.
Virus - Nhắn tungsu
1, 2, 3 - bottom
admin nhắn tungsu cùng tất cả các bạn.

Việc ngăn chặn và diệt virus không thật là khó khăn như các bạn nghĩ. Nếu bạn có chút hiểu biết như post bài, post hình, chơi game thì bạn thừa khả năng ngăn ngừa và diệt trừ virus. Chỉ hơi chịu khó học hỏi điều mới và hơi mất thì giờ chút đỉnh. Mặc dù mất thì giờ nhưng ngược lại lại đỡ tốn thì giờ nhiều để đem máy đến tiệm hay phải nhờ vả người khác.

Nhìn cột trái, bấm vào IT - Diệt virus. Không hiểu thì hỏi ở đây.

252415 top -
@admin dễ thương!

Em làm tới đây màn hình nó pop-up như vầy

Image

Em bỏ qua luôn thì nó ra cái màn hình phía sau: nguyên 1 list luộn Em phải làm sao nữa ông thầy ơi. Tks

252648 top -
@admin!

Màn hình nó ra nguyên 1 list như vậy

Image

Hỏng dám làm nữa admin ơi. Chờ admin hướng dẫn thêm nhưng em nghĩ là phải đánh dấu chọn rồi nhấp chuột vào ô Fix có đúng không thầy?

252653 top -
Hello tungsu,

Đúng. Đánh dấu chọn rồi nhấp chuột vào ô Fix.
1. Đầu tiên đọc những hàng nào có chữ Helper hay Toolbar thì đánh dấu và Fix.

2. Kế đến, vì tungsu dùng FireFox vậy hàng nào có Internet Explorer thì cũng đánh dấu và Fix.

Làm bao nhiêu đó đi rồi:
1. Tắt máy hẳn
2. Bật máy lên lại
3. Làm bài tập này
4. Báo cáo như trên.

252663 top -
1. Trước khi làm làm bài tập, khi khởi động thấy máy pop-up hơi rội Tuy nhiên, sau khi làm bài tập xong, khởi động mày lại thì dường như các em nó Fix thật sự rồi thầy ơi

2. Quay trở lại thao tác cũ tại icon trên destop, nó vẫn hiện ra 2 cái màn hình như bài trước em đã báo cáo. Tuy vậy, cái màn hình thứ 2 thì có khác chút (Mấy cái đánh dấu chọn mất tiêu rồi)

Image

Như vậy là ok chưa thầy , trong khi chờ đợi em mạo muội thực hành bài cuối luôn nha.
Em cám ơn thầy nhiều

252902 top -
@admin

Kiểm tra lại thấy vẫn còn 1 vài hàng vẫn chưa Fix được dù đã làm 2-3 lần rồi thầy ơi

Chính các là 5 hàng có internet explorer và vài hàng còn toolbar và Helper vẫn còn

Có lẽ máy em bịnh nan y rồi thầy, nhưng mà em thấy nó vẫn chạy ầm ầm mà
Admin tham khảo lại ý kiến người dùng thấy như thế nào chứ em thấy cái background 2 bên lề của vietditru làm mất tập trung quá:)

252953 top -
Chắc máy không còn virus nữa. Vậy cũng yên tâm? Nhưng không nghĩa virus sẽ không vào. Để máy khởi động và chạy nhanh cũng còn vài chiêu nữa. Lần lượt mình sẽ làm hén.

Before we start, admin muốn nhờ tungsu điều này nha. Sau này admin chỉ hết nghề rùi tungsu giúp diễn đàn và ban IT chỉ cho những thành viên khác được hôn? Nếu được admin sẽ vui lắm. hihi

Xóa chương trình IE
admin thấy không cần thiết phải dùng IE (vì FireFox nhanh hơn) vậy tungsu bỏ IE đi hén.
1. >Start >Control Panel >>Add or Remove Program
2. Add/Remove Windows Components
3. Un-check (ô trắng) cái không cần thiết như: Fax, Indexing, IE, Management and Monitor Tools, MSN Explorer, Network File Print Services, Windows Messenger.
4. Next >Finish

Cài Xóa chương trình không cần thiết
Nếu tungsu không dùng Yahoo Messenger thì cũng bỏ luôn đi hén.
1. >Start >Control Panel >>Add or Remove Programs
2. Chọn những gì liên quan đến Yahoo [Phải thật cẩn thận]
3. >Remove >Yes >Yes
4. Kiểm sóat xem Yahoo đã mất chưa.

5. Lập lại thực hành này với những chương trình không cần thiết khác. Không hiểu, không sure thì hỏi.

253036 top -
Dear Admin,

Ở 1 góc độ nào đó em có thể hiểu được tấm lòng của thầy. Nói như nhà thơ Thanh Hải:

"Một nụ hoa nho nhỏ
Lặng lẽ dâng cho đời"

Chắc chắn là như vậy rồi, nhưng bây giờ chỉ ra sức học cho thật tốt thôi, có lẽ em cũng sẽ cân nhắc vấn đề lập nghiệp tại Las Vegas bằng nghề Building Computer luôn. Em đang âm thầm luyện những giáo trình của BaoLa Tinhchua để vào collage năm sau.
Ở VN lúc bước chân vào giảng đường ĐH ba em chọn ngành Công Nghệ TT đó, học 2 năm đầu thấy hỏng khoái chuyển qua QTKD. Thấm thoát đã 15 năm rồi
Nhân tiện, cũng chia sẽ thêm với thầy, em cũng là chủ xị của chuaviet.com.vn nhưng website hoạt động không trơn tru vì quay tới quay lui cũng chỉ 1 mình em thôi. 5 năm tiền lương mà có được như ý đâu thầy. Em trả tiền cho kỷ thuật hết

Liên quan đến phần thực hành, em đã thanh lý hết cái đám yahoo rồi, chỉ còn lại cái Yahoo browser plus 2.9.8 (Chắc delete luôn cái này?)

Còn phần window compunent em tìm hoài mà sao không thấy vết tích nào liên quan cả

Image

253371 top -
Còn phần window compunent em tìm hoài mà sao không thấy vết tích nào liên quan cả
tungsu thử vào Turn Windows features on or off xem.

Cho Yahoo browser plus 2.9.8 đi lun.

253374 top -
Nó nè thầy ui, đánh dấu chọn có đúng không thầy. Nhưng mà hỏng bít chọn cái nào hết:)

Image

253401 top -
Bỏ:
. Games
. Internet Explorer 8
. Remote Differencial Compression
. Tablet PC
. 2 cái XPS

253405 top -
@Admin

1. Đã xóa cái yahoo
2. Sau khi bỏ dấu chọn vào ô Win com thì máy restart một hồi hơi lâu. Cuối cùng nó ra như vậy thôi

Vậy là sao rồi thầy?
Image

253407 top -
Dear Thầy,

Thầy vui lòng giải thích lại những cái features trong đó nha, em chưa hiểu

Có 2 loại box trong đó:
1. Đã có dấu stick
2. Fill màu trong đó rồi

Lấy ví dụ cái win com nó đã có dấu stick rồi em gỡ ra bỏ thì sau khi restart lại thì thấy nó đã bỏ dấu stick mà em chả hiểu ý nghĩa gì hết (Nó có giải thích tiếng Anh bên trên nhưng hiểu lờ mờ quá thầy ui)

253418 top -
1. Stick: Có whole feature.
2. Fill: Chỉ một phần.

admin không có máy Vista hay Win 7 nên không thể chỉ hết. Lý do khi start nó chạy chậm là nó phải sắp đặt lại. Lần sau hy vọng nhanh hơn. Nhờ HuyHoang hay caotran xem là phải làm sao nha.

253421 top -
Chào Thầy,

Cám ơn thầy đã tận tâm hướng dẫn. Bây giờ thì máy có cảm giác nhẹ tênh àh.
Image
Kế tiếp mình làm gì đây thầy. Hay là thầy chỉ em tạo th6em ổ đĩa nha. Từ lúc mua tới giờ y nguyên như vậy đó
Image

Sáng giờ thầy dạy em hoài chắc là thầy mệt lắm. Thôi gửi tin này xong em đi ăn cơm nha.

253431 top -
Virus - Nhắn tungsu
1, 2, 3

KỸ THUẬT VI TÍNH
. IT - Thư viện
. IT - Hỏi đáp
. Ổ cứng online
. Diệt virus
. Bảo trì máy vi tính 1
. Bảo trì máy vi tính 2
. Bảo trì máy vi tính 3
. Bảo trì máy vi tính 4