BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ F2B - noiaybinhyen
1, 2, 3 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Kính chào các anh chị diễn đàn. Hồ sơ của em sau 1 năm bảo lãnh thì được thuận và có ngày ưu tiên là 21Dec2012. Em nghe nói là luật mới được thông qua bây giờ thì diện này sẽ rất nhanh, điều này có đúng không? nếu vậy thì thời gian chờ sẽ là bao lâu nữa? Em xin cám ơn.

446098 top -

Không biết là vấn đề của mình nêu ra có quá cũ hay quá mới hay không mà mình chờ cũng khá lâu rồi nhưng không nhận được bất cứ sự trả lời nào. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh/chi. Xin cảm ơn.

451900 top -
Bạn bây giờ thay đổi hồ sơ không đi du học nữa mà lại chuyển sang dạng này hả. Về hình thức này thì bạn rất ít có khả năng đạt được visa. Còn về việc ba mẹ bạn sang Mỹ mới chỉ có thẻ xanh thì chẳng làm được gì cho bạn cả, họ phải là công dân Mỹ mới có thể bảo lãnh được con cái. Ít nhất ba mẹ bạn phải cư trú ở Mỹ 5 năm và sau đó thi có quốc tịch nữa. Bạn nên làm hồ sơ đi du học nữa thì tốt hơn, bạn phỏng vấn rớt 3 lần rồi mà lúc đó không tiếp tục phỏng vấn để đến bây giờ thì làm theo hình thức khác thì chắc chắn đến 90% là người ta sẽ nghi ngờ bạn. Mình đoán là bạn đã quá 21 tuổi rồi nên không đi cùng với ba mẹ phải không. Rất tiếc cho bạn vì điều này. Thân chào !

451921 top -
Ôi , chờ dài cổ mà không thấy gì !

455707 top -

Chào bạn,

Tôi thành thật xin lỗi bạn về sự hồi âm trễ do bận quá nhiều việc. Do bạn không nói rõ, tôi xin thưa cùng bạn rằng đường đơn diện tôn giáo có thể xin visa F-1 (du học) hay R-1 (người làm việc về tôn giáo).

Theo tôi đoán thì có lẽ bạn đã trên 21 tuổi. Nếu ba mẹ bạn dùng thẻ xanh để bảo lãnh cho bạn thì bạn sẽ thuộc diện F2B (con độc thân trên 21 tuổi của thường trú nhân).

Nếu bạn vào lịch cấp visa ở trang http://www.travel.state.gov/visa/bullet ... _5770.html thì bạn sẽ thấy rằng những hồ sơ diện F2B đến lượt được giải quyết trong tháng 10 năm 2012 là những hồ sơ có ngày ưu tiên trước ngày 15 tháng 9 năm 2004. Do đó, bạn có thể ước đoán rằng thời gian bảo lãnh diện F2B hiện nay là khoảng 8 năm. Bạn phải độc thân trong suốt thời gian ba mẹ bạn còn là thường trú nhân.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

455885 top -
hic,một câu hỏi mà gần 2 tháng trời mới có reply đấy chú Hungviet ơi ! em chờ mãi nên quyết đinh làm giấy tờ luôn rồi, mọi thứ cũng đã xong cả, diện du học tu sĩ, nhưng không biết là đang nằm trong diện F-1 hay R-1, vì Dòng tu bên đó lo toàn bộ hồ sơ, rồi gửi về và phỏng vấn. Không biết tỉ lệ đậu diện này có cao hay không nữa. Bây giờ ba mẹ em có thẻ xanh và đã bảo lãnh, vậy sau 5 năm ba mẹ em thi đậu quốc tịch thì có lẽ là em chỉ chờ 6 năm thôi?. Thôi cám ơn chú nhiều nhé, chúc sức khoẻ đến chú.(em trên 21t)

456104 top -
Kính chào các anh chị diễn đàn. Hồ sơ của em sau 1 năm bảo lãnh thì được chấp thuận và có ngày ưu tiên là 21Dec2012. Em nghe nói là luật mới được thông qua bây giờ thì diện này sẽ rất nhanh, điều này có đúng không? nếu vậy thì thời gian chờ sẽ là bao lâu nữa? Em xin cám ơn.

549231 top -

xin cám ơn bạn atuans

549779 top -
hiện nay diện bảo lãnh của mình là F2B, khoang 2 năm nữa ba mẹ mình sẽ có quốc tịch, sẽ bổ túc hồ sơ cho minh. Xin hỏi lúc đó mình sẽ là diện F mấy? và thời gian chờ sẽ là khoảng bao lâu nữa?mình đã có case number rồi. Xin cảm ơn các anh chi.

566364 top -
mình xin hỏi 1 vấn đề nữa là trong diễn đàn của mình có topic nào giải thích về các diện định cư không nhỉ? ví dụ : F1, F2A,F2B....IR gì đó, mình search mà không thấy.

566365 top -

Con của US citizen: Cha, mẹ có quốc tịch Mỹ bảo lãnh được:

. CR-2: Con ghẻ, độc thân dưới 18 tuổi.
. IR-2: Con ruột, độc thân dưới 21 tuổi.
. IR-3: Con nuôi độc thân dưới 21 tuổi.
. IR-4: Con nuôi độc thân dưới 21 tuổi ở Mỹ.
. F-1: Con độc thân trên 21 tuổi.
. F-3: Con trên 21 tuổi đã lập gia đình.

Lưu ý:
. CR-2:Sẽ được cấp thẻ xanh có giá trị 2 năm. Trong vòng 90 ngày trước khi thẻ xanh 2 năm hết hạn phải nộp Form I-751, Petition to Remove the Conditions of Residence để được thẻ xanh 10 năm.

. F-3: Nếu đương đơn chính li dị hoặc người vợ/chồng của đương đơn chính qua đời thì sẽ chuyển qua F-1.

Chúc bạn may mắn.

566369 top -

mình xin hỏi 1 vấn đề nữa là trong diễn đàn của mình có topic nào giải thích về các diện định cư không nhỉ? ví dụ : F1, F2A,F2B....IR gì đó, mình search mà không thấy.
Bạn vào thư viện đọc:
1.1. Các diện Di trú định cư

2.1.13. Bảo lãnh cha mẹ (IR-5)
2.1.14. Bảo lãnh con độc thân dưới 21 tuổi (IR-2)
2.1.15. Bảo lãnh con ghẻ độc thân dưới 18 tuổi (CR-2)
2.1.16. Bảo lãnh con nuôi độc thân dưới 21 tuổi (IR-3)
2.1.17. Bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi (F-1)
2.1.18. Bảo lãnh con đã có gia đình (F-3)
2.1.19. Bảo lãnh anh chị em (F-4)
2.1.20. US citizen bảo lãnh vợ và con riêng

2.1.21. Thường trú nhân bảo lãnh con độc thân dưới 21 tuổi (F2A)
2.1.22. Thường trú nhân bảo lãnh vợ; vợ và con/con riêng (F2A)
2.1.23. Thường trú nhân bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi (F2B)
2.1.24. Bảo lãnh có con đang là Du học sinh tại Mỹ
2.1.25. Bảo lãnh cha, mẹ, vợ, chồng, con đang du lịch/du học tại Mỹ

566389 top -
em xin cảm ơn các anh chị nhiều. Như vậy em sẽ là diện F1 sau khi ba mẹ nhập quốc tich. Hiện nay theo lịch visa thì diên F1 chậm hơn diện F2B nhiều, vậy xin hỏi là em có nên chuyển sang diện F1 khi ba mẹ em đã có quốc tịch hay là cứ để lãnh theo diện F2B cho nhanh hơn? em có vào trang uscis.gov để tìm cái lịch visa như trong forum mà sao không thấy nhỉ? Em xin cảm ơn.

566451 top -

em có vào trang uscis.gov để tìm cái lịch visa như trong forum mà sao không thấy nhỉ?

Bạn có thể tìm thấy Visa Bulletin ở đây.
http://travel.state.gov/content/visas/e ... letin.html

566456 top -

em có vào trang uscis.gov để tìm cái lịch visa như trong forum mà sao không thấy nhỉ?
USCIS không phải là nơi xếp lịch visa. Lịch visa được xếp và đăng tại NVC.

. Hiện nay theo lịch visa thì diên F1 chậm hơn diện F2B nhiều, vậy xin hỏi là em có nên chuyển sang diện F1 khi ba mẹ em đã có quốc tịch hay là cứ để lãnh theo diện F2B cho nhanh hơn?
Khi NBL có QT nghĩa là thay đổi thông tin. Trách nhiệm của NBL và NDBL chính là phải báo cho họ (nơi đang xét HS của mình) về viện thay đổi này.

Chuyện bạn muốn xét theo F2B thì bạn phải xin. Chuyện họ đồng ý hay không là chuyện khác.

Nếu bạn không báo NBL đã có QT, khi PV có thể viên chức LS sẽ ngưng cuộc PV và yêu cầu bạn về nhà để chờ xét theo F1.

566474 top -
Hồ sơ F2B - noiaybinhyen
1, 2, 3

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image