.
Chuyện Hoa Giấy (muoichanh)
1 ... 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37 ... 67 - bottom

@christinapham,

Cám ơn nhiều nha. Bản nhạc nầy lâu lắm mới nghe lại đó.

Chúc một ngày mới vui tươi.

358326 top -

Chuyện Một Loài Hoa Dại

Từ biệt

Đêm còn lại bên nhau, nhưng vợ chồng cô chỉ có tranh cãi, ai cũng bảo vệ ý kiến của mình về ý thức trong cuộc sống, suốt đêm còn lại cô luôn suy tính và tìm mọi cách thuyết phục chồng để có được một cuộc “ly hôn hoàn hảo”.

Đáng buồn là chồng cô nhất định không chấp nhận, cô luôn thấy khó chịu khi chồng biểu lộ tình cảm yêu thương cô. Hơn hết, cô thừa biết ngoài cô thì những yêu thương đó luôn được chồng cô rộng rãi cho nhiều người con gái khác.

Buổi sáng, chồng cô thiểu não trong nước mắt, gục đầu giữa bao người chung quanh, chồng cô "mặt dầy" quỳ xuống chân cô, xin cô tha thứ một lần nữa, duy nhất một lần cuối cùng trong đời sẽ không bao giờ làm gì khiến cô đau khổ thêm. Anh ngồi "ăn vạ" giữa đám đông, người thì thông cảm, người thì xem đó như một hành động lãng mạn. Riêng trong lòng, cô cảm thấy hết sức khó chịu, vừa mắc cỡ vừa chán ghét.

Cô quay về ngôi nhà nhỏ, nay vắng lặng trong não nề như tâm trạng của cô. Ngày qua ngày cô cứ trùm mềm nằm suốt như thế.

Gia đình chồng liên tục khuyên bảo, nhưng chẳng có lời khuyên nào lọt vào lòng cô, mặc dù tai cô vẫn nghe, nhưng lòng cô không phục. Thời buổi bây giờ, làm gì có chuyện phải cam chịu, phải tha thứ và phải chấp nhận mỗi khi chồng sai trái. Trong nhiều lần cô tự hỏi: Tại sao mình phải chịu đựng? Vì cái gì? Vì đi Mỹ ư? Ai cần chứ! Xì.

Người anh chồng thương cảm, cố gắng hết lòng giúp cô lấy lại thăng bằng trong cuộc sống, lấy lại công bằng cho cô, ít ra khi làm vợ anh cô cũng được hưởng chút yêu thương của người anh chồng nầy.

Hôm nay nhận từ người anh chồng một mớ giấy tờ, lẩn lộn trong đống thư đó, cô chết lặng với một lá thư đã mở, hóa ra người thứ ba mà cô từng gặp qua, nay đã có với chồng một đứa con, nay người mẹ trẻ muốn chồng cô nhìn nhận khi đứa trẻ được sanh ra.

Liên lạc với chồng, anh thừa nhận tất cả những sự thật đang xảy ra, và mong cô cùng sát cánh bên nhau để giải quyết những trở ngại mà thiên hạ đang xen vào khiến tình cảm vợ chồng sức mẻ.

"Giả dối, hết sức ti tiện".

Cô tuy cứ luôn mạnh miệng “chẳng lấy làm khó chịu”, nhưng đó là nói dối.

Ly hôn là một cú sốc lớn trong đời của mỗi người và hầu hết ai cũng đều cảm thấy đau buồn, trống rỗng ngay cả khi họ vừa thoát khỏi một cuộc hôn nhân tồi tệ. Cô cũng không ngoại lệ, cô bơ phờ từng bước chân đơn phương giải quyết chấm dứt cuộc hôn nhân của cô. Lòng cô đau buốt nhưng quyết không vì vậy mà thay đổi quyết định. Do đơn phương vì thế cô luôn gặp khó khăn và thiệt thòi.

Chồng bị vợ bỏ sinh ra cay cú, tìm cách viết thư, gửi tin nhắn cho mọi người và còn đi rêu rao kể xấu vợ. Có khi gọi đến tận nhà ba mẹ của cô để gây, thường xuyên như vậy nên cô vô cùng chán nản. Tuy trong xã hội không thiếu những người cũng ly hôn như cô nhưng chẳng ai phải nghĩ ngợi nhiều hay khổ tâm như cô cả.

Phần người sếp, biết được tin cô ly hôn là một tin tốt và hoàn hảo nhất trên đời (ai nhiều chuyện đi 8, cô mà biết sẽ xử đẹp). Nên quyết tìm gặp cô bằng được, cuộc truy tìm từ chồng, từ người sếp khiến cô bắt đầu một cuộc "trốn chạy" để giữ yên bình cho người nhà, tránh bị phiền nhiễu.

(còn tiếp)

358342 top -

Khúc Tình Xưa
(Tình Lỡ - Lệ Quyên)

358343 top -
Image

Bài hát nầy tên là Tình Lỡ chứ không phải Khúc Nhạc Tình đâu MC à, nhưng Lệ Quyên hát hay quá với một lối hoà âm mới lạ nghe rất xuất xắc...

Tình Lỡ
Tác giả: Thanh Bình

Thôi rồi còn chi đâu em ơi
Có còn lại chăng dư âm thôi
Trong cơn thương đau men đắng môi
Yêu rồi tình yêu sao chua cay
Men nào bằng men thương đau đây
Hỡi người bỏ ta trong mưa bay

Phương trời mình đi xa thêm xa
Nghe vạn mùa thu sau lưng ta
Em ơi, em ơi! Thu thiết tha
Ơi người vì ta qua phong ba
Có còn gì sâu trong tâm tư
Mắt lệ mờ hoen dư âm xưa

Một vầng trăng vỡ đã thôi không theo nhau
Cuộc tình đã lỡ với bao nhiêu thương đau
Hết rồi thôi đã không còn gì thật rồi
Chỉ còn hiu hắt cơn sầu không nguôi

Con đường mình đi sao chông gai
Bước vào đời nhau qua bao nay
Em ơi, em ơi! Sao đắng cay
Thôi đành vùi sâu tâm tư thôi
Hết rồi còn chi đâu em ơi
Hết rồi còn chi đâu em ơi ...

......

358637 top -
@Tặng chị muoichanh. Mong rằng cay đắng sẽ lùi xa và hạnh phúc sẽ song hành cùng chị.

Đắng cay
Sáng tác: Lương Bằng Vinh

Người yêu dấu ơi, tình em đã trao anh rồi.
Nỗi nhớ ngàn khơi không cuồn phong gió mưa nào ngăn lối.
Người yêu dấu ơi, dù năm tháng thêm xa vời.
Bóng đêm tối trong lẻ loi đơn côi cuộc đời
Giọt lệ đắng cay nhòa trên gối bao u hoài
Dĩ vãng còn đây nghe thầm đau vết thương tình xưa ấy
Thời gian đã qua, lưu luyến mãi không phai nhòa
Mãi cho đến kiếp sau tình còn nghe xót xa

Biết thế khi xưa đừng chung đường, sợi nắng giọt mưa nào ai có lường
Ánh mắt đôi môi càng bẽ bàng, tình đắm tình say tình đã lỡ làng
Vẫn mãi mãi yêu anh yêu vô vàng, vẫn mãi mãi yêu anh khi duyên tình trái ngang.

Giọt lệ đắng cay nhòa trên gối bao u hoài
Dĩ vãng còn đây nghe thầm đau vết thương tình xưa ấy
Thời gian đã qua, lưu luyến mãi không phai nhòa
Mãi cho đến kiếp sau tình còn nghe xót xa

Biết thế khi xưa đừng chung đường, sợi nắng giọt mưa nào ai có lường

Biết thế khi xưa đừng chung lối đường, sợi nắng giọt mưa nào ai có lường
Vẫn mãi mãi yêu anh khi duyên tình trái ngang.

358691 top -

@Anh lãng,

:)

Tình lỡ với anh lãng, khúc tình xưa với mc đi hén.

Cứ để vậy làm kỷ niệm nhen anh, khỏi sửa. Cám ơn anh lãng nhiều.

358714 top -

@catandpuppy,

Hiểu lòng người ghê, thích nhạc do Lệ Quyên hát lắm, nhất là bản nhạc nầy. Cám ơn em nhiều nha.

Còn chị thì: "Cho tôi ép nốt dòng dư lệ,
Rỏ xuống thành thơ khóc chút duyên". (T.T.KH)

Cho nên sau nầy mong thời gian qua đi rồi, mọi tủi buồn và đắng cay không còn nửa. Chỉ mong chị cũng như em và tất cả mọi người sẽ nhận được hạnh phúc và sống vui vẻ.

358718 top -

Thương Một Người
Sáng Tác: Trịnh Công Sơn
Trình Bày: Phương Thanh

Image

358720 top -
@Sưu tầm tặng chị nè:
Khúc Tình Xưa

Đêm qua chưa mà trời sao vội sáng
Một đàn chim cánh nhỏ chở mùa sang
Chiều vào thu tiễn em sầu lạnh giá
Lá trên cành từng chiếc cuốn bay xa

Đêm chia ly buồn gì sao chẳng nói
Chỉ nghe em nói nhỏ trở về thôi
Ngày buồn tênh cũng đưa chiều vào tối
Mím môi cười mà nhớ thương khôn nguôi

Mộng về một đêm xuân sang
Em thì thầm ngày đó thương anh
Thuyền về một đêm trăng thanh
Xây mộng vàng đậu bến sông xanh

Mộng tràn ngập đêm trăng sao
Sao đầy trời từng chiếc lấp lánh
Rồi một chiều xuân thơ trinh
Cho lòng mình về với dĩ vãng

Xa nhau chưa mà lòng nghe quạnh vắng
Đường thênh thang gió lộng một mình ta
Rượu cạn ly uống say lòng còn giá
Lá trên cành một chiếc cuối bay xa.

358938 top -
Em chúc chị muoichanh lúc nào cũng vui vẻ và nụ cười luôn nở trên môi chị nhé, cầu chúc mọi điều tốt lành nhất sẽ đến với chị.

Chi ơi sớm post tiếp phần tiếp theo nhé chị, chúc chị tìm được phút bình yên.

Châu Thảo

359329 top -

@thaoctn,

Cám ơn em nhiều nhen thảo.

Chị cũng chúc em sớm nhận được giấy mời phỏng vấn, mau mau đi khỏi cho rồi :))

Chiều nay mưa lâm râm, buồn hiu ở SG. Em đi ăn với bạn có gì vui hôn?

ImageTặng em nè.

-----------
Phần tiếp theo hẽm còn miếng "iu đời" nào hết, nên đang vắt óc moi ra.

359359 top -
@muoichanh,

Hihihih. Thanks chị iu nhé, bình hoa đẹp lắm.

Chiều trên em cũng mưa, đi ăn với bé học chung lúc trước, có 3 chị em thôi nên được ăn quá chừng. Heheheheeh...

Chị ơi, Mỹ chưa chịu nhận em nên vẫn chưa đi được, em cũng mong hồ sơ sớm complete để vợ chồng mau đoàn tụ và em hết quấy rầy chị muoichanh heheheeh.

Chị ơi, chị mau mau viết tiếp đi, đang theo dõi thấy hấp dẫn quá hihihi. Chúc chị của em lúc nào cũng vui vẻ và những muộn phiền theo gió cuốn bay hết nha.

359438 top -
@catandpuppy post nhạc nhưng không thấy hát?

359458 top -

@Anh admin,

:)

Ca sĩ đã chịu "hót", mừng ghê.

359535 top -

Chuyện Một Loài Hoa Dại

Còn lại chỉ là nổi cô đơn

Cô cảm nhận, thấm thía cái cảm giác trống không trong lòng. Ngày qua ngày trôi qua trong buồn bã, cô đã không dám đối diện với sự thật, cái cảm giác tủi buồn luôn trỗi dậy trong bóng đêm, cô nằm đó yên lặng không khóc, cô tự trách mình sao quá bi quan. Đâu đó giờ chỉ còn là những hình ảnh mong manh trong kí ức.

Đôi khi cô cảm thấy mình và những người phụ nữ kia như một người bị thay thế vậy, ai cũng sẵn sàng có với chồng cô một đứa con, chồng cô cần họ khi buồn, khi cô đơn, khi tình yêu hay trong cuộc sống hàng ngày của anh không như mong muốn. Và khi mọi chuyện trôi qua, chồng về lại với người vợ chính thức là cô, còn họ ra sao thì kệ, anh chẳng bao giờ quan tâm tới.

Họ bị lợi dụng ư? Cô cũng bị lợi dụng ư? Bị xem là người thay thế, không được tôn trọng ư?... Hàng ngàn lý do biện minh, bào chữa rồi cũng vào bế tắt. Trong tình yêu thì cần cả lý trí và con tim để cân bằng lẫn nhau, nhưng rồi khi tất cả mọi thứ kết thúc ai cũng tự an ủi rằng đều do hoàn cảnh mà ra cả.

Sài gòn trời bỗng lạnh lẽo hơn khi đêm về, đêm chầm chậm cứ thế trôi qua như muốn gặm nhấm nổi đau trong lòng cô, những ngày tiếp theo cô vẫn lầm lũi sống trong nổi cô đơn trống vắng.

Đứng lên kiêu hãnh với trái tim cao ngạo, thách thức với đau buồn không hẳn là dể. Đời con người ta có bao nhiêu khoảnh khắc được yêu thương và khắc sâu như thế nầy.

Khoảnh khắc là khi trong lòng bất chợt sống dậy những náo nức thưở ban đầu, khi chồng và cô gặp nhau, ánh mắt dịu dàng và lắng sâu ấy cứ theo cô suốt những chặng đường khó khăn, mỗi lần nhớ đến lại thấy lòng lan tỏa bình yên dù chồng cô tuy tệ bạc nhưng anh cũng đã nâng bước cô qua những thăng trầm.

Giờ đây khoảnh khắc là khi cô quyết không nhận tin gì từ chồng, cô cũng từ chối làm lại hồ sơ. Nơi mà người ta gọi là Thiên đường đó, không biết anh có hạnh phúc như người ta nói hay không nhưng điều đó làm cô đau đớn và xót xa, nước mắt chẳng còn có ý nghĩa gì vào hoàn cảnh nầy.

Khoảnh khắc là khi cô cảm thấy mình chông chênh như đứng bên bờ vực, nửa như muốn quay về, nửa như muốn nhảy xuống vực sâu thăm thẳm kia, nhiều khi cô thấy mệt nhoài với cuộc đời nầy, thấy bộn bề gập ghềnh & trắc trở, lạc lõng và bơ vơ… Vậy mà cô vẫn phải sống, vẫn phải cười, vẫn phải phấn đấu mà tiếp tục sinh tồn.

Thôi thì cứ sống tốt cho ngày hôm nay, trân trọng những yêu thương trong quá khứ mà cuộc đời ban tặng, để thấy rằng: "Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ… ".

Cô chán chường liên lạc với bạn bè, nhưng còn ai nữa đâu, thời gian dài vừa qua ai cũng sợ liên lụy, ái ngại nên không qua lại với nhau. Cũng chỉ còn bên cô một người bạn gái duy nhất luôn ủng hộ cô hết mình.

Ngày Sài Gòn mưa lâm râm buồn hiu hắt, cũng là lúc cô bạn thân lôi cô ra khỏi mớ hỗn độn, nơi đến là một nơi thân quen của người SG. Cô sửng sờ gặp lại anh của cô ngày xưa ngồi đó, dáng vẻ tiều tụy buồn phiền. Để tình cờ như thế giữa lòng SG nầy, anh đã khó khăn lắm mới tìm được cô bạn và sắp xếp gặp cô. Bao nhiêu đau buồn anh đều đã biết. Anh chỉ là muốn bên cạnh cô lúc tuyệt vọng thế nầy, đơn giản như một người bạn cũ của cô thôi.

(còn tiếp)

359674 top -
Chuyện Hoa Giấy (muoichanh)
1 ... 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37 ... 67

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
ImageWho am I?
Who am I before I was born? Who am I after I was born?

*-**-*-**-*-**-*-**-**
TRUYỆN

Tiểu Thuyết Hoa Giấy
Image

Chuyện Loài Hoa Dại
Image

. Em Tôi
. Buồn!

**-**-**-**-**-**-**-**
THƠ

. Bài Thơ Thứ Nhất
. Bài Thơ Cuối Cùng

Image
Nếu bạn không thể là mặt trời - thì hãy đừng là đám mây.

Image
Image
Yêu thương còn lắm trên đời
Đang chờ, đang đợi khi người bước đi

Image
Image
Hãy mơ những gì bạn muốn
Đi đến nơi nào mà bạn thích.

Image
PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*THÔNG TIN QUAN TRỌNG: Do tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp, từ ngày 19/3, Đại Sứ Quán và Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ sẽ ngừng phỏng vấn cấp xét thị thực. Toàn bộ lịch hẹn từ ngày 19/3 trở đi sẽ bị huỷ. Xem thông tin chi tiết

Image
Image