.
Điện thoại đến Mỹ miễn phí bằng Gmail.
Có rất nhiều người nói với bạn rằng bạn có thể dùng Gmail để gọi điện thoại đến Mỹ miến phí, cho dù bạn đang ở bất cứ nơi nào, điều đó đúng nhưng cần phải có thủ thuật mới thực hiện được.

Đầu tiên bạn phải có 1 số điện thoại thực sự ở Mỹ, số nhà, số di động hay số ở chỗ làm, số nào cũng được, nhưng phải là 1 số thực ở Mỹ.

Tiếp theo bạn phải có máy tính & máy tính kết nối với internet, máy phải có microphone để nói chuyện và có speaker, earphone, hoặc loa để nghe.

Các bước để bạn thực hiện như sau:

Bước 1: Đăng ký tài khoản ở Google (nếu bạn đã có tài khoản ở Google rồi thì không cần thực hiện bước này.)
Vào gmail.com để đăng ký 1 tài khoản ở google. Điền các thông tin để đăng ký 1 tài khoản ở Google & sau đó đăng nhập vào gmail.

Bước 2: Đăng ký số điện thoại ở Google (nếu bạn đã có số điện thoại ở Google thì không cần thực hiện bước này)
Vào google.com/voice để đăng ký 1 số điện thoại ở google
- Chọn 1 số điện thoại theo ý muốn
- Tạo mã PIN cho tài khoản
- Nhập vào số điện thoại có thực tại Mỹ
- Bấm call me now, Google sẽ gọi lại số điện thoại bạn vừa nhập để xác nhận rằng bạn có 1 số điện thoại thực tại Mỹ. Nếu xác thực thành công, bấm finish để kết thúc

Bước 3: Cài plugin để thực hiện cuộc gọi trong Gmail
Truy cập http://www.google.com/chat/voice/ và tải về phần mềm & cài đặt GoogleVoiceAndVideoSetup.exe hoặc download trực tiếp tại địa chỉ http://dl.google.com/tag/s/appguid%3D%7 ... oSetup.exe

Bước 4: đổi IP máy bạn thành IP ở Mỹ (nếu bạn đang ở Mỹ và dùng máy tính để gọi thì không cần làm bước này)
Nếu bạn thực hiện cuộc gọi đến Mỹ từ 1 nước khác thì bạn sẽ không thực hiện được, vì khi đó máy của bạn đang có IP không nằm trong nước Mỹ và Google sẽ không cho bạn thực hiện cuộc gọi đến Mỹ. (IP là 1 địa chỉ của máy tính trên mạng Internet)
Bạn cần phải chạy chương trình Ultrasurf để đổi IP máy mình thành IP ở Mỹ thì mới thực hiện được cuộc gọi đến Mỹ.
Download Ultrasurf tại: http://rapidshare.com/files/437779560/U1004.exe hoặc http://www.megaupload.com/?d=SU7ALD17
Chạy file U1004.exe để máy bạn có IP ở Mỹ.

Bước 5: vào Gmail và thực hiện cuộc gọi
Truy cập gmail.com đăng nhập vào tài khoản Gmail mà bạn đã có hoặc mới đăng ký.
Trong ô Chat sẽ hiện lên chức năng Call phone (màu xanh), bấm vào đó và điền vào số điện thoại ở Mỹ mà bạn muốn gọi, chỉ cần điền số theo dạng (xxx) xxx-xxxx không cần 001 hay +1 và bấm call để gọi. Cuộc gọi sẽ thực hiện ngay trong gmail. Và bây giờ bạn chỉ còn chờ người bên kia bắt máy.
Lưu ý: microphone & speaker hay earphone phải hoạt động thì mới nghe & nói chuyện được.
Image

Trên đây là một số bước cơ bản, còn dành cho thành viên của vietditru.com thì mình nghĩ các bạn nên làm như sau: người ở Mỹ thì làm bước 1,2 đó là lập tài khoản google và thiết lập số điện thoại có thực ở Mỹ. Người ở Việt Nam thì thực hiện bước 3,4,5 là cài đặt plugin và đổi IP Việt Nam máy thành IP ở Mỹ & thực hiện cuộc gọi.

Mình nghĩ mấy bước ở trên không quá mất thời gian nhưng có thể tiết kiệm được cho các bạn một khoảng tiền về cước viễn thông khi gọi từ VN qua Mỹ. Chúc các bạn thành công.

Nếu các bạn có thắc mắc hoặc cần trợ giúp về cài đặt, xin vui lòng reply ở topic này.

tinhnhatpq Dec, 2010

254486 top -
Chào tinhnhatpq!
Mình đã thử đăng ký sử dụng gọi đi Mỹ bằng Gmail nhưng không thành công, khi mình đăng nhập vào gmail thì không có mục call phone, tinhnhatpq có thể chỉ mình cụ thể hơn được không.
cảm ơn tinhnhatpq rất nhiều.

361651 top -
@eglantine:
Bạn xem lại bước này nhé:

Bước 4: đổi IP máy bạn thành IP ở Mỹ (nếu bạn đang ở Mỹ và dùng máy tính để gọi thì không cần làm bước này)
Nếu bạn thực hiện cuộc gọi đến Mỹ từ 1 nước khác thì bạn sẽ không thực hiện được, vì khi đó máy của bạn đang có IP không nằm trong nước Mỹ và Google sẽ không cho bạn thực hiện cuộc gọi đến Mỹ. (IP là 1 địa chỉ của máy tính trên mạng Internet).
Để đổi IP máy mình thành IP ở Mỹ thì mới thực hiện được cuộc gọi đến Mỹ, có thể sử dụng các chương trình sau:
- Ultrasurf
- Hostshield

Chúc thành công

361771 top -
Thân chào Anh tinhnhatpq và Anh caotran !

Tình cờ em đã đọc được topic này Em đã thành công với các bước hướng đẫn ở đây , và Em cũng đã gọi đi Mỹ ,Canada miễn phí , nhung 2 hôm nay lại bị trục trặc ko gọi được. Khi vào gmail và thao tác gọi như mọi khi , thì Nó lại báo:

"Không thể kết nối với Gmail. Hãy kiểm tra kết nối internet của bạn hoặc cài đặt mạng của công ty. Trợ giúp"
Em thử rất nhiều làn, gởi email bình thường , chỉ tính nag call phone ko còn nữa , Nhờ các Anh tìm hiểu và chỉ cách giúp Em nhe. Mong được hồi âm , cám ơn nhé.
Chúc mọi Người trong diễn đàn lưôn vui và hạnh phúc.

385870 top -
Chào Anh caotran và các Anh Chị!
Cảm ơn Các Anh Chị đã hướng dẫn, mình đã cài đặt và sử dụng gọi thành công rồi.
Hôm nay mình lại cài đặt trên một máy khác nhưng lại gặp 1 vấn đề là, khi gọi trên góc trên bên phải hình chiếc điện thoại không hiển thị chữ miễn phí mà là " Rất tiếc! Bạn không có đủ tiền để thực hiện cuộc gọi này. Nạp tiền.". Mình đang sử dụng UltraSurf 11.03 và mình chắc chắn rằng mình đã mở nó khi thực hiện cuộc gọi rồi.
Nhờ các Anh Chị hướng dẫn mình với.Mình xin chân thành cảm ơn.

394604 top -
@keditru - @eglantine:

caotran khuyến nghị dùng chương trình đã được giới thiêu ở đây:
GỌI MỸ MIỄN PHÍ

Thuận tiện cho các anh chị sử dung.

394861 top -
Hi caotran!
Cảm ơn caotran đã chỉ dẫn, mình đã đăng ký thành công rồi, mình đóng góp 1 kinh nghiệm là, nếu đăng ký đầy đủ theo các bước đã hướng dẫn mà vẫn gọi không được, hoặc khi goi hiển thị câu thông báo không đủ tải khoản để thực hiện cuộc gọi, thì thay vì dùng firefox các Anh Chị có thể dung google chrome là sử dụng bình thường, mình đã làm như thế và đã thành công.
Mình đã sử dụng whistlephone nhưng chất lượng không được tốt, mình nghe người bên kia nói rất rõ nhưng ngược lại người bên kia nghe không rõ, nghe chập chờn.
Xin cảm ơn caotran và các anh chị rất nhiều.

395536 top -
Rất cám ơn Anh Cao Tran , Em đã thành công rồi , được sử dụng miển phí 1 năm , thích quá..và Em cũng giới thiệu cho bạn bè sử dụng để tiện liên lạc với người thân.
Chúc anh Caotran và gia đình lưôn vui vẻ , hạnh phúc và phát tài...

407966 top -

@caotran

Vusang định sử dung Gmail để gọi qua US,nhưng vào gmail không thấy mục call phone,vusang đã làm hướng dẫn ở trên nhưng vào gmail vẫn không thấy call phone,khi install voice and video chat thấy yêu cầu hệ thống:
.Windows XP Gói dịch vụ 3 hoặc phiên bản mới hơn
.Intel Mac OS X 10.5 hoặc phiên bản mới hơn
.Linux
Máy tính vusang cài Win7

Nhờ anh hổ trợ

thanks

426612 top -
Chào Anh caotran và các Anh Chị !

Tình hình là em muốn in lịch sử cuộc gọi đi của Gmail, nhưng khi vào lịch sử cuộc gọi thì không thấy có phần nào để chọn in, và cũng không có phần nào để chọn copy tất cả lịch cuộc gọi, nếu cứ chọn copy từng trang 1 thì cả ngàn trang thì lâu lắm, Anh Caotran và các Anh Chị có cách nào giúp em in được lịch sử cuộc gọi đi của gmail 1 cách dể dàng thì chỉ với.
Xin chân thành cảm ơn anh caotran cung các Anh Chị rất nhiều.

426958 top -
Thân chào các bạn.
Mình từng sử dụng Ultrasurf và thấy nó gây hại cho máy mình mấy lần ,thí dụ như cách đây 15 ngày đột nhiên mình không truy cập các trang Web được (nhưng vào Game online hoặc điện thoại đường dài bình thường)Khi vào Google thì bị báo lỗi không truy cập được máy chủ, thử Firefox,IE: đều bị báo lỗi, mình cài lại máy lại và hoạt động bình thường đến hôm nay cũng bị hiện tượng trên, mình nghi do dùng Ultrasurf.Không biết có bạn nào giúp mình khắc phục hiện tượng trên hay không vì mỗi lần cài đặt là mỗi lần tốn tiền ,mất thời gian.hic xin cám ơn anh em trước.

435915 top -

@Hi chauvan57!

Mình cũng đã bị tình trạng giống như bạn là cũng từng thỉnh thoảng bị out khỏi mạng không vào được! Rồi cũng từng phải bung Ghost để cài lại Win. Lỗi này cứ lập đi lập lại hoài! :(

Sau này mình dùng phần mềm Super Hide IP thấy khá ổn. Có một thao tác cần thiết khi dùng mấy món này là nhớ Remove Cookies khi thoát nó (cái này là do sư phụ của mình chỉ giáo đó!). Dùng nó khi vào Facebook cũng ổn lắm! (Tools ---> Options ---> Privacy ---> Remove individual cookies ---> Remove All Cookies ---> Close ---> OK)

Bạn thử xài Super Hide IP xem!

Thân.

436116 top -
@ chitam
Xin cám ơn bạn đã giúp.

436828 top -
Thân chào Anh CaoTran.

Em đã sử dụng gọi free từ Gmail như cách Anh đã hướng dẫn gần 1 năm nay ,để gọi đi MỸ và CANADA, Em xin hỏi với các thao thác trên ( nghĩa là em sẽ sử dụng tài khoản Gmail đó ) để gọi tử Canada qua VN được không Anh.?
Và hiện tại Em rất hài lòng về các cuộc gọi free này.

Mong hồi âm của Anh, và gởi lời chúc sức khoẻ anh cùng ban điều hành diễn đàn.

454416 top -

KỸ THUẬT VI TÍNH
. IT - Thư viện
. IT - Hỏi đáp
. Ổ cứng online
. Diệt virus
. Bảo trì máy vi tính 1
. Bảo trì máy vi tính 2
. Bảo trì máy vi tính 3
. Bảo trì máy vi tính 4
. Bảo trì máy vi tính 5
. Bảo trì máy vi tính 6