn CMC thì vào add/remove programme để xóa cài đặt. Thân

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 13:41
Hi bạn Quoctn,
Vậy bạn đọc các bài trên coi còn file nào liên quan đến ShoppingReport thì chỉ giúp mình luôn đi, riêng cái CMC thì mình xoá nó dễ rồi cái đó mình biết nhưng phần liên quan đến ShoppingReport thì mình potay.
2 file ở khoảng 09 trên mình đã check và Fix rồi đó nhưng khi click "Do a system scan and save a logfile" thì nó vẫn hiển hiện như cữ đó bạn.
O9 - Extra button: ShopperReports - Compare product prices - {C5428486-50A0-4a02-9D20-520B59A9F9B2} - C:\Program Files\ShoppingReport\Bin\2.6.58\ShoppingReport.dll (file missing)
O9 - Extra button: ShopperReports - Compare travel rates - {C5428486-50A0-4a02-9D20-520B59A9F9B3} - C:\Program Files\ShoppingReport\Bin\2.6.58\ShoppingReport.dll (file missing
Đây là 2 file đó đó bạn.

lactantan401 09 Mar 2010, 13:46
Xin lỗi khaluan (và thầy admin) nhé, vì mình cần hỏi trò quoctn nên chen vô đây.
Bạn quoctn cho tui hỏi là khi quét virus = các software trong bài 4 (tốt nhất) thì mình nên để System restore on or off, sau khi quét thì off or on, vậy bạn?
Cảm ơn 2 bạn nhìu.

quoctn 09 Mar 2010, 14:21
Xin phép thầy Admin cho các trò thảo luận ở đây một tí.
To Khaluan: Tại mình xem file log trước, đúng là file log sau chỉ còn 2 dòng liên kết đến file.dll của ShoppingReport tuy nhiên nó báo bị missing file. Tức là fix có tác dụng. Bạn nên khởi động lại máy xem sao.
To Lactantan: Đúng là trước khi quét virus bạn phải tắt sysstem restore tức là "off". Sau khi quét cũng để off luôn. Khi cần xài như tạo điểm luu7 hay phục hồi điểm lu7u thì mới on nó lên.

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 14:43
Oh Yeah, thầy và các bạn ơi, sau một hồi vật lộn với cái máy tính mình đã cài được trình Malwarebytes'Anti-Malware và đang full scan nó chạy thử. Giờ cái dòng chữ đỏ Objects infected đang hiện số 56, mình không biết đó là hiển thị cho cái gì, bạn nào biết chỉ giúp mình với nha.
@ Quoctn: Mình chưa khởi động lại máy được nên chưa biết 2 file trên có mất không, để lát nữa mình chạy full scan xong khởi động máy lại rồi mình sẽ báo cho bạn biết nha, cảm ơn bạn nhiều!

hosof3khaluan 09 Mar 2010, 16:53
Sau khi chạy full scan lần 1 thì nó báo 174 file bị nhiễm virut và chạy lần 2 thì máy còn báo 3 file mà 3 file này ở lần 1 mình không có chọn để Remove. Và nó còn hiện lên bảng này (bảng này lần 1 không hiện):
Malwarebytes' Anti-Malware 1.44
Database version: 3839
Windows 5.1.2600 Service Pack 2
Internet Explorer 8.0.6001.18702
09/03/2010 4:37:25 PM
mbam-log-2010-03-09 (16-37-25).txt
Scan type: Full Scan (C:\|D:\|E:\|)
Objects scanned: 168285
Time elapsed: 39 minute(s), 16 second(s)
Memory Processes Infected: 0
Memory Modules Infected: 0
Registry Keys Infected: 0
Registry Values Infected: 0
Registry Data Items Infected: 3
Folders Infected: 0
Files Infected: 0
Memory Processes Infected:
(No malicious items detected)
Memory Modules Infected:
Registry Keys Infected:
Registry Values Infected:
Registry Data Items Infected:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Security Center\AntiVirusDisableNotify (Disabled.SecurityCenter) -> Bad: (1) Good: (0) -> Not selected for removal.
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Security Center\FirewallDisableNotify (Disabled.SecurityCenter) -> Bad: (1) Good: (0) -> Not selected for removal.
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Security Center\UpdatesDisableNotify (Disabled.SecurityCenter) -> Bad: (1) Good: (0) -> Not selected for removal.
Folders Infected:
Files Infected:
Không biết cái này nó nói gì vậy mai thầy xem rồi bảo cho em biết nghe thầy.
Khi diệt virut bằng trình Malware xong mình làm lại bài 4 thì thấy trình HaijackThis hiện lên thành chữ HaijackThisIntaller.exe chứ không như chữ lúc đầu nữa và dung lượng của nó cũng khác: lúc đầu là 396 KB (405.504 bytes), còn lúc sau là 796 KB (815.104 bytes).
Như vậy là mình nên xoá bớt cái đầu đi phải không thầy?
Mong mau qua ngày để gặp lại thầy !

admin 09 Mar 2010, 23:41
Máy tương đối ngon rùi đó.
hosof3khaluan tiếp tục bài học nha.
quoctn 10 Mar 2010, 10:41

nói chung là ok rồi. Bạn xem trang mở mặc định
R0 - HKLM\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Start Page = http://home.sweetim.comInternet Start Page
của IE có cần thiết không? nếu không ần thì remove nó luôn

admin 10 Mar 2010, 10:55
Máy hosof3khaluan mặc dù ngon lành, không thấy virus nhưng có thể không hữu hiệu [chạy nhanh]. Nhưng cái đo chắc phải để đến loạt bài tới.

hosof3khaluan 10 Mar 2010, 11:06
Đúng rồi đó thầy, máy chạy chậm lắm.
À, thầy cho em hỏi: máy em đang học chứa rất nhiều dữ liệu vậy thầy có thể hướng dẫn cho em làm file ghost hay cái Backup gì đó không thầy.

admin 10 Mar 2010, 11:14
admin không rành cái này. Chắc nit97, quoctn, khanhlinh hay bờm có thể giúp được không?

quoctn 10 Mar 2010, 11:33
Ok Khaluan
Vì trên này chưa đến bài học đó nên có gì trao đổi qua email nhé. Mail me: [email protected].

hosof3khaluan 10 Mar 2010, 11:35
OK, Cảm ơn bạn Quoctn.

quoctn 10 Mar 2010, 14:47
Chỉnh một vài cái để máy chạy nhanh hơn
- Chỉ định bộ nhớ ảo: Vào Control Panel mở System để vào Properties System, nhấn vào tag Advanced, nhấn vào nút Setting dưới mục Peformance, nhấn tiếp vào tag Advanced rồi nhấn nút Change để mở cửa sổ Virtual Memory. Dưới khung Drive nên chọn ổ đĩa khác với ổ đĩa chứa hệ điều hành để chứa files nhớ ảo của Win. Nhấn vào nút Custom size, nhập số lương MB cần làm file nhớ ảo vào (thường thì gấp 3 lần RAM của máy và nhập 2 ô trên dưới bằng nhau). Sau đó nhấn nút Set, Ok để hoàn tất.
- Tắt các Services không cần thiết: Vào Control Panel mở Administrative Tools lên, nhấp đúp vào icon Services để mở cửa sổ Services. Ở khung bên phải dò tìm các dòng như Automatic Updates, Error Reporting, Help and Support và một số dịch vụ không cần xài khác nữa (sau này khi bạn có kinh nghiệm) disable nó đi. Cách làm là nhấp phải vào dòng services muốn disable chọn properties nếu nó đang chạy thì nhấn nút Stop, sau đó nhấn vào mủi tên cuối dòng Starup type, chọn Disable. Xong Ok để hòn tất.
- Remove bớt các chương trình không cần thiết trong Starup để khởi động cho nhanh: Vào lệnh Run gõ: msconfig, enter. Nhấn tag Starup, bỏ chọn các chương trình như: Google Toolbar, Adobe Gamma, Skype…Khi nào cần thì mình vào Programmes gọi nó chạy.
- Máy của Khaluan thì nên gở luôn các chương trình như google toolbar, Yahoo toolbar, Sweet toolbar, OrderReminder.exe của HP, cái Ask toolbar của Foxit nếu không cần thì gỡ luôn. Tắt luôn Service: Google Software Updater (gusvc) - Google - C:\Program Files\Google\Common\Google Updater\GoogleUpdaterService.exe luôn.
Làm xong sẽ thấy máy nhanh hơn trước nhiều đó. Mình có mail cho Khaluan nhớ check mail nhé.

bowmq21st 16 Mar 2010, 22:43
Để computer chạy được nhanh hơn, chúng ta cũng có thể làm thêm những việc này: Disk cleanup và Disk Defragmenter bằng cách vào Accessories >System tools >Disk cleanup or >Disk Defragmenter.
Maybe help.:-)

113811 top -

IT - lactantan401

lactantan401 09 Mar 2010, 08:54
Chít rùi, em làm bài (2. MalwareBytes) và thấy bị giống y như khaluan thầy ơi.

admin 09 Mar 2010, 09:00
2. Download và cài SUPERAntiSpyware, HijackThis.

lactantan401 09 Mar 2010, 09:08
Sau khi download và cài SUPERAntiSpyware, HijackThis. Em có thể dùng pm nào quét virus luôn không ạ? (khi vẫn ở Safe mode) để diệt con trojan?

admin 09 Mar 2010, 09:12
PM là gì?
Dùng SUPERAntiSpyware scan và detet virus trước, rồi báo cáo.

lactantan401 09 Mar 2010, 09:17
Xin lỗi thầy, em viết tắt PM = phần mềm = software.
Em reboot ngay đây ạh.

lactantan401 09 Mar 2010, 10:09
Sau khi reboot safe mode with Networking, thì em download có kết quả như sau:
2. MalwareBytes: kết quả cũng "thấy giống" lúc đầu (boot bình thường) same khaluan.
3. HijackThis: download và cài dễ dàng.
1. SUPERAntiSpyware: download xong, nhưng cài không được (máy thông báo: "The windows Installer service is not accessible in Safe Mode. Please try again when your computer is not in Safe Mode or you can System Restore to return your machine to a previous good state.".
Restart lại bình thường, em đã cài đặt được rồi và đang tiến hành quét virus (em cho Kaspersky - quit).

lactantan401 09 Mar 2010, 10:26
Em dùng SUPERAntiSpyware scan xong rồi thầy.
Trên màn hình thông báo:
Memory Items Detected 0
Files Detected 23
Registry Items Detected 0
Total Threats etected 23
Scan Time 00:20:10
Adware Tracking Cookie [23 items]
Xin thầy Admin giải thích giùm em.

lactantan401 09 Mar 2010, 10:40
Báo cáo thầy rằng sau khi SUPERAntiSpyware scan xong, thì computer tự động restart, và cả 2 (SUPERAntiSpyware; Kaspersky) đều khởi động bình thường mà không có bất kỳ sự "phàn nàn" nào. Vậy mà em cứ sợ "tụi nó" đụng độ nhau, hihi.

admin 09 Mar 2010, 11:14
Scan bằng MalwareBytes
1. Click this: https://www.strongspace.com/saigon/public/upload/admin/mbam-setup.exe
2. >Save file
3. Cài
4. Quét
5. Báo cáo.

lactantan401 09 Mar 2010, 12:42
Em đã cài và scan bằng MalwareBytes xong, có dòng thông báo Objects infected: 1 (màu đỏ đậm).
Vậy là máy của em dính 1 con (gì), phải không thầy?
Cảm ơn bạn Nit97 - Lớp phó học tập - đã giải thích, hướng dẫn thêm cho lactantan qua Yahoo.

lactantan401 09 Mar 2010, 22:11
Em mới sử dụng MalwareBytes chọn chế độ full scan khi xong thì Objects infected: 0, hết "vi dzút" malware, hihi.
Còn với SUPERAntiSpyware chọn chế độ Perform complete scan, xong thì thấy vẫn còn Files Detected: 7 (Adware Tracking cookie).
Làm sao để diệt sạch virus vậy, thầy admin hướng dẫn em với.

admin 09 Mar 2010, 22:18
Máy của lactantan401 tương đối ngon lành rùi.
1. Nên làm một cái Restore point phòng khi hữu sự
2. Tiếp tục những bài kế
3. Ôn lại những bài cũ [trăm hay không bằng tay quen].
Vậy nha.

lactantan401 10 Mar 2010, 12:01
Bó tay rùi thầy ui. Em thấy như làm đám rừng vậy, không phân biệt được các file nào để delete (xoá nhầm thì khổ).
Nếu em để nguyên (không xoá) thì có bị ảnh hưởng gì không thầy? Em boot máy bình thường.

admin 10 Mar 2010, 21:49
Hàng này có thể rất nguy hiểm:
HKLM\..\Run: [AVP] "C:\Program Files (x86)\Kaspersky Lab\Kaspersky Internet Security 2010\avp.exe"
Cài Xóa chương trình
1. >Start >Control Panel >>Add or Remove Programs
2. Chọn hàng có những chữ như trên [Phải thật cẩn thận]
3. >Remove >Yes >Yes
4. Quét HijackThis, báo cáo.

lactantan401 11 Mar 2010, 09:24
Xin báo cáo Thầy:
Máy của em cài Win7, em không thấy Add or Remove Programs, mà chỉ có Programs and Features (cũng uninstall/ change...). Em tìm trong này không thấy có những dòng như trên.
Em đã quét HijackThis ở chế độ Safe Mode, thì xóa được dòng O4 - HKLM\..\Run: [AVP] "C:\Program Files (x86)\Kaspersky Lab\Kaspersky Internet Security 2010\avp.exe", còn các dòng (có file missing) không xóa được, thầy Admin ơi.
Reboot máy thì thấy biểu tượng của Kaspersky biến mất trên màn hình desktop và ở thanh menu (kế đồng hồ và lịch của máy-góc dưới bên phải).

admin 11 Mar 2010, 10:06
Chưa khả quan lắm.
Chờ admin vài ngày nha.

lactantan401 11 Mar 2010, 10:11
Dạ.

nit97 11 Mar 2010, 11:52
Thầy ơi, cái này là chương trình của Kaspersky Anti-Virus. Theo em không cần gỡ bỏ. Nếu máy của Lacttan401 không có sử dụng Kaspersky Anti-Virus thì nó là Malware, khi đó mới gỡ bỏ. Trên mạng có viết: If you don't have Kasperky, then it is a malware and should be removed.
Thầy để dành thời gian soạn bài mới cho tụi em học nữa đi, Hi hi (siêng học thấy ớn)

admin 12 Mar 2010, 08:26
cái này là chương trình của Kaspersky Anti-Virus. Theo em không cần gỡ bỏ. Nếu máy của Lacttan401 không có sử dụng Kaspersky Anti-Virus thì nó là Malware, khi đó mới gỡ bỏ.
admin nghĩ nó là con virus giả dạng Kaspersky đó.

lactantan401 12 Mar 2010, 08:29
Để em liên lạc với Bộ phận chăm sóc khách hàng của Kaspersky, hỏi họ xem sao héng thầy?

nit97 12 Mar 2010, 08:31
Em thấy máy có cài Kaspersky đều xuất hiện file này, còn nếu không chắc dùng thêm processExplore, autoruns, unlocker để coi file này hoạt động ra sao.

admin 12 Mar 2010, 09:00
Hello nit97: xem thực hành dưới đây đồng thời đọc:
1. http://hjt.networktechs.com/parse.php?log=784846
2. http://www.howtogeek.com/howto/windows- ... sta-or-xp/

1. Start
2. Gõ cmd vào khung,
3. Nhìn lên trên, bấm vào cmd
4. Gõ ngay sau prompt: sc delete WMPNetworkSvc
[rất cẩn thận]
5. Bấm Enter

admin 12 Mar 2010, 09:04
Nếu thành công [không thấy hàng đỏ này nữa], làm tiếp tục cho những hàng O23 có chữ misssing file.

lactantan401 13 Mar 2010, 00:02
Em chưa liên lạc với bạn nit97 được, nên em chưa dám thử xoá.
Có phần mềm diệt virus Avast! Antivirus, không biết có tốt không mà em thấy quảng cáo quá xá. Mhờ thầy Admin "nghiên cứu" giùm xem có dùng "ngon bổ rẻ" không ạh.
http://nld.com.vn/20100312031011332P0C1 ... -virus.htm

admin 13 Mar 2010, 00:56
Đã nhiều lần đi tìm, ngâm kíu tùm lum, admin nghĩ 2 chương trình free, ngon, bổ, rẻ mà admin giới thiệu là "đủ" dùng:
. SUPERAntiSpyware
. MalwareBytes
và MalwareBytes [cũng ngon bổ rẻ lun] dùng để sửa chữa.

lactantan401 13 Mar 2010, 08:56
Em đã liên hệ được với bạn nit97 rùi thấy ơi. Nit97 "đi dạo" qua 1 vòng trong máy em rùi ... đi ra. Nhờ bạn nit97 báo cáo thấy Admin nha.
Cảm ơn nit97 rất nhìu. Mai mốt giúp lactantan điền đơn kiểu này được đó, hehe.

nit97 13 Mar 2010, 08:56
Báo cáo thầy
Hôm nay em đã phối hợp với Lactantan và dùng teamviewer để em xem từ xa thì thấy:
- Máy hiệu Acer dùng Windows 7 Home, 2MB Ram... có dùng phần mềm kế toán, SQL, em có dùng autoruns, processExplore phối hợp, HijackThis, nhận xét:
* lactantan đang ở chế độ Use nên không chỉnh được hệ thống, tất cả phải ở quyền administrator mới xử lý đươc.
*O9 - Extra button: &Ba`n phi´m a?o - {4248FE82-7FCB-46AC-B270-339F08212110} - C:\Program Files (x86)\Kaspersky Lab\Kaspersky Internet Security 2010\klwtbbho.dll
O23 - Service: Kaspersky Internet Security (AVP) - Kaspersky Lab - C:\Program Files (x86)\Kaspersky Lab\Kaspersky Internet Security 2010\avp.exe
2 cái này đúng là thư viện của Kaspersky - Internet Security bàn phỉm ảo
Máy có dùng phần mềm kế toán nên không dám tác động nhiều, lỡ có gì thì toi. Nhiều khi do nơi bán phần mềm kế toán họ có điều chỉnh 1 số cái trong hệ thống.
Em xin báo cáo hết

admin 13 Mar 2010, 09:03
Nếu nit97 nói ok thì chắc là ok rùi.
Cảm ơn nit97 nha.

lactantan401 13 Mar 2010, 09:10
Hoan hô thầy Admin và bạn nit97.
Vậy là em đã hoàn tất bài 5 và tốt nghiệp rùi, mừng quá.

113813 top -

IT - lybui89

lybui89 17 Mar 2010, 12:01
computer của toi moi bi virus không xài được ra tiệm người ta nói phải xoá tất cả và cài lại như ban đầu. Anh em trong diễn đàn xin giúp đỡ tôi phải làm sao với computer của tôi. Cảm ơn

nit97 17 Mar 2010, 12:17
Chào lybui89: Máy bị virus khi bạn đem ra tiệm, thường họ sẽ cài lại máy tính của bạn (bằng cách ghost khoảng 15' là xong). Vừa lẹ, vừa mau lấy tiền của khách. Tuy nhiên nếu là máy có phần mềm kế toán hay dữ liệu quan trọng thì sẽ mất thời gian hơn.
Bạn có thể mô tả những tình trạng của máy bạn để các ACE trên diễn đàn có thể tham vấn cho bạn cách khắc phục virus (nếu nhẹ). Máy bạn còn kết nối được Internet hay không? Nếu còn kết nối được Internet, tôi có thể giúp diệt virut trên máy bạn từ xa (kết nối qua Internet và sử dụng Teamviewer).
Trước mắt bạn nên Backup dữ liệu quan trọng qua ổ D hay USB bên ngoài.

lybui89 19 Mar 2010, 13:28
máy của em mở lên bây giờ nó không lên desktop mà nó xuất hiện cái hình antivirus không vào được enternet. Bửa đó ra tiệm mua antivirus nhưng người ta dùng antivirus cũng chưa chắc được. Người ta bảo xoá luôn hết chương trình và phải cài lại từ đầu.
nguyên nhân bị là do em mở xem email của người lạ nên bị nhiễm virus và nó dùng email của em để gửi virus qua máy người khác.

nit97 19 Mar 2010, 13:51
Chào lybui89, như vậy bạn đã và đang dùng phần mềm antivirus nào? (Symantac, Kaspersky, Bkav, Avira...)
- Theo như bạn mô tả: nó không lên desktop...: bạn vào windown và tới màn hình logon (để gõ username và password) thì màn hình đứng tại đó? chỉ di chuyển được con chuột, trên màn hình chỉ có 1 màu màu xanh da trời, không thấy các icon trên desktop?
- Nếu có sử dụng Antivirus, Bạn đã quét và diệt virut chưa, bạn có kết nối được internet chưa? Nếu có kết nối thì bạn vào www.teamviewer.com để cài đặt phần mềm kềt nối từ xa, khi đó tôi mới có thể giúp bạn

admin 19 Mar 2010, 20:50
lybui89 có thể khởi động bằng Safe Mode được không? Xem ở đây: viewtopic.php?t=7307

lybui89 20 Mar 2010, 03:52
cảm ơn thầy admin va anh nit97 đã chỉ dẫn
em đã khởi đông safe mode và thấy màn hình xấu xí lắm
vậy em muốn diệt virus thì phải lam sao nhờ anh chị giúp đỡ. em co thể sử dụng antivirus free được ko vậy

admin 20 Mar 2010, 04:12
Khởi động được bằng Safe Mode thì cũng còn hy vọng lắm.
Bây giờ lybui89 khởi động với "Safe Mode with Networking" rồi tiếp tục những bài học kế tiếp. Tự những bài học [rất căn bản] này cũng có thể giết được virus. viewtopic.php?t=7284
Nếu lybui89 [không biết đến những bài học này và cứ] hỏi giờ phải làm sao thì admin cũng chỉ biết đem những bài học đó ra để nói thôi.

lybui89 07 Apr 2010, 10:04
chào thầy admin máy khác của em cũng mới bị virus và cũng khởi động được bằng safe mode vậy mình thực hiện 6 bài học mà thầy dạy thì sẽ diệt được virus phải không
cho em hỏi return la nút gì trên bàn phím vi tính vây.
nhờ thầy chỉ dùm ạ

admin 07 Apr 2010, 10:08
là Enter.

lybui89 07 Apr 2010, 10:20
em củng khở động bằng safe mode with networking ma cũng không nối được với internet vậy thầy
máy của em khong phải là window xp và củng khong phải window 7 mà là window calander gì dó
vậy bài 2 em phải làm sao đây. nhờ thầy chỉ dùm

quoctn 07 Apr 2010, 10:28
lybui89 nhìn dưới taskbar nơi góc phải của màn hình, có hình 2 cái máy tính không? nếu có thì có bị dấu gạch chéo hay dấu chấm than?
P/s lybui89 connect với internet bằng cách nào? Dial up, ADSL hay Wifi?
Windows Calendar là một ứng dụng trong Windows Vista và Windows 7 chứ không phải là hệ điều hành.

lybui89 07 Apr 2010, 10:34
kết nối bằng sợi dây mạng cảm ơn anh

quoctn 07 Apr 2010, 10:48
Lybui89 vào device manager như sau: Start> ControlPanel> nhấp đúp vào icon System, chọn tab Hardware, nhấn nút Device Manager. Dò xuống dòng Network Adapter xem nó có cảnh báo gì không? Có dòng đó không?

lybui89 12 Apr 2010, 10:07
bài 3 em dowwnload giông như thực hành 1 rui nhưng mình muốn quét virus thì minhh nhấn vào cái gì để quét vậy
cảm ơn

quoctn 12 Apr 2010, 15:00
Bạn download về rồi phải cài đặt mới sử dụng được. Nếu chưa cài đặt thì nhấp đúp vào file SUPERAntiSpyware.exe để cài đặt. Nhấn Next, chọn I Agree, nhấn Next... để tiếp tục cài, cuối cùng nhấn Finish để hoàn tất.
Sau khi cài xong, chương trình sẽ tự chạy, nó có biểu tượng dưới khay hệ thống. Để mở bảng điều khiển của nó lên thì đưa chuột vào biểu tượng, nhấn phải, chọn dòng đầu tiên: Scan for sypware....
Nếu là lần chạy đầu tiên thì bạn khai báo email cho nó nếu được hỏi.
Trong bảng điều khiển nhấn vào nút "Scan your Computer" để chương trình quét máy tính của bạn. Cứ nhấn next để tiếp tục, theo các option đã chọn sẳn là có thể xài được. Muốn nâng cao hơn thì phải cố gắng tìm hiểu. Đọc được sơ sơ tiếng Anh khá thuận tiện cho việc tìm hiểu. Thân.

lybui89 16 Apr 2010, 11:31
cho minh hỏi chương trình quét virus của bài học 3 xài được bao lâu thì mình phải dowwnload lai vậy. thanks a lot

quoctn 16 Apr 2010, 11:43
Không cần download lại. Khi sử dụng nó sẽ tự cập nhật hoặc mình cập nhật các nhận dạng về spyware mới để tìm diệt và ngăn chặn.

lybui89 22 Apr 2010, 01:47
cho mình hỏi dùng superantispyware cho quét virus trong thời gian bao lâu thì mình cho ngừng diệt virus vậy mấy anh chị.
với lại chương trình hijackthis mình phải download lại thường xuyên phải không.
hồi nãi em vào cái download hijackthis thấy cái mới để là 2.03(beta) mà download nó mà xài không được,nhờ anh chị giúp dùm.
cho em hỏi 1 câu nữa nha bài 3 thực hành 2 window vista đâu thấy chữ add or remove programs đâu em tìm hoài mà không thấy chữ này. cảm ơn

quoctn 22 Apr 2010, 06:04
- Thường kiểm tra và diệt virus định kỳ 1 tuần 1 lần
Thỉnh thoảng cập nhật phiên bản mới từ website của nhà sản xuất.
- Bản beta là bản thử nghiệm nên cứ xài bản củ, đợi ra bản chính thức rồi xài.
- Trong Win Vista Add ỏ Remove Programs = Programs > Uninstall

lybui89 23 Apr 2010, 02:49
máy của em là window vista hôm trước bị nhiễm virus sau khi đã quét sạch virus trong thời gian hơn 1 tiếng nhưng khi mở máy lại thấy nó chạy chậm hơn so với lúc trước nhiều vậy em phải làm sao. Mong được anh Quoctn hay các anh chị trong diễn đàn giúp dùm có cách nào cho nó hoạt động nhanh như lúc trước không.
Cho gửi lời cảm ơn anh chị.

quoctn 23 Apr 2010, 07:55
Máy chạy chậm có rất nhiều nguyên nhân. Bạn xem ở các link sau:
viewtopic.php?f=57&t=7512
viewtopic.php?f=57&t=7874

lybui89 01 May 2010, 03:32
cho em hỏi máy em là window Vista lúc bị nhiễm virus em cho quét bằng superantispyware nhấn váo scan your computer nhìn mục threats detected nó để có 824 cho quét khoảng hơn 1 tiếng xong rùi em thử quét virus lại thêm 1 lần nữa nhìn mục threats detected thì vẫn để là 824 vậy là còn virus hay hết virus vậy và bây giờ máy của em chạy chậm hơn hồi trước nhiều lắm
cảm ơn anh

quoctn 01 May 2010, 06:25
lybui89 dùng Hijack This (bài số 5) xong rồi post file log của nó lên đây. Mọi người mới tìm giúp cái nào làm máy bạn chạy chậm.

lybui89 01 May 2010, 06:54
http://hjt.networktechs.com/
em bỏ file log vào trang web hjt.networktechs.com rùi
mà nhấn nút parse rùi mà không được
nó không hiện lên chữ nào cả
HijackThis.de Security Direct download
To the authors homepage
HijackThis log file analysis
HijackThis opens you a possibility to find and fix nasty entries on your computer easier.
Therefore it will scan special parts in the registry and on your harddisk and compare them with the default settings. If there is some abnormality detected on your computer HijackThis will save them into a logfile. In order to find out what entries are nasty and what are installed by the user, you need some background information.
A logfile is not so easy to analyze. Even for an advanced computer user. With the help of this automatic analyzer you are able to get some additional support. Just paste your complete logfile into the textbox at the bottom of this page.
Due to a few misunderstandings, I just want to make it clear that this site provides only an online analysis, and not HijackThis the program.
Service & Support
HijackThis.de Supportforum Deutsch | English
Forospyware.com (Spanish) www.forospyware.com
Malwarecrypt.com www.malwarecrypt.com
Computerhilfen www.computerhilfen.com
Did you know...?
..., that you can also use the MD5-Hash function of HijackThis in order to get a better analyzing result?
Log file
You can paste a logfile in this textbox
or you can choose a logfile from your computer
Show the visitors ratings
Help us to keep this free service online! Please give us a small donation via PayPal.
It seems that you don't use an anti-virus scanner or your scanner is not active. Only an anti-virus scanner can protect you against new viruses. You can look here for a good anti-virus scanner.
We couldn't detect any active process of a firewall on your system. Possible reasons:
(1.) You are using the windows firewall or a hardware firewall.
(2.) You are using a firewall of an unknown vendor.
(3.) You are using a firewall, but for unknown reasons it is disabled
(4.) You don't use any firewall at all.
We recommend you to use a firewall. Download and install one or activate windows xp´s own one. In case you got questions or you want us to add the firewall you use to our database, contact us at our forum.
Actions Entry Kind Visitor's assessment Information
Logfile of Trend Micro HijackThis v2.0.2
This should be the newest version.
Platform: Windows XP SP3 (WinNT 5.01.2600)
MSIE: Internet Explorer v8.00 (8.00.6001.18702)
This should be the newest version.
Boot mode: Normal
Very safe This entry was classified from our visitors as good.
C:\WINDOWS\System32\smss.exe
Very safe
This entry was classified from our visitors as good.
C:\WINDOWS\system32\winlogon.exe
Very safe
C:\WINDOWS\system32\services.exe
Safe
C:\WINDOWS\system32\lsass.exe
Very safe
C:\WINDOWS\system32\svchost.exe
Safe
C:\WINDOWS\System32\svchost.exe
Very safe
C:\Program Files\AVG\AVG9\avgchsvx.exe
Very safe This is a unknown process.
C:\Program Files\AVG\AVG9\avgrsx.exe
Very safe Safe (4.71 / 5.00)
C:\Program Files\AVG\AVG9\avgcsrvx.exe
Safe Safe (4.25 / 5.00)
C:\WINDOWS\Explorer.EXE
Very safe
C:\WINDOWS\system32\spoolsv.exe
Safe
C:\Program Files\Common Files\Java\Java Update\jusched.exe
Very safe
Possibly nasty! According to our database this process runs normally in c:\programme\java\.*\bin\! Check if you know this process and arrange a viruscheck where required. Java Runtime
C:\WINDOWS\system32\taskswitch.exe
Very safe
Windows XP Power Tools Taskswitch
C:\WINDOWS\system32\hkcmd.exe
Safe
C:\WINDOWS\system32\igfxpers.exe
Very safe
C:\PROGRA~1\AVG\AVG9\avgtray.exe
C:\Program Files\Yahoo!\Search Protection\SearchProtection.exe
Safe Safe (3.75 / 5.00)
C:\Program Files\Common Files\Adobe\ARM\1.0\AdobeARM.exe
Safe (3.82 / 5.00)
C:\WINDOWS\system32\ctfmon.exe
Very safe
C:\Program Files\Windows Desktop Search\WindowsSearch.exe
Safe
Windows Desktop Search (WDS)
C:\Program Files\AVG\AVG9\avgwdsvc.exe
Very safe Safe (4.45 / 5.00)
C:\Program Files\Java\jre6\bin\jqs.exe
Very safe This is a unknown process.
C:\WINDOWS\system32\svchost.exe
Safe
C:\WINDOWS\system32\SearchIndexer.exe
Safe
C:\Program Files\Yahoo!\SoftwareUpdate\YahooAUService.exe
Safe Safe (3.51 / 5.00)
C:\Program Files\AVG\AVG9\avgnsx.exe
Safe Safe (4.08 / 5.00)
C:\WINDOWS\system32\wuauclt.exe
Neutral
Windows Update AutoUpdate Client
C:\Program Files\SUPERAntiSpyware\SUPERAntiSpyware.exe
Very safe
C:\Program Files\Common Files\Java\Java Update\jucheck.exe
Possibly nasty! According to our database this process runs normally in c:\programme\java\jre1.5.0_02\bin\! Check if you know this process and arrange a viruscheck where required. Part of Java
C:\Program Files\Internet Explorer\iexplore.exe
Safe
C:\Program Files\Internet Explorer\iexplore.exe
Safe
C:\WINDOWS\system32\SearchProtocolHost.exe
Safe
C:\Program Files\Trend Micro\HijackThis\HijackThis.exe
Safe Remember that Hijackthis must be run in an own folder. Only if Hijackthis run in an own folder it will create backups! This entry was classified from our visitors as good.
R1 - HKCU\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Search Page = http://go.microsoft.com/fwlink/?LinkId=54896
Safe This entry was classified from our visitors as good.
R0 - HKCU\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Start Page = http://www.yahoo.com/
Very safe This page has been identified as safe.
R1 - HKLM\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Default_Page_URL = http://go.microsoft.com/fwlink/?LinkId=69157
R1 - HKLM\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Default_Search_URL = http://go.microsoft.com/fwlink/?LinkId=54896
R1 - HKLM\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Search Page = http://go.microsoft.com/fwlink/?LinkId=54896
R0 - HKLM\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Start Page = http://go.microsoft.com/fwlink/?LinkId=69157
R0 - HKLM\Software\Microsoft\Internet Explorer\Search,SearchAssistant =
R0 - HKLM\Software\Microsoft\Internet Explorer\Search,CustomizeSearch =
O2 - BHO: &Yahoo! Toolbar Helper - {02478D38-C3F9-4efb-9B51-7695ECA05670} - C:\Program Files\Yahoo!\Companion\Installs\cpn0\yt.dll
Very safe Ycomp*_*_*_*.dll - Yahoo Companion!, Yahoo Companion!

113814 top -

IT - Lybui (tiếp theo)

O2 - BHO: AcroIEHelperStub - {18DF081C-E8AD-4283-A596-FA578C2EBDC3} - C:\Program Files\Common Files\Adobe\Acrobat\ActiveX\AcroIEHelperShim.dll
Safe Unknown application. This entry was classified from our visitors as good.
O2 - BHO: WormRadar.com IESiteBlocker.NavFilter - {3CA2F312-6F6E-4B53-A66E-4E65E497C8C0} - C:\Program Files\AVG\AVG9\avgssie.dll
Neutral LinkScannerIE.dll - LinkScanner, http://linkscanner.explabs.com/linkscann er/default.asp
O2 - BHO: Java(tm) Plug-In 2 SSV Helper - {DBC80044-A445-435b-BC74-9C25C1C588A9} - C:\Program Files\Java\jre6\bin\jp2ssv.dll
Very safe jp2ssv.dll - Sun_Java, http://java.sun.com/javase/downloads/ind ex.jsp browser plugin
O2 - BHO: JQSIEStartDetectorImpl - {E7E6F031-17CE-4C07-BC86-EABFE594F69C} - C:\Program Files\Java\jre6\lib\deploy\jqs\ie\jqs_plugin.dll
Safe jqs_plugin.dll - Java Quick Starter, https://jdk6.dev.java.net/testQS.html
O2 - BHO: SingleInstance Class - {FDAD4DA1-61A2-4FD8-9C17-86F7AC245081} - C:\Program Files\Yahoo!\Companion\Installs\cpn0\YTSingleInstance.dll
O3 - Toolbar: Yahoo! Toolbar - {EF99BD32-C1FB-11D2-892F-0090271D4F88} - C:\Program Files\Yahoo!\Companion\Installs\cpn0\yt.dll
Very safe Ycomp*_*_*_*.dll - Yahoo Companion!, http://companion.yahoo.com/
O4 - HKLM\..\Run: [IMJPMIG8.1] "C:\WINDOWS\IME\imjp8_1\IMJPMIG.EXE" /Spoil /RemAdvDef /Migration32
Safe Not dangerous, but unnecessary. This entry was classified from our visitors as good.
O4 - HKLM\..\Run: [PHIME2002ASync] C:\WINDOWS\system32\IME\TINTLGNT\TINTSETP.EXE /SYNC
Very safe Not dangerous, but unnecessary. Part of Microsoft's Input Message Editor (IME) for translating Japanese/Chinese text in IE
O4 - HKLM\..\Run: [PHIME2002A] C:\WINDOWS\system32\IME\TINTLGNT\TINTSETP.EXE /IMEName
Safe Not dangerous, but unnecessary. Part of Microsoft's Input Message Editor (IME) for translating Japanese/Chinese text in IE
O4 - HKLM\..\Run: [SunJavaUpdateSched] "C:\Program Files\Common Files\Java\Java Update\jusched.exe"
Java von Sun
O4 - HKLM\..\Run: [CoolSwitch] C:\WINDOWS\system32\taskswitch.exe
O4 - HKLM\..\Run: [igfxtray] C:\WINDOWS\system32\igfxtray.exe
Neutral Not dangerous, but unnecessary. Quick access to the control panel via a System Tray icon for graphics based upon the Intel chipsets (ie, i810). These chipsets are often included on motherboards. Available via Start -> Settings -> Control Panel
O4 - HKLM\..\Run: [igfxhkcmd] C:\WINDOWS\system32\hkcmd.exe
Very safe Intel Hot Keys Command Module. Monitors the keyboard for the key-presses you specified in the program.
O4 - HKLM\..\Run: [igfxpers] C:\WINDOWS\system32\igfxpers.exe
O4 - HKLM\..\Run: [AVG9_TRAY] C:\PROGRA~1\AVG\AVG9\avgtray.exe
Safe Safe (4.68 / 5.00)
O4 - HKLM\..\Run: [Adobe Reader Speed Launcher] "C:\Program Files\Adobe\Reader 9.0\Reader\Reader_sl.exe"
Safe Not dangerous, but unnecessary. This entry was classified from our visitors as good.
O4 - HKLM\..\Run: [YSearchProtection] "C:\Program Files\Yahoo!\Search Protection\SearchProtection.exe"
Safe Safe (3.75 / 5.00)
O4 - HKLM\..\Run: [Adobe ARM] "C:\Program Files\Common Files\Adobe\ARM\1.0\AdobeARM.exe"
Safe Safe (4.14 / 5.00)
O4 - HKCU\..\Run: [Messenger (Yahoo!)] "C:\PROGRA~1\Yahoo!\Messenger\YahooMessenger.exe" -quiet
Yahoo Instant Messenger
O4 - HKCU\..\Run: [Search Protection] C:\Program Files\Yahoo!\Search Protection\SearchProtection.exe
Very safe Safe (3.75 / 5.00)
O4 - HKCU\..\Run: [ctfmon.exe] C:\WINDOWS\system32\ctfmon.exe
O4 - HKUS\S-1-5-19\..\RunOnce: [_nltide_3] rundll32 advpack.dll,LaunchINFSectionEx nLite.inf,C,,4,N (User 'LOCAL SERVICE')
Safe Safe (3.83 / 5.00)
O4 - HKUS\S-1-5-20\..\RunOnce: [_nltide_3] rundll32 advpack.dll,LaunchINFSectionEx nLite.inf,C,,4,N (User 'NETWORK SERVICE')
Very safe Safe (3.83 / 5.00)
O4 - HKUS\S-1-5-18\..\RunOnce: [_nltide_3] rundll32 advpack.dll,LaunchINFSectionEx nLite.inf,C,,4,N (User 'SYSTEM')
O4 - HKUS\.DEFAULT\..\RunOnce: [_nltide_3] rundll32 advpack.dll,LaunchINFSectionEx nLite.inf,C,,4,N (User 'Default user')
O4 - Global Startup: Windows Search.lnk = C:\Program Files\Windows Desktop Search\WindowsSearch.exe
Safe Microsofts Windows Desktop Search (WDS)
O8 - Extra context menu item: E&xport to Microsoft Excel - res://C:\PROGRA~1\MICROS~2\Office12\EXCEL.EXE/3000
Very safe The entry E&xport to Microsoft Excel has been identified as safe.
O9 - Extra button: Research - {92780B25-18CC-41C8-B9BE-3C9C571A8263} - C:\PROGRA~1\MICROS~2\Office12\REFIEBAR.DLL
Very safe The entry Research has been identified as safe.
O9 - Extra button: (no name) - {e2e2dd38-d088-4134-82b7-f2ba38496583} - C:\WINDOWS\Network Diagnostic\xpnetdiag.exe
O9 - Extra 'Tools' menuitem: @xpsp3res.dll,-20001 - {e2e2dd38-d088-4134-82b7-f2ba38496583} - C:\WINDOWS\Network Diagnostic\xpnetdiag.exe
O16 - DPF: {E2883E8F-472F-4FB0-9522-AC9BF37916A7} - http://platformdl.adobe.com/NOS/getPlusPlus/1.6/gp.cab
Safe Check if you know this site and fix it if you do not. This entry was classified from our visitors as good.
O17 - HKLM\System\CCS\Services\Tcpip\..\{C4C70571-C1FE-4830-BA52-738B05BCCC14}: NameServer = 4.2.2.2
Do you know the IP or Domain '4.2.2.2'? If not, fix this entry.
O18 - Protocol: linkscanner - {F274614C-63F8-47D5-A4D1-FBDDE494F8D1} - C:\Program Files\AVG\AVG9\avgpp.dll
Safe (4.31 / 5.00)
O20 - Winlogon Notify: !SASWinLogon - C:\Program Files\SUPERAntiSpyware\SASWINLO.dll
Very safe This entry was classified from our visitors as good.
O20 - Winlogon Notify: avgrsstarter - C:\WINDOWS\SYSTEM32\avgrsstx.dll
O20 - Winlogon Notify: RailNotification - C:\WINDOWS\
O23 - Service: AVG Free WatchDog (avg9wd) - AVG Technologies CZ, s.r.o. - C:\Program Files\AVG\AVG9\avgwdsvc.exe
Very safe Safe (4.45 / 5.00)
O23 - Service: Java Quick Starter (JavaQuickStarterService) - Sun Microsystems, Inc. - C:\Program Files\Java\jre6\bin\jqs.exe
Safe Unknown service. (jqs.exe) This entry was classified from our visitors as good.
O23 - Service: Yahoo! Updater (YahooAUService) - Yahoo! Inc. - C:\Program Files\Yahoo!\SoftwareUpdate\YahooAUService.exe
Very safe Safe (3.51 / 5.00)
O24 - Desktop Component 0: (no name) - http://www.nguoi-viet.com/absolutenm/+ pic +
Short analysis
Use these tips at your own risk!
© 2004 - 2010 Mathias Mattner | Contact

quoctn 01 May 2010, 19:07
Chào lybui
Tôi thấy máy bạn cũng bình thường, tuy nhiên các chương trình tự động update chạy hơi nhiều.
Máy chạy chậm như thế nào? ví dụ:
- Khởi động chậm
- Chạy chương trình nào thì chậm, và chậm ra sao?
- Vào mạng chậm?...

lybui89 03 May 2010, 03:34
máy của em khởi động chậm , mở chậm , tắt chậm nhưng vô mạng nhanh
cảm ơn anh

quoctn 03 May 2010, 05:58
Do khi khởi động máy phải load các chương trình chạy nền và tự động update quá nhiều (yahoo, Adobe, Java)
Tắt bớt các chương trình không cần thiết trong Starup để khởi động cho nhanh: Vào lệnh Run gõ: msconfig, enter. Nhấn tag Starup, bỏ chọn các chương trình như: Yahoo Toolbar, Adobe Gamma, Yahoo Search, Yahoo! Updater…Khi nào cần thì mình vào Programs gọi nó chạy
Xem kỹ ở đây viewtopic.php?f=57&t=7512 và tìm thêm các thủ thuật ở các bài khác sẽ khắc phục được vấn đề này.

lybui89 03 May 2010, 07:38
hôm trước em xóa hijackthis rùi bây giờ em download lai sao no không hiện lên icon hijjackthis.exe mà nó hiện lên hijjackthis.msi mà xài không được vậy là bị gi vậy anh quoctn
cảm ơn

lybui89 04 May 2010, 12:15
anh quoctn cho em hỏi máy vi tính em đang xài internet bỗng tự động tắt.cho khởi động lại chơi internet 1 chút rùi tắt nữa nhờ anh giúp dùm.
cảm ơn anh

quoctn 04 May 2010, 14:37
Trước khi tắt nó có bảng thông báo nào không?

lybui89 11 May 2010, 04:57
chào anh quuocnt và anh chị trong diễn đàn
làm sao mình có thể chép nhạc từ máy tính sang đĩa CD
mình nên dùng window media palyer hay phần mềm nero
và làm sao để xoá nhạc trong đĩa CD mình mới chép vậy
nếu sử dụng phần mềm nero thì vào trang web nào để dowwnload free phần mềm nero.
cảm ơn.

quoctn 11 May 2010, 05:57
Bạn xem tại đây viewtopic.php?f=57&t=8601
Lưu ý là đĩa Rewrite mới ghi xoá được. Còn đĩa CD thì chỉ ghi một lần dù ít hay nhiều. Hiện nay đĩa CD rất rẽ, chỉ mấy ngàn đồng/cái nên hầu như ghi rồi xài, không thích thì bỏ chứ ít ai xoá đi xoá lại cả.

lybui89 11 May 2010, 09:28
thanks anh quocnt tự hôm bữa em mới chép nhạc vào đĩa CD bằng window media player mới có 1 bài hát thì nó không cho chép thêm bài hát nào nữa ,anh có cách chỉ em chép thêm nhạc vào đĩa CD này.
thank you

quoctn 11 May 2010, 09:35
Còn đĩa CD thì chỉ ghi một lần dù ít hay nhiều.
Lybui89 không chịu đọc trả lời mà cứ hỏi lặp lại.

lybui89 11 May 2010, 09:56
sorry anh quocnt

giangxuandiep 11 May 2010, 16:57
CD cũng có thể ghi nhiều lần (multi section) nếu đừng đóng đĩa (close disc).

quoctn 11 May 2010, 17:25
Chào các bạn
Mặc định thì đĩa CD-ROM thường dùng ghi một lần. Nhưng bạn giangxuandiep nói đúng. Để tận dụng đĩa CD, Nero có cho ngưng tạm thời mà không đóng đĩa, sau đó ghi tiếp tục vào cho đến khi đầy đĩa gọi là Multisession.
Tuy nhiên do hiện nay đĩa CD rất rẽ và mau hư nên ghi một lần còn rớt lên rớt xuống thì sau mấy bữa bị trầy xước ghi tiếp tục quả là lúc được lúc không. Nên giải pháp ghi mới là Ok nhất.
Nếu muốn ghi nhiều lần tiếp tục bạn chọn option Allow files to be added later (multisession disc), trong Nero bản full.
Thân chào.

lybui89 15 May 2010, 05:15
chào anh quocnt
em dùng chương trình nero em burn 2 đĩa CD 1 đĩa 18 bài hát và 1 đĩa 21 bài hát burn xong rùi em bỏ vào máy audio CD nhưng nghe không được , còn cho vào computer thì lại nghe được.
vậy là nó bị gì vậy anh quocnt. cảm ơn

nit97 15 May 2010, 08:07
Chào lybui89,
Để có thể là 1 đĩa CD audio nghe trên 1 máy CD bên ngoài thì:
- Khi Burn đĩa phải là định dạng Audio CD
- Đĩa mà bạn ghi là loại đĩa bình thường (không dùng đĩa Rewrite).
Tùy theo nhu cầu sử dụng của bạn, Nero chia ra rất nhiều mục. Tôi sẽ giới thiệu qua trước các định dạng đĩa:
- Audio CD: là đĩa nhạc CD mà bạn hay mua ở ngoài thị trường, đĩa này có đặc điểm:số lượng bài hát thường ít: 14 – 20 bài, nhưng chất lượng nhạc hơn hẳn mp3 và muốn copy vào máy tính để nghe thì chỉ có 1 cách là dùng chương trình RIP lại thành Mp3 hay Wav. Loại này khi chép nhạc vào đĩa CD thì phụ thuộc vào số phút ghi trên đĩa CD, ví dụ đĩa CD trắng thường có dung lượng 80min thì nó ghi được tối đa 80 phút nhạc (bạn nên xài những loại đĩa chuyên ghi Audio, chẳng hạn: Phono Mitsubishi, Melody đen 2 mặt, Umax Audio..cho âm thanh vượt trội hơn hẳn các loại đĩa thông thường)
- Mp3 CD: Là đĩa chứa rất nhiều bài nhạc nhưng đã nén lại thành file Mp3 và bạn có thể copy và paste vào máy tính của mình bất cứ lúc nào mà không cần dùng chưong trình thứ 3 để RIP lại, chứa được khoảng trên dưới 100 bài nhạc Mp3 tùy theo dung lượng của bản nhạc đó, khi burn, bạn có thể add rất nhiều bài hát cho đến giới hạn của nó là 700MB thôi
- Video CD (VCD): Là đĩa hình, đĩa phim, và bạn có thể copy và paste vào máy tính của mình, bằng cách vào thư mục MPEGAV và trong này có chứa từng bài hát hình, theo thứ tự AVSEQ01.DAT cho đến hết. Loại đĩa này cũng phụ thuộc vào số thời lượng của đĩa giống như đĩa Audio CD, phim đó dài 120 phút thì buộc phải chép ra 2 đĩa VCD, và đĩa Video CD này có chất lượng phân giải hình ảnh thấp vào 320×240 mà thôi.
- DATA CD: ghi đĩa game, hình ảnh hay đơn giản là những dữ liệu mà bạn muốn ghi ra đĩa để lưu trữ, gửi cho đối tác, bạn bè…
- Super Video CD (S-Video) cũng tương tự đĩa VCD, nhưng chất lượng hình của đĩa này cao hơn đĩa VCD (cũng còn tùy vào nguồn mà ta chép nữa) >>> ít khi xài
- DVD Disc (data/video): giống đĩa VCD nhưng có dung lượng rất cao, thông thường là 4.7GB so với 700MB của CD, khi ghi đĩa dạng video thì chất lượng hình cực nét, xem rất đẹp, và cũng phụ thuộc vào giới hạn phút của đĩa DVD (120′). Hiện nay có rất nhiều người chuộng loại đĩa double layer (2 lớp không phải 2 mặt nha anh em) có dung lượng đến 8.5GB, tuy nhiên bạn chỉ ghi được tốc độ 1 – 2x, tối đa 4x nên khá mất thời gian. Và cách chép các loại đĩa này cũng tương tự như ghi đĩa CD tùy định dạng data hoặc video thôi.
Tùy theo nhu cầu ghi đĩa mà bạn lựa chọn chọ phù hợp!

113815 top -

IT - michelkhuu4

michelkhuu4 01 Apr 2010, 18:34
Tôi có phần mềm Ghost 11.5 đã cài vào máy, nhưng không biết chỉnh thông số ra sao sau khi cài đặt. Các bạn có thể giúp giùm không? Cám ơn các bạn

nit97 01 Apr 2010, 18:53
TẠO FILE GHOST BẰNG NORTON GHOST 11.5
Tạo 1 Folder tên Backup đặt tại Ổ D. Bỏ Dỉa Boot (Thường có trong Dỉa LHT hay TG) vào Ổ Đọc. Nhấp Nút Restart máy > Nhấp Phím F2 liên tục (hoặc Shift - F8). Hiện ra HT Boot Menu > Chọn CDROM > Enter. Chọn Start Boot CD > Enter > Chọn Backup Tools > Enter. Chọn Norton Ghost 11.5 > Enter > Chọn Ghost > Enter. HT Symantec Ghost hiện ra > Enter. Nhấp Phím Mủi tên qua Phải > Ra chữ DISK , nhấp Phím Mủi tên qua Phải > Ra chữ TO DISK , nhấp Phím Mủi tên Xuống > Ra chữ TO IMAGE > Enter > Ra chữ LOCAL > Enter. Chọn Ổ dỉa cần sao chép là Windows > Ok . Hàng Look In nhấp xổ xuống để chọn nơi lưu là Ổ: D\Folder Backup . File Name nhập Tên File Ghost sắp tạo: GHOST_01042010 > Save . Khi tạo xong nhấp Ok và nhấp tiếp Ctrl+Alt+Delete .
KHÔI PHỤC HỆ THỐNG BẰNG FILE GHOST - NORTON GHOST 11.5:
Bỏ ĐĨa Boot (Thường có trong Dỉa LHT hay TG) vào Ổ Đọc. Nhấp Nút Restart máy > Nhấp Phím F2 liên tục (hoặc Shift - F8). Hiện ra HT Boot Menu > Chọn CDROM > Enter. Chọn Start Boot CD > Enter > Chọn Backup Tools > Enter. Chọn Norton Ghost 11.5 > Enter > Chọn Ghost > Enter. HT Symantec Ghost hiện ra > Enter. Nhấp Phím Mủi tên qua Phải > ra chữ DISK , nhấp Phím Mủi tên qua Phải. Ra chữ TO DISK , nhấp phím Mủi tên Xuống 2 lần > Ra chữ FROM IMAGE > Enter Hàng Look in nhấp xổ xuống đến File GHOST tên: GHOST_01042010. Ra chữ PRIMARY > Ok > Chọn PRIMARY WINDOW > Ok > Nhấp Yes . Chờ chạy dán File Ghost này vào > Xong, nhấp Ctrl+Alt+Delete (Hay nhập: reboot).
Cẩn thận khi thực hiện
Bạn có thể xem thêm ở đây: http://ngonnennho.net/showthread.php?p=8461

113816 top -

IT minhthudn

minhthudn 03 Apr 2010, 11:15
Có anh chị nào biết cách cài phần mềm nào để bỏ dấu tiếng việt trong Google Chrome và firefox xin chỉ giúp, trong FF mình đã cái AVIM và set up rồi nhưng sao đánh chữ bỏ dấu nó cứ “ ăn mất ký tự không à “. xin giúp đỡ thêm về cái IE8 không biết sao mà nó chậm rì, mặc dù đã tìm bài trên google để setup lại nó, cũng nói thêm là máy minhthu có soft KIS 2010 và Microsoft Security Essentials canh coi cẩn thận
Chân thành cảm ơn

nit97 03 Apr 2010, 12:02
Xin chào minhthudn,
Bạn vui lòng cho biết 1 số thông tin sau, máy bạn đang dùng:
- Hệ điều hành nào: Win XP, Vista hay Windowns 7.
- Phần mềm gõ tiếng việt: Unikey, Vietkey...
Giải quyết:
1. Bạn khởi động lại máy còn bị trường hợp như vậy không?
2. Chỉ nên sử dụng 1 phần mềm gõ tiếng Việt thôi.
3. Trình duyệt web theo tôi chỉ nên sử dụng IE, tốt nhất là Firefox. Đôi khi sử dụng cái mới nhất chưa chắc là tốt (Chậm, nặng, tốn tài nguyên bộ nhớ), bạn sử dụng lại IE 7 xem sao.
4. Bạn thử chạy Notepad và gõ tiếng Việt coi có bị lỗi này hay không?
5. Font và Bảng mã font phải dùng cho phù hợp:
TD: Font có chữ VNI đầu thì dùng bảng mã VNI
......... chữ Vn đầu ................ Bachkhoa2
......... dấu . đầu ................ TCVN3 (ABC)
Còn lại thì dùng bảng mã Unicode

quoctn 03 Apr 2010, 12:28
Hi minhthudn
Mình không xài Google Chrome nhưng theo mình biết là vẫn gõ được tiếng việt bằng Unikey 4.0 RC2. Bản này gõ được tiếng Việt trong cả Win7, Fire Fox. Lưu ý chọn bảng mã là unicode.
Bạn nên chọn một trình duyệt để sử dụng thường. Fire fox là Ok nhất, IE thì cũng được. Còn IE chậm có lẽ do bạn install nhiều thứ và mở nhiều trang. Thân

minhthudn 03 Apr 2010, 12:30
Xin cảm ơn anh Nit
- Em đang xài Win XP sp3
- Em xài soft Vietspell pro..
- Em chỉ xài 1 soft đáng tiếng việt thôi
- IE8 vẫn bỏ dấu tiếng việt tốt, chỉ F.F và Google Chorome là không được
- Trước em chỉ xài IE8, nhưng mấy tháng nay thấy nó ì ạch , nên bò qua Google Chorome va F.F xài, nên bỏ dấu không được, ngại comment, mỗi lần cần viết gì cứ phải viết ngaoì word rồi copy qua topic .. ic….
- Trong Notepad và word vẫn bỏ dấu ok
- Cách set VNI, TELEX hay UNICODE thì em biết làm
TRÌNH LÊN QUÝ ANH CHỊ ĐỂ XIN CHỈ GIÁO

minhthudn 03 Apr 2010, 12:34
Hi quoctn
vừa post lên thì quoctn đã post trước rồi, cũng vì IE8 ì ạch nên mới chuyển sang G…C và F…F để xài nên ko bỏ dấu được, IE8 đã gỡ bỏ hết các add on không cần thiết rồi

quoctn 03 Apr 2010, 13:25
Thường thì sau khi một hệ điều hành mới hay trình duyệt mới ra đời thì các nhà viết bộ gõ phải cập nhật lại mới sử dụng OK trên đó. Bộ gõ free có Unikey là nhẹ nà thông dụng nhất. Trước đây khi Win7 mới ra, các bộ gõ tếng việt bó tay, mình phải tìm và dùng cái Dotkey.net mới gõ tiếng việt được. Unikey vừa được cập nhật bản RC2 chạy tốt. Bạn xài thử xem

tuanusa 03 Apr 2010, 13:59
Chào các bạn,
Xài Unikey để đánh tiếng Việt (font Unicode) là thuận tiện và nhẹ nhàng nhất.
Tôi đang dùng Unikey 3.61 , phiên bản Unikey này ra đời năm 2005,có khuyến cáo là chỉ hỗ trợ cho Win 9x/ME/NT/2000/XP nhưng tôi xài Vista Home vẫn đánh dấu phà phà.
Bài này tôi dùng Vista Home, FF 3.6 và Unikey 3.61 để post nè.

nit97 03 Apr 2010, 14:04
anh có thể tải Unikey để cài đặt dùng trong windown:
Bản cập nhật mới nhất ngày 1/11/2009. Build 091101 NT
http://www.unikey.org/forum/viewtopic.php?f=7&t=2673
http://www.unikey.org/index.php?langset=vie

minhthudn 03 Apr 2010, 15:11
chân thành cảm ơn anh Nit & quoctn & tuan88
em đã remove thằng vietspell đi, cài thằng Unikey và type có dấu trong F.F và Goo.... C tốt, còn thằng IE8 chưa biết xử nó ra sao nữa

quoctn 04 Apr 2010, 05:34
Đối với IE8
Sau khi xem kỹ các vấn đề như gỡ add on, mở nhiều tab, gỡ lưôn các tools bar cài thêm mà không hiệu quả.
Bạn vào task manager xem thử IE chạy có chiếm dụng nhiều tài nguyên hệ thống không? Có thể IE8 của bạn bị virus khai thác lổ hỏng bảo mật mà trình diệt virus không phát hiện được.
Cuối cùng thì nên cài lại IE8 với cập nhật mới.

113817 top -

IT - sumrose

sumrose 26 Apr 2010, 15:51
Chào các anh chị,
Mình muốn chép nhạc từ máy vi tính vào đĩa CD bằng phần mềm Nero nhưng không biết làm thế nào. Nhờ các anh chị giúp mình mấy vấn đề sau:
- Làm thế nào biết được có thể chép được bao nhiêu bài hát vào 1 đĩa CD?
- Nên chép dưới dạng MP3 hay window media?
- Chọc mục nào để có thể thêm bài hát vào đĩa nếu là đĩa unrewritable(vì lần trước mình chép thêm vào không được)?
Cám ơn các anh chị.

caotuananhhung 26 Apr 2010, 16:00
Chào bạn,
- Tuỳ theo dung lượng đĩa và định dạng các files muốn chép.
- MP3 là dạng file nén nên chắc chắn chất lượng sẽ không bằng khi bạn ghi đĩa dưới dạng track.
- Khi muốn sử dụng lại đĩa CD cho lần sau thì trước burn, bạn chọn Allow files to be added (musession disc).

sumrose 26 Apr 2010, 17:16
Cám ơn bạn, nhưng phần Alollow file to be add của mình nó mờ, mình không nhấn chọn được. Làm sao bây giờ?

caotuananhhung 26 Apr 2010, 17:35
bản nero của bạn đã crack chưa hoặc cái đĩa CD trước kia khi burn nếu bạn chưa chọn multisession thì bây giờ nó không hiện ra đâu. Bạn thử đưa 1 cái đĩa mới khác vào xem.

sumrose 04 May 2010, 09:46
Cám ơn bạn. Để mình thử lại.

quoctn 04 May 2010, 10:07
Bạn xem tài liệu hướng dẫn sử dung Nero ở đây https://www.strongspace.com/saigon/public/upload/quoctn/Doc/ ... 20Nero.pdf

sumrose 04 May 2010, 10:35
Dạ, cám ơn anh quoctn.

113818 top -

IT - truongvinhcuong

truongvinhcuong 22 Apr 2010, 11:09
chào các bạn !
Các bạn vui lòng hướng dẫn giúp tôi cách post hình vào bài viết trong diễn đàn. xin cám ơn mọi người !

quoctn 22 Apr 2010, 11:19
Chào bạn
- Bạn phải có chức năng file manager
- Bạn xem ở link sau viewtopic.php?f=3&t=7474

admin 22 Apr 2010, 19:20
truongvinhcuong đã có chức năng fileManager.

truongvinhcuong 22 Apr 2010, 21:02
chào các bạn !
Sau khi xem qua phần hướng dẫn , nhưng tôi vẫn chưa post và điều chỉnh hình được. Mong các bạn hướng dẫn chi tiết thêm.Mọi người thông cảm vì trình độ vi tính của tôi yếu. Xin cám ơn !

admin 22 Apr 2010, 21:22
Nếu truongvinhcuong không làm được theo như chỉ dẫn thì chỉ còn cách nhờ người nào biết (bạn bè, con cháu) ngồi bên cạnh và chi từng bước thôi à. Sau đó vỡ lẽ ra thì có thể dễ dàng hơn.

quoctn 22 Apr 2010, 21:38
Bạn làm từng bước như sau thử xem được không nhé:
1. Chuẩn bị hình:
- Chọn một file hình ảnh, hình hiển thị tốt trên VDT là hình .jpg, cở 600x450 pixel. Nếu hình có dạng file khác hay kích cở lớn thì nhấn chuột phải chọn Edit để mở hình bằng chương trình Paint.
- Nhấn vào menu File> Save as, chọn loại file là JPG tại dòng Save as type, chọn Save. Bạn cũng resize lại cở 600x450 pixel là vừa.
2. Tải file lên server của VDT
- Nhấn vào chữ fileManager gần chữ Login để mở ra trang upload file.
- Nhấn vào nút Browse...để tìm đến vị trí file đã chuẩn bị trên máy tính.
- Nhấn nút Upload để tải lên VDT
3. Đưa file vào bài post
- Vào trang fileManager, nhấn chuột trái vào hình muốn đưa vào, nhìn xuống dưới copy dòng chữ http://..... sau chữ URL
- Past vào ô post bài, gõ thêm code trước và sau dòng đó như sau: [img]http.....[/img], nhớ không để khoảng trắng.
- Nhấn Submit hình sẽ hiển thị lên VDT

truongvinhcuong 22 Apr 2010, 23:57
chào bạn quoctn !
Tôi đã làm được rồi , vì không biết cách ghi thêm img vào đầu và đuôi như bạn hướng dẫn , nên loay hoay mãi không làm được , giờ tôi đã biết cách post hình rồi. Cám ơn bạn và admin nhiều !

113819 top -

Tìm tung tích địa chỉ email

Trihuynh 18 May 2010, 09:09
Chào các anh chị, TH vừa gặp một sự cố trong công việc khi bị một địa chỉ email liên tục spam nhằm phá hộp thư hiện tại của TH, địa chỉ email này là: [email protected]
Nhờ các anh chị giúp TH tìm tông tích của địa chỉ email này, càng chi tiết càng tốt:
- IP, khu vực của IP
- Ngày thiết lập email
- Tên
- Email thứ 2 dùng khi thiết lập email nêu trên
-...
Kính mong sự giúp đỡ của các anh chi.

peterpham 18 May 2010, 09:40
hi anh,
anh có thể làm theo sau:
IP: https://www.strongspace.com/saigon/public/upload/peterpham/F ... 0email.doc
thử xem sao.

Trihuynh 18 May 2010, 09:45
Cảm ơn peterpham nhiều nha,
Tìm ra tung tích địa chỉ email nêu trên rất quan trong đối với TH.

peterpham 18 May 2010, 09:53
tìm tên rất khó vì 1 khi đã có ý định spam thì nó ko để lại họ tên hay email gì cả.

TheKingNT 18 May 2010, 10:47
Nếu a muốn block địa chỉ đó em chỉ cho a một cách.
Anh vào hộp mail của anh, bên gốc phải phía trên màn hình có mục option. Anh kích vào đó ( chọn more ) mở nó ra. Trong option có mục : SPAM. Anh ghi địa chỉ email đã spam mail a vào đó là nó hết quậy ah.

Trihuynh 18 May 2010, 11:18
Cảm ơn em,
Anh muốn tìm tung tích hơn là block địa chỉ email đó.

quoctn 18 May 2010, 12:06
Chào anh Trihuynh
Nếu tay này có ý đồ xấu thì có thể sẽ dùng proxy hay fake IP. Như vậy rất khó xác định lắm.
Anh nên chuyển hướng sang phân tích các nội dung trong mail, đối chiếu khoanh vùng các mối quan hệ, từ đó suy ra chủ của các mail đó.
Nếu theo yêu cầu của nhà chức trách thì nhà cung cấp dịch vụ thuê bao internet có thể phối hợp truy tìm đến vị trí của máy dùng gởi mail đó. Nhưng với yêu cầu của cá nhân thì khó.
Thân chào

Trihuynh 18 May 2010, 12:48
Chào anh quoctn,
TH đã kiểm tra theo chỉ dẫn ở trên thì thấy địa chỉ gửi thư ở Mỹ, mặc dù TH biết chắc người này gửi từ VN và từ nội bộ.
TH đang khoanh vùng và phân tích.
Cảm ơn và chúc anh sức khoẻ.

Trihuynh 19 May 2010, 06:30
Chào các anh chị,
TH post đoạn mã của email spam khi TH add vào chương trình tìm địa chỉ IP, thì thấy là địa chỉ ở Mỹ. Tuy nhiên, TH biết chắc chắn tác giả của địa chỉ email này gửi từ VN. Nhờ các anh chị chuyên gia giúp TH nha, đây là đoạn mã từ email [email protected]:
X-Kaspersky: MailDispatcher
X-Kaspersky: Original server data starting here: +OK
Received: from mail-ww0-f44.google.com ([74.125.82.44]) by KiemToanAC.a-c.com.vn with Microsoft SMTPSVC(6.0.3790.4675);
Mon, 17 May 2010 20:38:54 +0700
Received: by wwi17 with SMTP id 17so76364wwi.17
for <multiple recipients>; Mon, 17 May 2010 06:41:25 -0700 (PDT)
DKIM-Signature: v=1; a=rsa-sha256; c=relaxed/relaxed;
d=gmail.com; s=gamma;
h=domainkey-signature:mime-version:received:received:date:message-id
:subject:from:to:content-type;
bh=exDtJibGZk8y72F8fzcy/DXjfPyV6eBLXKep5jV2UpM=;
b=T1DRpEZhVyHqdlMjcTI03bjsNjmwal5Lm1BFEoS9Vh+TdEo73G1fEtIOp5pnemQR3Z
T9/asbpnS5i4Oq28IJDsG47HkfItYdgPpc/s2oAeo8l87RBn6ZQ8YEZfEk7E0RR7amhj
g8NslXDA0cbXQn5lu3stour+4Q0a2xUXMXneI=
DomainKey-Signature: a=rsa-sha1; c=nofws;
d=gmail.com; s=gamma;
h=mime-version:date:message-id:subject:from:to:content-type;
b=uKbb7TJckjqkQ0K+kaVyx6ErrGWlUrdX8dWDcbGCLx1w/FmmKu86wCiXt9BBUc7dXv
VXc22B2KtnZDl2Hy8vKwJvo1eHWXt5mEk7kHbdKqGocxKChlaFOWZPt5lSEI84pQBu2e
qp36/q6ceK6x89LZQOBZnbiPrescfJQ+1nhRE=
MIME-Version: 1.0
Received: by 10.227.157.133 with SMTP id b5mr4816939wbx.99.1274101834956; Mon,
17 May 2010 06:10:34 -0700 (PDT)
Received: by 10.227.152.207 with HTTP; Mon, 17 May 2010 06:10:34 -0700 (PDT)
Date: Mon, 17 May 2010 20:10:34 +0700
Message-ID: <[email protected]>
Subject: =?UTF-8?B?R+G7rWkgSOG7r3UgVHLDrQ==?=
From: toan vien Kiem <[email protected]>
To: Content-Type: multipart/alternative; boundary=0016364181d147c2cf0486c9f334
Return-Path: [email protected]
X-OriginalArrivalTime: 17 May 2010 13:38:55.0156 (UTC) FILETIME=[4B71CF40:01CAF5C6]
X-TM-AS-Product-Ver: SMEX-8.0.0.1181-6.000.1038-17386.000
X-TM-AS-Result: No-2.501900-8.000000-31
X-TM-AS-User-Approved-Sender: No
X-TM-AS-User-Blocked-Sender: No

nit97 19 May 2010, 08:10
Tóm lại theo kinh nghiệm:
Tay này có tài khoản Gmail: Message-ID: <[email protected]>
- Thời gian gởi: Mon, 17 May 2010 20:10:34 +0700
Sau đó Mailserver Công ty anh nhận lúc: Mon, 17 May 2010 20:38:54 +0700
Nếu thật sự quan trọng anh nhờ Gmail giúp dùm, cái này Nit chưa biết cách thức thực hiên. Hay là anh Trihuynh gởi mail cho họ thử xem.

Trihuynh 19 May 2010, 10:00
Việc này rất quan trọng với TH đó anh, kẻ giấu mặt muốn hạ uy tín của TH bằng cách spam nội dung không đúng sự thật cho rất nhiều người.
Nhờ Gmail thì TH chưa biết phải nhờ như thế nào.
Cảm ơn anh nit97 nhiều, chúc anh sức khoẻ.

quoctn 19 May 2010, 10:11
Chào các anh
Không thể biết nguồn gốc của email này vì thông tin chỉ tới đây
Received: from mail-ww0-f44.google.com ([74.125.82.44])
Đây là server và IP của Gmail. Còn trước đó mail này từ đâu đến thì chỉ có Gmail mới biết. Dù mình biết nó có ý xấu nhưng với Gmail thì nó vẫn ít xấu hơn những spammer hàng loạt. Mình có liên hệ thì Gmail cũng không cung cấp thông tin gì hơn (đó là chính sách và nguyên tắc bảo mật của họ).
Có một nhận xét là người này gởi cho nhiều người trong một công ty, như vậy không phải tư thù cá nhân. Có thể là đối thủ cạnh tranh, khách hàng có tranh chấp, một nhân viên bị sa thải...

nit97 19 May 2010, 10:13
Anh Trihuynh nên xoá các địa chỉ mail nội bộ của anh trong post ở trên (Phần To:[email protected])

nit97 19 May 2010, 10:16
Anh Trihuynh nhờ IT - quản trị mail server của Công ty anh Block địa chỉ mail này lại

Trihuynh 19 May 2010, 10:23
Nhân viên IT của mình đã block rồi, nhưng do trình độ của nhân viên có hạn nên vẫn chưa tìm được ra điều gì.

nit97 19 May 2010, 10:32
Biết tới đó là hết mức rồi anh Trihuynh, Gmail không cho biết địa chỉ IP thực xuất phát từ đâu. Chỉ biết Tay này dùng web và chủ tài khoản [email protected] mà thôi.

quoctn 19 May 2010, 10:38
Phải chịu thôi anh ạ. Cái này ngoài tầm tay của bộ phân kỹ thuật. Nếu có thẩm quyền cỡ Interpol thì may ra Gmail hợp tác. Còn muốn tóm mail đó tại gốc thì cũng phải cơ quan chức năng có nghiệp vụ.

Trihuynh 19 May 2010, 10:42
Cảm ơn hai anh nhiều nha, hiện tại bằng cách loại trừ thì TH cũng đã biết đối tượng là ai rồi, vấn đề bây giờ tìm bằng chứng để đưa ra quyết định xử lý như thế nào mà thôi.
Chúc hai anh sức khoẻ.

caotuananhhung 20 May 2010, 21:05
Chào anh Trihuynh,
Anh có thể tham khảo link sau : viewtopic.php?f=57&t=8796

Trihuynh 20 May 2010, 21:53
Cảm ơn anh,
TH không hiểu tại sao một người gửi email từ một máy tính ở VN với địa chỉ email là[email protected], khi tra tìm địa chỉ IP bằng các phương pháp trên thì hiển thị IP gửi từ Mỹ.

caotuananhhung Yesterday, 08:16
Chào anh,
Theo em thì khi mình nhận được một email được gửi từ một tài khoản Gmail thông qua trình duyệt web, mình sẽ không thể tìm thấy địa chỉ IP thật bởi vì Google ẩn địa chỉ IP của người gửi. Nếu họ sử dụng tài khoản Gmail thông qua Thunderbird hoặc MS Outlook thì có thể tìm được.

Trihuynh Yesterday, 09:46
Cảm ơn các anh (chị) nhiều,
Chúc các anh (chị) sức khoẻ.

113820 top -
Hỏi đáp IT - Kỹ thuật vi tính
1, 2, 3, 4, 5 ... 62

KỸ THUẬT VI TÍNH
. IT - Thư viện
. IT - Hỏi đáp
. Ổ cứng online
. Diệt virus
. Bảo trì máy vi tính 1
. Bảo trì máy vi tính 2
. Bảo trì máy vi tính 3
. Bảo trì máy vi tính 4
. Bảo trì máy vi tính 5
. Bảo trì máy vi tính 6
. Tin học cơ bản
. Tin học ứng dụng
. Rkill
. Yên tâm khi cài driver
. Khắc phục sự cố máy tính
. Thu âm trên máy tính

PHẦN MỀM
. AutoRun Vaccine
. Chuyển mã Fonts chữ
. FireFox
. Foxit Reader
. ImageConverter
. PDF-Xchange Wiewer
. PDFZilla
. Skype
. TeamViewer
. WordBanker
. Xilisoft Converter
. Your Uninstaller

KINH NGHIỆM - THỦ THUẬT
. 5 tiện ích từ Google
. Cách sửa lỗi máy tính “chết” vì McAfee
. Chọn ổ cứng gắn ngoài
. Convert PowerPoint - Chuyển đổi Powerpoint
. Đổi file wma to mp3
. Đổi từ dạng Pdf qua Word
. Giao dịch trực tuyến an toàn
. Gmail
. Gmail - Nhiều tài khoản
. Gmail - Ổ cứng Online
. Google - Các mẹo tìm kiếm
. Google Translate
. Kết hợp MS Office và Google Docs
. Kiểm tra mức độ chai của pin laptop
. Lừa đảo lấy mật khẩu
. Microsoft Fix it Center
. Nén file gởi qua Internet
. Sống chung với tin tặc
. Tăng tốc mọi thứ
. Thiết lập mạng không dây
. Tìm vị trí người gửi email
. Căn nhà IT
. Ghost Windows bằng Onekey Ghost
. Cách tải mp3 về iPhone/iPad
. Thử nghiệm HTML5 Player
. Lỗi font tiếng Việt trong PhotoScape
. Cách in cuộc gọi trên MagicJack
. Cách in cuộc gọi trên Tango và Viber

----------
Update
PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

Image
Image

*Hỏi đáp IT:

. Cách xoá mật khẩu bị lưu trong mail
. Không gõ được Tiếng Việt có dấu mặc dù đã cài Unikey
. Vấn đề với Unikey (tiếp theo)
. Diệt virus để máy chạy nhanh hơn
. Lưu ý các định dạng đĩa CD-DVD để burn
. Tài liệu hướng dẫn dùng Nero
. Tạo file Ghost bằng NORTON GHOST 11.5
. Tìm tung tích địa chỉ email
. Chỉnh nhảy trang khi in tài liệu pdf
. Convert cda qua mp3 bằng WMP
. Cách đổi mật khẩu Yahoo!Mail
. Xem văn bản định dạng .wps
. Không xem được file Attach files trong mail
. Card Recovery
. Gỡ bỏ "quảng cáo" trong đơn từ
. Máy chạy chậm và có biểu hiện lạ khi type
. Hiện tượng xem Danh sách ở các CLB F trong VDT không thẳng hàng
. Không thể type khi điền đơn DS230
. Minh hoạ cách dùng Type trong Foxit Reader để điền đơn DS230
. Cách tạo Album lật trang và upload lên web
. Phân vùng HDD
. Laptop không vào được net khi kết nối mạng bằng cab
. Vấn đề với Whistle
. Gửi email cho NVC không được
. Khi vào website gặp màn hình trắng
. Send mail không được
. Laptop không nhận được tín hiệu wifi (1)
. Laptop không nhận được tín hiệu wifi (2)
. Laptop không kết nối Wifi (3)
. Xoá địa chỉ email Yahoo không còn sử dụng
. Không thể truy cập vào mạng do dính virus
. Mất thanh trượt ngang khi vào VDT
. Không nhìn thấy các hình ảnh trong VDT
. Không hiển thị chữ trong Yahoo!Chat
. Gỡ bỏ phần mềm
. Khi Yahoo! Mail bị locked
. Mouse không hoạt động
. Mạng bị tắt đột ngột
. Hiện tượng không thể truy cập vào VDT khi dùng Firefox
. Xoá cookie để truy cập web nhanh