.
Hồ sơ nhkft - Du học sinh kết hôn
1, 2, 3 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Xin chào các anh chị,
Em là Ngọc Hoa hiện là du học sinh ở Cali đã được 5 năm rồi.Em có bạn trai cũng gần 4 năm nay.Bạn trai em đã có thẻ xanh được 5 năm,chuẩn bị nộp quốc tịch.Em muốn hỏi là:
1/Có nên làm hôn thú và chồng em bảo lãnh cho em ngay bây giờ.
2/Hay là chờ đến khi chồng em có quốc tịch thì mới làm hôn thú và nộp đơn bảo lãnh?
Cách nào nhanh và tốt hơn để em có thể tiếp tục vừa đi học vừa đi làm ở Mỹ?Vì em vẫn đang còn đi học,là du học sinh F1 phải đóng tiền học rất nhiều.
Rất mong nhận được sự chỉ dẫn và giúp đỡ của các anh chị.Em xin cám ơn các anh chị rất nhiều.

267647 top -

1/Có nên làm hôn thú và chồng em bảo lãnh cho em ngay bây giờ.
2/Hay là chờ đến khi chồng em có quốc tịch thì mới làm hôn thú và nộp đơn bảo lãnh?
Cách nào nhanh và tốt hơn để em có thể tiếp tục vừa đi học vừa đi làm ở Mỹ?Vì em vẫn đang còn đi học,là du học sinh F1 phải đóng tiền học rất nhiều.
Cách nào cũng được.

- Nếu làm cách 1 thì khi có QT chồng bạn phải bổ túc bằng QT.

- Nếu làm cách 2 thì bạn phải nộp I-485 cùng lúc với I-130 luôn.
viewtopic.php?f=6&t=45

Bảo lãnh diện vợ/chồng của US citizen là nhanh nhất rồi, không có cách nào nhanh hơn.

267858 top -
Cám ơn cochin rất nhiều.Chúc cochin và các anh chị một ngày vui.

267877 top -
Em xin chào các anh chị,
Rất lâu rồi em mới có thời gian trở lại diễn đàn
Hiện nay vợ chồng em đã đăng ký kết hôn sau khi chồng em đã vào quốc tịch.
Em kính nhờ các anh chị chỉ dẫn các thủ tục và cách điền các mẫu đơn xin thẻ xanh tạm thời 2 năm, vì em thấy rất nhiều thủ tục và đơn(hình như là tất cả là 7 phải không?)
Hiện thời em vẫn đang đi học với visa F1.
Cám ơn các anh chị rất nhiều.
Ngọc Hoa.

389135 top -

Bạn vào Thư viện di trú tham khảo:
2.1.24. Quá trình bảo lãnh vợ chồng tại Mỹ

389335 top -
Cám ơn cochin rất nhiều.Chúc cochin và các anh chị một ngày vui.
Em sẽ cố gắng hoàn tất các mẫu đơn, nhưng có lẽ sẽ có vài chỗ chưa rõ, rất mong nhận được sự trợ giúp của các anh chị.

389486 top -
Em kính nhờ cochin và các anh chị chỉ dẫn cho em sẽ phải chọn phần nào dưới đây, vì em sẽ nộp đồng thời I-130 và I-485.
Cám ơn các anh chị rất nhiều.

PHẦN 2

Application type. (Check one) [Loại hay diện đơn xin. (Chỉ đánh dấu một ô thôi)]

I am applying for an adjustment to permanent resident status because: (Tôi làm đơn xin điều chỉnh để có qui chế thường trú nhân bởi vì:
a. An immigrant petition giving me an immediately available immigrant visa number has been approved. (Attach a copy of the approval notice, or a relative, special immigrant juvenile or special immigrant visa petition filed with this application that will give you an immediately available visa number, if approved). [Đơn bảo lãnh diện di dân có sẵn số visa cấp cho tôi đã được chấp thuận. (Xin đính kèm bản sao thông báo chấp thuận hay đơn bảo lãnh người thân, bảo lãnh trẻ vị thành niên theo dạng di dân đặc biệt, bảo lãnh di dân đặc biệt đó với đơn xin này)]

b. My spouse or parent applied for adjustmment of status was granted lawful permanent residence in an immigrant visa category that allows derivative status for spouses and children. (Người hôn phối của tôi hay cha mẹ của tôi làm đơn xin điều chỉnh qui chế đã đuợc chấp thuận thường trú trong diện visa di dân cho phép người hôn phối và con cái được hưởng theo)

389492 top -

Bạn đánh dấu vào câu a. Bạn không cần phải nộp giâý copy I-797 (Attach a copy of the approval notice, or a relative, special immigrant juvenile or special immigrant visa petition filed with this application that will give you an immediately available visa number, if approved). Khi bạn nộp chung toàn bộ các giấy tờ trong 1 phong bì họ sẽ biết tình trạng của bạn.

389498 top -
Cám ơn cochin rất nhiều. Chúc cochin và các anh chị một ngày vui.

389880 top -
Cochin ơi, trong Form I-765 câu 16 em chọn (C) (3) (iii) để có thể đi làm thêm ở bên ngoài trường như vậy có được không?
Còn tiếp theo là câu 17 có 3 ô thì em phải điền như thế nào cho đúng?
Cám ơn cochin rất nhiều.

390101 top -

Trong I-765 câu 16 bạn phải chọn (c) (9) bởi vì bạn xin giấy phép làm việc dựa vào I-485, kết hôn với công dân Mỹ chứ không phải dựa vào visa du học nữa.

Tương tự như I-485 không cần gởi kèm (Attach a copy of the approval notice, or a relative, special immigrant juvenile or special immigrant visa petition filed with this application that will give you an immediately available visa number, if approved); I-765 bạn không cần phải gơỉ kèm copy I-485 đang pending vì khi bạn nộp nguyên 1 bộ gồm I-130; G-325A; I-485; I-864; I-765; I-131 là họ biết rồi và họ giải quyết các đơn song song với nhau.

390104 top -
Em cám ơn cochin rất nhiều. Em đã xem Check Filing Fees thì có phải là nếu em nộp đồng thời nguyên bộ hồ sơ này thì không phải nộp fees I-765(380$)phải không cochin.
Nếu vậy thì em chỉ phải mua order money 1490$ gồm:
I-130 420$
I-485 985$
85$
Total:1490$
Cám ơn cochin rất nhiều. Chúc cochin một ngày vui.

390325 top -

Bạn có thể trả bằng personal check hoặc money order:
- I-130: $420.00
- I-485; I-765; I-131: $1,070.00

Phải làm 2 cái checks hoặc money order riêng, kẹp check $420 lên trên I-130; check $1,070 lên trên I-485.

390334 top -

Chút nữa là em lại quên mất điều này, may mà có cochin nhắc nhở. Rất cám ơn cochin.

Trong PHẦN 3 I-864 thì chồng em là người bảo trợ cho em nhưng income không đủ nên phải nhờ thêm ông chủ hãng(chồng em đang làm) làm người đồng bảo trợ.
Vậy ở câu 8 chồng em phải chọn Yes hay No? Vì em thấy cả 2 đều đúng :chồng em là 1 trong 2 người đồng bảo trợ.

<< Information on the immigrant(s) you are sponsoring (Thông tin về người di dân mà bạn bảo trợ)

8. I am sponsoring the principal immigrant named in Part 2 above (Tôi bảo trợ người di dân chính có tên ở Phần 2 phía trên)

Câu hỏi này chỉ áp dụng trong những trường hợp có 2 người đồng bảo trợ. Bạn trả lời Yes nếu bạn bảo trợ người bảo lãnh chính. Bạn chỉ trả lời No nếu bạn chỉ bảo trợ những người di dân tương lai liệt kê trong câu 9. >>

Cám ơn cochin rất nhiều và xin kính chúc cochin cùng gia đình những ngày lễ Thanksgiving thật đầm ấm và hạnh phúc.

390524 top -

Chồng bạn chỉ bảo lãnh một mhình bạn nên:

1. Chồng bạn điền I-864.
câu 1a:[X]
Câu 8: [Yes]

2. Người đồng bảo trợ cũng điền I-864:
câu 1d:[X]
Câu 8: [Yes]

390554 top -
Hồ sơ nhkft - Du học sinh kết hôn
1, 2, 3

Image