.
Chuyện Hoa Giấy (muoichanh)
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 ... 67 - bottom

@ chị muoichanh,

Em bình thường hà,chị có gì dzui hông?Mọi việc vẫn ổn hả chị?Chị đã lên Sì-Gòn chưa hay còn ở Bến Tre?

306354 top -

@ MXHV,
Chị cám ơn em, nhưng chị có viết đâu nè, từ bên blog chị coppy qua thôi em ah, dạo nầy chị cứ đi và đi, chưa có trạm dừng nên cứ mải miết vậy.

Em khoẻ không em, có gì vui thông báo với chị và mọi người vui với nhen.

@ Kienle,

Chi lên SaiGon, rồi lu bu công việc sắp sếp lại trật tự đời mình, loại bỏ vĩnh viển những "con sâu" đang làm rầu đời chị. hehe... nên ít thời gian cho bản thân nhiều.

Xem hình thấy em còn nhỏ, (nhỏ hơn chị) nói chuyện cũng vô tư, cái nầy giống chị nè, nhiều lúc thương thương muốn nói với em nhiều điều, nhưng suy nghĩ hoài chắc gì nói ra đã là tốt, nhưng tình cờ hôm nay có vô nhà chị cochin rình, thấy có người nói rồi, nên mong em cũng đã đọc và biết rồi.

Chúc em mọi chuyện tốt đẹp và một tuần mới vui vẻ mọi ngày.

306905 top -

Viết tiếp đi muoihanh! cochin thích giọng văn của muoichanh. Nhưng sao muoichanh đăng bài ở đây, mém chút là không đọc được rồi.

306909 top -

@ Chị cochin,

Dzạ tại anh BLTC nói cho em cái góc nầy để tung hoành đó chị ơi, mà chuyện của em là "chiện lạ có thật" nên cũng thấy đặt ở đây mới đúng đó chị.

:) Chị đang ở đâu tại Mỹ hả chị? (nếu em hỏi riêng tư thì chị cười cái là em hỉu liền)

306914 top -

:) Hahaha...

306923 top -

@ Rồi, em hỉu rồi. Híc

306928 top -
@Chào Chị MuoiChanh,

Chị rảnh nhớ viết tiếp nha chị, Bi thích đọc văn của chị lắm, quê quê, mộc mạc nhưng vui.

306951 top -

@Chị cochin
Hôm nào chị cochin chuyển tên (thread này) qua cho muoichanh giúp BLTC nha, để muoichanh muốn sửa lại tên topic, hay gì đó sẽ thuận tiên hơn. Sang nhượng chủ quyền hợp pháp để muoichanh tung hoành giang hồ. Hihi...

Cảm ơn chị cochin và muoichanh.

306956 top -

@ Chị muoichanh,
Cám ơn những lời chân tình của chị dành cho em.Em cũng được một người bạn nhắc và show ra nhìu điều bất ngờ về chuyện đó lắm.Tính em rất thiệt tình nên có lẽ ko ngờ đến những chuyện...Mặt em búng ra sữa mà nên cứ bị dụ hoài đó chớ ,hihihi...
Chị đã sắp xếp ổn thõa mọi việc chưa?Chúc chị luôn tươi vui nhé.Mỗi ngày chị sẽ có thêm một niềm vui mới.

P/S : Em thấy hoàn cảnh của chị có vài đểm giống em,nếu tiện cho em cái nick yahoo của chị khi nào tiện chị em mình nói nhìu hơn nhé.Còn ko được cũng hỏng seo ,hehehe...

307350 top -

@ Cám ơn Bee07 & anh BLTC rất nhiều.

@ Kienle,

Nhiều lúc nói thẳng ra là tính tốt, thế nhưng với riêng chị thì có những chuyện xảy ra, và đã bị "chơi" rồi thì chị sẽ chọn cách tránh đi cho rồi, dây dưa hay nói tới nói lui cũng không giải quyết êm đẹp, còn nhũn não thêm. Giờ chị chọn lấy sự im lặng, cái gì đã qua thì "thôi kệ". Dù sao cũng một thời gian là bạn bè, cũng từng hưởng những giờ phút ngọt ngào của tình bạn. Thế thôi, thì thôi vậy.

Nick chị nè em, có gì đâu mà bất tiện uocgi_1479. Chúc em một buổi tối vui vẻ.

307680 top -

Chuyện Một Loài Hoa Dại

Người bạn thuở hàn vi

Cô bắt đầu tự lập giữa SG với niềm tin mãnh liệt và ước mơ mưu cầu hạnh phúc, mọi chuyện xảy ra y như những gì cô đã nghĩ... Nhưng niềm vui thì luôn ngắn ngủi, nước mắt cho sự sai lầm và sự chịu đựng thì luôn bất tận.

Đêm từng đêm, đối diện với những đắng cay, tức tưởi trong lòng, cô nhận ra rằng mọi thứ dễ dàng bắt đầu thì sự kết thúc luôn kéo theo nhiều hệ lụy, nhiều dằn vặt trong ý nghĩ ra đi hay ở lại, nắm giữ hay buông tay... Chấp nhận sự thật rằng không có gì là hoàn hảo cả, mọi chuyện cứ đến và đi theo lẽ tự nhiên của cuộc sống, mà cuộc sống nầy đôi khi như tấm gương soi, nó có thể soi sáng tất cả những khuyết điểm, tính cách, ý thức, còn ưu điểm thì như ngọn nến lung linh yếu ớt.

Cô ngồi lặng lẽ nhìn những giọt mưa rơi xối xả bên hiên nhà, căn nhà nhỏ bé của cô đã chắt chiu cách đây mấy năm. Cô thấy nhớ nhà của mình, nhớ những đứa cháu trai đến nao lòng, khoé mắt cô cay xoè rồi nhạt nhoà rơi xuống, cô không muốn nó dừng lại, cũng không muốn đưa tay quẹt khô chúng đi, cô mặc kệ chúng như đã từng mặc kệ bản thân mình giữa những cay đắng buồn tủi của cuộc đời cô.

Cô thấy xót xa, thấy thương những người trong gia đình đã vì cô mà chịu đựng quá sức nhiều điều kinh khủng, cô ước gì thời gian có thể quay lại, cô ước gì cô có được sức mạnh để cô làm được bất cứ điều gì cô muốn, ít nhất là ngay lúc nầy đây.

Quá khứ như một cuốn phim quay chậm mà cô là kẻ gây ra tất cả thãm cảnh cho gia đình theo cái cách tệ hại nhất trên cõi đời nầy. Cô tự hỏi bản thân mình khi cô ngồi đây, hiện diện nơi chốn nầy có từng giúp ít được ai chưa, hay chỉ biết đem đau khổ, buồn phiền đến cho người thân và những người cô quen biết? Nếu cô chết thì mọi chuyện có được giải quyết hay không, hay chính cô lại là kẻ không ra gì, và ngu ngốc?

Đối diện hàng ngày vẫn chỉ là những đòi hỏi cơm áo gạo tiền, nhưng cô vẫn sống vui vẻ bên bạn bè, tuy cô không bằng ai nhưng ít nhất đó là một cuộc sống tốt so với một kẻ ở quê lên đất Thành phố nầy mưu sinh. Mỗi ngày cô đi làm và cũng vừa đi học chung với Linh, đó là một đứa con gái mạnh mẽ từ hình dáng và tính tình, cách nó sống và yêu cũng dể làm người ngoan hiền bỏ chạy. Buồn thì linh mua beer về ngồi uống có khi hết cả chục lon, rồi rít thuốc lá phả ra những hơi khói dài và mỏng manh mù mịt như chính cuộc đời của nó. Nhất định dù ai ghét bỏ hay khinh khi, Linh vẫn không thể yêu nổi một chàng trai nào cả, trong suy nghĩ của Linh con trai không thể yêu vì không bao giờ tin được. Vì là bạn bè quá thân nhau, cùng quê lên đất Sài Gòn phồn hoa đô hội nầy để kiếm sống, dành dụm tiền lo cho gia đình và bản thân mình, và dù cô có nói gì cũng như nước mà đổ lên đầu con vịt, cho nên riết rồi cô cũng coi như chuyện bình thường trong vô vàn những chuyện bình thường khác.

Linh cặp với 1 nữ Việt Kiều nghe nói làm nghề móng tay, chân bên Mỹ, có tiền nên về đây ăn chơi, cặp với những cô gái có máu pha loãng như Linh, dù không phản ứng gì ra mặt nhưng cô cảm thấy có điều gì đó buồn phiền không thể nói hết ra được, mà cũng không có tư cách gì để nói.

Thôi thì, do cái số mà ra cả, thân ai người đó lo đi cho xong. Dù đúng, dù sai thì cũng là chuyện riêng của Linh mà thôi.

Còn một người bạn gái khác tên Thuy sau khi cô quyết định xa lánh Linh sau những tai tiếng dồn đến nổi choáng váng, tổn thương sau những ghen tuông ồn ào. Cô yếu hèn tách rời người bạn gái cùng quê, không liên lạc qua lại thường xuyên nữa.

Với một số người tình bạn hết sức cao cả, nhưng có thể với 1 số người khác bạn bè vẫn chỉ là bạn bè. Cảm thấy tốt thì chơi, không thì thôi. Nhưng chắc chắn rằng, tình bạn như 1 tấm gương để ta soi vào, từ đó hoàn thiện bản thân mình hơn.

(còn tiếp)

307702 top -

@ chị muoichanh,

Thôi thì những chuyện không vui mình cũng không nên nhớ phải không chị?Hãy cứ sống vui với những gì hiện tại.Em cũng hiểu được câu chuyện đó thế nào chị à.Cám ơn chị đã chia sẻ với em.

Chúc chị luôn vui vẻ và may mắn nhé.

p/s : Truyện của chị viết hay lắm,em đang chờ xem tiếp nè :)

307756 top -

Chuyện Một Loài Hoa Dại

2. Những con sâu trong cuộc sống

Mỗi sáng tất tả với cơm sáng, đem theo trong giỏ một phần ăn dành cho cô và Linh, rồi vội đi bộ đến trường, miệt mài lết cho mỏng cái đủng quần, mắt chăm chú nghe giảng bài, hồn thì lơ lửng treo ngoài cửa sổ.

Buổi chiều khi hết giờ học, lại vội về nhà thay đồ rồi cứ nhồi nhét cho no cái bụng, lại tất tả "bơi" tới quán bar trên đường Điện Biên Phủ. Với chút kinh nghiệm còn non nớt, cô chỉ đủ khả năng làm thu ngân ca đêm tại đó. Nhiều lúc cô mông lung nhìn những bóng hồng rực rỡ kiêu sa lượn khắp trong Bar của nhiều cô gái trẻ, họ cùng lắm cũng cở cô thôi chứ gì, mà chao ôi sao họ đẹp như thế; giàu như thế; tiền hóa đơn một lần họ đến, dù chỉ là mấy con số thôi nhưng sao đối với cô nó nhiều đến mức khủng hoảng tinh thần, chỉ một đêm tiêu xài của họ bằng cả mấy tháng lương của cô.

Một ngày như mọi ngày, đêm lại nối liền đêm. Đêm nay cô ngồi tính tiền mà người chẳng có yên, khi biết có ánh mắt một ông trẻ cứ dán lên người cô kiểu như muốn ăn tươi nuốt sống. Cô bực mình lắm nhưng không lẽ lại đi chửi người ta, cô lầm bầm trong miệng: "thằng cha vô duyên, hâm".

- Sao thế em, ai hâm thế?

Cô lúng túng không nghĩ lời lầm bầm của mình bị nghe thấy, nhưng cô biết rằng chỉ có 2 người thì mình có quyền chối. Do nghĩ vậy cô như không để ý đến câu hỏi đó, giả bộ 3 không: không nghe, không thấy, không biết.

Thật lòng mà nói, cô ghét nhất những người khách đến ngồi ngay tại quầy Bar, vì như thế cô luôn thấy mình không thoải mái, cũng như đêm nay vậy.

Dường như câu hỏi của mình rơi vào khoảng không và tự thấy quê hay sao đó, người đàn ông "Hâm" hỏi lại thật to muốn át luôn tiếng nhạc trong Bar. Cô đành miễn cưỡng nặn ra nụ cười thân thiện.

- Không anh, không ai hâm cả. Em nói mình hình như hâm hâm thôi.

- Àh, anh tưởng mình đang bị em nói xấu.

- Hì, không anh à.

(...)

Cái khoảng lặng lọt thỏm giữa vài câu rời rạc khách sáo, có lẽ người "hâm" cũng thấy ngột ngạt nên xin cái "biu" để mà anh về, cô nhanh tay ré cái rẹt, trong lòng thở phào nhẹ nhỏm, thiệt là hú hồn.

Người "hâm" quay lưng đi, cô cũng hờ hững xem như bao người khách khác, họ đến rồi đi thì chuyện đó quá bình thường có gì để quan tâm.

Thế nhưng cứ mỗi ngày cái dông người "hâm" nầy cứ ám cô không tha. Lần đó không biết tại sao người "hâm" cầm tới quán cô nguyên một bọc được gói lại cẩn thận bằng tờ báo.

(còn tiếp)

309503 top -

@BLTC,
cochin đã đổi. Vậy muoichanh có thể đổi tên của topic này nếu muốn hén!

309553 top -

@Em cám ơn Chị cochin & anh BLTC.

309625 top -
Chuyện Hoa Giấy (muoichanh)
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 ... 67

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
ImageWho am I?
Who am I before I was born? Who am I after I was born?

*-**-*-**-*-**-*-**-**
TRUYỆN

Tiểu Thuyết Hoa Giấy
Image

Chuyện Loài Hoa Dại
Image

. Em Tôi
. Buồn!

**-**-**-**-**-**-**-**
THƠ

. Bài Thơ Thứ Nhất
. Bài Thơ Cuối Cùng

Image
Nếu bạn không thể là mặt trời - thì hãy đừng là đám mây.

Image
Image
Yêu thương còn lắm trên đời
Đang chờ, đang đợi khi người bước đi

Image
Image
Hãy mơ những gì bạn muốn
Đi đến nơi nào mà bạn thích.

Image
PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về: