.
Hồ sơ F2B - ThuMinh2015 - HCM2009732066
1, 2 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Bạn có thể dùng tracking number của dịch vụ chuyển phát, để kiểm tra xem NVC nhận được hồ sơ của bạn chưa.
Khi NVC xét hồ sơ của bạn xong, sẽ nhận được checklist hoặc thông báo hoàn tất.

Chúc bạn may mắn.

567299 top -

dear CoChin,ThuyTuan và các anh chị

Mặc dù bộ đơn bảo trợ tài chánh đã gửi đi rồi nhưng Minh muốn hỏi lại vấn đề điền I-864 cho Má của Minh một lần nữa cho chắc ăn.Trong Part 5-Sponsor's Household Size ,dòng số 1-Enter the number you enterd on line 7 of Part 3 : chị của Minh gõ số 1.Dòng số 2-Yourself : gõ số 1.Còn các dòng từ số 3 đến số 7 thì để trống . Dòng số 8-Add together lines 1-7 and enter the number here.Household Size : Gõ số 2

Điền như vậy là đúng rồi phải không các anh chị. Dòng số 3 ,mình để trống vì Ba của Minh sống ở Việt Nam ( Ba Mẹ ly thân ) và bên Mỹ Mẹ của Minh cũng không có con cái lệ thuộc và vì không có đi làm hơn 10 năm ,không có thu nhập nên mới nhờ anh rể sống chung nhà làm người đồng bảo trợ cho cả 2 hồ sơ F2B riêng biệt,1 hồ sơ F2B cho Minh và 1 hồ sơ F2B cho người anh.Và như vậy đối với hồ sơ F2B của người anh thì dòng số 8-Add together lines 1-7 and enter the number here.Household Size,mình cũng gõ số 2 luôn phải không.Xin cám ơn các anh chị thật nhiều. Have a nice weekend ,admin CoChin and everybody here !

567515 top -
Chào bạn.

Dòng số 3 ,mình để trống vì Ba của Minh sống ở Việt Nam ( Ba Mẹ ly thân )

Theo tôi, part 5 mục số 3 bạn phải ghi 1, bởi vì nếu ba mẹ của bạn đã ly dị thì phải có gởi kèm giấy ly dị.

Chúc bạn may mắn.

567573 top -
Thưa CoChin và các anh chị Admin

Minh có 3 câu hỏi nhờ CoChin trợ giúp. Xin cám ơn CoChin và các anh chị

Thứ 1: Khi gửi đơn I-864 ,người đồng bảo trợ bên Mỹ đã gửi kèm theo các bản photocopy ( chứ không phải bản copy ) của giấy khai thuế và các form W2/1099,1099R vì chỉ có 1 tờ bản gốc của từng loại giấy khai thuế và form W2/1099,1099R mà người đồng bảo trợ đang bảo trợ cho 2 hồ sơ F2B nên phải đi photocopy ra thành 2 bộ photocopy ,như vậy NVC có chấp nhận bản photocopy của các tờ khai thuế cùng các form W2/1099,1099R khác hay không ( Hồ sơ Minh vẫn đang chờ NVC xét duyệt trong vòng 60 ngày )

Thứ 2 :Vì Minh có theo dõi các hồ sơ trên các diễn đàn di trú ,nên thấy dạo này nhân viên LSQ thường đưa giấy xanh cho người được bảo lãnh chính " yêu cầu người đồng bảo trợ phải làm đơn giải thích mối quan hệ giữa người đồng bảo trợ với người bảo lãnh /người được bảo lãnh chính ".Vậy cho Minh hỏi thư giải thích mối quan hệ này có cần phải có chữ ký của người bảo lãnh không vì Má Minh về Việt Nam

Thứ 3 : Nếu trong thời gian chờ đợi nhận thư mời phỏng vấn,và Má của Minh về Việt Nam.Như vậy vào ngày phỏng vấn Minh có thể đưa Má của Minh vào LSQ được hay không vì theo Minh biết nhân viên LSQ luôn yêu cầu có tấm hình mới nhất của người bảo lãnh lớn tuổi tay cầm tờ báo Mỹ có in rõ ngày tháng xuất bản mới nhất ,cũng vì lí do này nên Minh muốn đưa Má Minh theo để làm bằng chứng sống trước mặt nhân viên LSQ .Trường hợp như vậy họ có cho phép người bảo lãnh đi theo chung vào LSQ cùng người được bảo lãnh hay không.

Xin chân thành cám ơn CoChin và các anh chị Admin

569351 top -

Thứ 1: Khi gửi đơn I-864 ,người đồng bảo trợ bên Mỹ đã gửi kèm theo các bản photocopy ( chứ không phải bản copy ) của giấy khai thuế và các form W2/1099,1099R vì chỉ có 1 tờ bản gốc của từng loại giấy khai thuế và form W2/1099,1099R mà người đồng bảo trợ đang bảo trợ cho 2 hồ sơ F2B nên phải đi photocopy ra thành 2 bộ photocopy ,như vậy NVC có chấp nhận bản photocopy của các tờ khai thuế cùng các form W2/1099,1099R khác hay không ( Hồ sơ Minh vẫn đang chờ NVC xét duyệt trong vòng 60 ngày )
1. Chữ copy là viết tắt của chữ photocopy.

2. Giấy khai thuế bản chính (có chữ ký sống) đã nộp cho sở thuế vụ (IRS), chỉ cần nộp bản copy. Còn nếu muốn thì ký chữ ký sống vào thì nó sẽ là bản chính.

3. Form W2/1099,1099R không có bản chính bởi vì trong đó không có chữ ký hay đóng dấu gì cả. Bản mà người bảo trợ đang có trong tay không phải bản chính.

Thứ 2 :Vì Minh có theo dõi các hồ sơ trên các diễn đàn di trú ,nên thấy dạo này nhân viên LSQ thường đưa giấy xanh cho người được bảo lãnh chính " yêu cầu người đồng bảo trợ phải làm đơn giải thích mối quan hệ giữa người đồng bảo trợ với người bảo lãnh /người được bảo lãnh chính ".Vậy cho Minh hỏi thư giải thích mối quan hệ này có cần phải có chữ ký của người bảo lãnh không vì Má Minh về Việt Nam
Người đồng bảo trợ viết thì người đồng bảo trợ ký tên.

Thứ 3 : Nếu trong thời gian chờ đợi nhận thư mời phỏng vấn,và Má của Minh về Việt Nam.Như vậy vào ngày phỏng vấn Minh có thể đưa Má của Minh vào LSQ được hay không vì theo Minh biết nhân viên LSQ luôn yêu cầu có tấm hình mới nhất của người bảo lãnh lớn tuổi tay cầm tờ báo Mỹ có in rõ ngày tháng xuất bản mới nhất ,cũng vì lí do này nên Minh muốn đưa Má Minh theo để làm bằng chứng sống trước mặt nhân viên LSQ .
Không cần thiết. Bạn chỉ cần nói là NBL mới về VN đang ở với bạn, đưa hình mới chụp tại VN, cầm theo passport/thẻ xanh của NBL là được. Nếu muốn kiểm tra LSQ chỉ cần gõ vài cái là biết được NBL đang ở đâu.

569355 top -
Thưa chị CoChin

Hồi sáng nay em đi phỏng vấn thì nhận được giấy xanh yêu cầu tìm 1 người đồng bảo trợ ( joint sponsor )

Em có 2 vấn đề nhờ chị CoChin và các anh chị admin của diễn đàn VDT trả lời giúp em.

1-Người đồng bảo trợ hiện tại có đồng bảo trợ cho 2 hồ sơ riêng biệt , mỗi hồ sơ là 1 người và do phần khai thuế năm cuối 2014 không đủ ,thu nhập thuế 2014 chỉ có 31.180 $ ( thiếu 3.707 $ xét theo bảng Mức Nghèo liên bang 2014 HHS Poverty Guidelines dành cho hộ gia đình 5 người: 34.887 $ ),vì vậy người đồng bảo trợ đã dùng thêm phần tài sản bao gồm tiền trong ngân hàng và khoản tiền đầu tư trên 500 ngàn dollars vào các công ty tài chánh để bù đắp cho khoản thiếu hụt thu nhập và trước đó đã được NVC chấp thuận cho complete .Cách đây 2 ngày ,người chị của em đã phỏng vấn thành công được cấp visa nhưng hôm nay em phỏng vấn lại bị nhận xanh yêu cầu tìm người đồng bảo trợ mới ,em có thắc mắc là nếu người chị của em phỏng vấn đậu được cấp visa vì 2 hồ sơ của 2 chị em có cùng 1 người đồng bảo trợ có dùng tài sản tiền rất cao để bù đắp phần income thiếu hụt căn cứ vào dòng 22 của form 1040 và bảng mức nghèo Poverty Guidelines của cả năm 2014 lẫn năm 2015 thì đáng lý ra em sẽ phỏng vấn thành công luôn nhưng đằng này em lại bi giấy xanh .Lúc đầu em nghĩ người chị có thể sẽ nhận giấy xanh vì theo em tìm hiểu thì khi dùng thêm tài sản,tiền trong bank để bù đắp income thiếu hụt để bảo trợ cho 1 hồ sơ thì khả năng cao sẽ bị từ chối visa ,vì nhân viên LSQ luôn muốn người đồng bảo trợ là người đang có việc làm ,có đủ income trên giấy khai thuế .Em không hiểu lí do tại sao em lại nhận giấy xanh cũng như cách làm việc và cách tính income của nhân viên LSQ như thế nào nữa, chẳng lẻ do chị em gặp được nhân viên LSQ dễ tính nên dễ dàng cho qua và đồng ý cấp visa,còn em thì lại không may phải nhân viên LSQ khó tính gắc gao

2-Bây giờ người bảo lãnh ở Mỹ sẽ tìm 1 người đồng bảo trợ mới ,vậy thưa chị CoChin cho em hỏi là người đồng bảo trợ sẽ dùng mẫu đơn I-864 phiên bản củ 03/22/13 N vì người đồng bảo trợ sẽ hoàn thành mẫu đơn I-864 củ này trong vòng 1 tuần trong tháng 9 này để gửi về Việt Nam hoặc là phải dùng mẫu đơn I-864 phiên bản mới 07/02/15 N nhưng em đọc trên VDT thấy nói là mẫu đơn I-864 phiên bản mới 2015 này sẽ được áp dụng từ ngày 06 tháng 10 năm 2015

Như vậy hiện tại người đồng bảo trợ vẫn có thể tiếp tục sử dụng mẫu đơn I-864 phiên bản củ 03/22/13 N phải không chị CoChin

Em chân thành cám ơn chị CoChin và các anh chị admin khác đã hỗ trợ giúp em trong thời gian qua

589716 top -

1-Người đồng bảo trợ hiện tại có đồng bảo trợ cho 2 hồ sơ riêng biệt , mỗi hồ sơ là 1 người và do phần khai thuế năm cuối 2014 không đủ ,thu nhập thuế 2014 chỉ có 31.180 $ ( thiếu 3.707 $ xét theo bảng Mức Nghèo liên bang 2014 HHS Poverty Guidelines dành cho hộ gia đình 5 người: 34.887 $ ),vì vậy người đồng bảo trợ đã dùng thêm phần tài sản bao gồm tiền trong ngân hàng và khoản tiền đầu tư trên 500 ngàn dollars vào các công ty tài chánh để bù đắp cho khoản thiếu hụt thu nhập và trước đó đã được NVC chấp thuận cho complete .Cách đây 2 ngày ,người chị của em đã phỏng vấn thành công được cấp visa nhưng hôm nay em phỏng vấn lại bị nhận xanh yêu cầu tìm người đồng bảo trợ mới ,em có thắc mắc là nếu người chị của em phỏng vấn đậu được cấp visa vì 2 hồ sơ của 2 chị em có cùng 1 người đồng bảo trợ có dùng tài sản tiền rất cao để bù đắp phần income thiếu hụt căn cứ vào dòng 22 của form 1040 và bảng mức nghèo Poverty Guidelines của cả năm 2014 lẫn năm 2015 thì đáng lý ra em sẽ phỏng vấn thành công luôn nhưng đằng này em lại bi giấy xanh .Lúc đầu em nghĩ người chị có thể sẽ nhận giấy xanh vì theo em tìm hiểu thì khi dùng thêm tài sản,tiền trong bank để bù đắp income thiếu hụt để bảo trợ cho 1 hồ sơ thì khả năng cao sẽ bị từ chối visa ,vì nhân viên LSQ luôn muốn người đồng bảo trợ là người đang có việc làm ,có đủ income trên giấy khai thuế .Em không hiểu lí do tại sao em lại nhận giấy xanh cũng như cách làm việc và cách tính income của nhân viên LSQ như thế nào nữa, chẳng lẻ do chị em gặp được nhân viên LSQ dễ tính nên dễ dàng cho qua và đồng ý cấp visa,còn em thì lại không may phải nhân viên LSQ khó tính gắc gao
Cho dù như thế nào thì bạn vẫn phải làm theo yêu cầu trong giấy xanh. Quyết định của viên chức lãnh sự là quyết định sau cùng.

2-Bây giờ người bảo lãnh ở Mỹ sẽ tìm 1 người đồng bảo trợ mới ,vậy thưa chị CoChin cho em hỏi là người đồng bảo trợ sẽ dùng mẫu đơn I-864 phiên bản củ 03/22/13 N vì người đồng bảo trợ sẽ hoàn thành mẫu đơn I-864 củ này trong vòng 1 tuần trong tháng 9 này để gửi về Việt Nam hoặc là phải dùng mẫu đơn I-864 phiên bản mới 07/02/15 N nhưng em đọc trên VDT thấy nói là mẫu đơn I-864 phiên bản mới 2015 này sẽ được áp dụng từ ngày 06 tháng 10 năm 2015

Như vậy hiện tại người đồng bảo trợ vẫn có thể tiếp tục sử dụng mẫu đơn I-864 phiên bản củ 03/22/13 N phải không chị CoChin
Được. Nhưng theo cochin khi đã làm mới thì nên làm bản mới thì sẽ chắc hơn.

589729 top -

Dạ,em cám ơn chị CoChin

Như vậy đối với hồ sơ của em,do người đồng bảo trợ trước không có đủ income để bảo trợ cho em và do đó vào ngày phỏng vấn nhân viên lãnh sự quán yêu cầu em nên tìm 1 người đồng bảo trợ khác

Hiện tại em đã có 1 người đồng bảo trợ mới ,Cochin cho em hỏi trong Part 1-Basis for filing Affidavit of Support ,người đồng bảo trợ sẽ đánh dấu chọn vào ô 1.e và chọn I am ...Second of two joint sponsors ( chọn ô thứ 2 sau chữ first),như vậy có đúng không chị CoChin

Em xin cám ơn CoChin

589834 top -

Hiện tại em đã có 1 người đồng bảo trợ mới ,Cochin cho em hỏi trong Part 1-Basis for filing Affidavit of Support ,người đồng bảo trợ sẽ đánh dấu chọn vào ô 1.e và chọn I am ...Second of two joint sponsors ( chọn ô thứ 2 sau chữ first),như vậy có đúng không chị CoChin
cochin không biết. cochin phải thấy toàn bộ I-864 của mọi người thì mới biết được.

Để chọn đúng thì cần phải xem xét nhiều chỗ khác trong I-864: Không tính income của NDBT cũ hay vẫn tính?
Chia income?...

589842 top -
Thưa chị CoChin.

Người đồng bảo trợ mới không có cộng income với income của người đồng bảo trợ củ.( người đồng bảo trợ mới là con của người đồng bảo trợ củ và không có ở chung địa chỉ nhà).như vậy người đồng bảo trợ mới sẽ chọn câu 1.e và chọn I am... Second of two joint sponsor ( tôi là người đồng bảo trợ thứ hai) đúng phải không chị CoChin.

Em xin được nói rõ thêm là người đồng bảo trợ củ có gia đình khai thuế chung nhưng trong form I-864 không có khai tên của vợ và không cộng income của người vợ trong Part 6,mục Person 1 từ 6a đến 6c và do đó bên NVC đã không yêu cầu nộp thêm form I-864A và vào ngày phỏng vấn nhân viên LSQ cũng không yêu cầu nộp form I-864A của vợ người đồng bảo trợ

Em gửi CoChin đường link về bộ form I-864 của người đồng bảo trợ củ tại đây:

(Ban admin đã xem link bạn gửi và đã saved & chuyển form I864 của bạn vào ban Tư Vấn, link đã được xoá để bảo vệ bạn)

(em có sửa lại một số thông tin cá nhân vì mục đích riêng tư privacy ) để CoChin xem qua và hướng dẫn em chọn câu 1.e và chọn I am... Second of two joint sponsor (tôi là người đồng bảo trợ thứ hai) cho người đồng bảo trợ mới như vậy có đúng chưa

Và em có câu hỏi thứ hai là trong Part 3-I am sponsoring the principal immigrant named in Part 2 ,người đồng bảo trợ chọn No ( Applicable only in cases with two joint sponsors ) của câu số 1 ,như vậy có đúng không

Sáng nay em mới nhận được giấy tờ của người đồng bảo trợ mới và đã chọn các câu 1.e và chọn I am... Second of two joint sponsor của Part 1 và chọn No trong câu 1 của Part 3 trên form I-864 ,em muốn hỏi CoChin lần cuối để chắc chắn 100% những lựa chọn như vậy có đúng chưa vì trưa mai em sẽ lên ĐSQ để bổ túc hồ sơ

Em xin chân thành cám ơn chị Cochin và các anh chị admin

589923 top -

Người đồng bảo trợ mới không có cộng income với income của người đồng bảo trợ củ.( người đồng bảo trợ mới là con của người đồng bảo trợ củ và không có ở chung địa chỉ nhà).như vậy người đồng bảo trợ mới sẽ chọn câu 1.e và chọn I am... Second of two joint sponsor ( tôi là người đồng bảo trợ thứ hai) đúng phải không chị CoChin.
Đúng. Nhưng như vậy thì I-864 của người đồng bảo trợ I đã sai, vì người này chọn I am the only joint sponsor trong khi HS có 2 ngươì đồng bảo trợ.

Có thể bạn không hiểu ý cochin rồi.

Ý cochin là: Nếu muốn điền đúng thì cochin phải bắt đầu từ đầu chứ không thể trả lời từng câu hỏi như trên cho bạn được.

589941 top -
Em chân thành cám ơn CoChin và các anh chị admin đã nhiệt tình hỗ trợ giúp em trong việc hoàn thành hổ sơ trong thời gian qua .Hiện tại em đã ở Mỹ .

Hôm nay em có 2 câu hỏi xin nhờ CoChin và các anh chị admin hỗ trợ giúp em :

Câu hỏi thứ 1 : Mommy của em sẽ từ tiểu bang Illinois bay qua bang Cali sống luôn, như vậy mommy em phải báo với Sở di trú Mỹ USCIS trong vòng 10 ngày kể từ ngày mommy em đến Cali bằng cách đổi địa chỉ online tại đây : Online Change of Address (https://egov.uscis.gov/coa/displayCOAForm.do ) ,đúng phải không chị CoChin

Câu hỏi thứ 2 : Mommy em sẽ thi quốc tịch Mỹ ở bang Cali bằng tiếng Việt vì đã sống ở Mỹ gần 15 năm và đã trên 70 tuổi ,như vậy mommy em sẽ có cần phải sống ở bang Cali thêm bao nhiêu tháng nữa không để có thể đủ điều kiện nộp đơn thi quốc tịch Mỹ

Xin cám ơn CoChin và các anh chị admin

593531 top -
Chào bạn

Câu hỏi thứ 1 : Mommy của em sẽ từ tiểu bang Illinois bay qua bang Cali sống luôn, như vậy mommy em phải báo với Sở di trú Mỹ USCIS trong vòng 10 ngày kể từ ngày mommy em đến Cali bằng cách đổi địa chỉ online tại đây : Online Change of Address (https://egov.uscis.gov/coa/displayCOAForm.do )
Đúng.

Câu hỏi thứ 2 : Mommy em sẽ thi quốc tịch Mỹ ở bang Cali bằng tiếng Việt vì đã sống ở Mỹ gần 15 năm và đã trên 70 tuổi ,như vậy mommy em sẽ có cần phải sống ở bang Cali thêm bao nhiêu tháng nữa không để có thể đủ điều kiện nộp đơn thi quốc tịch Mỹ
Mẹ của bạn phải cư trú ở Mỹ đủ 15 năm.

• Sống ở một tiểu bang hay đặc khu của USCIS ít nhất ba tháng trước khi nộp đơn xin nhập tịch.

Bạn vào Thư viện di trú và xem:
4.1.10. Nhập Quốc Tịch Hoa Kỳ
4.1.13. 100 câu hỏi thi quốc tịch Mỹ - Việt Anh mp3

Link này cũng rất hay cho bạn tham khảo:
https://www.youtube.com/watch?v=3nNrDt6oLHQ

Chúc bạn may mắn.

593532 top -
Hồ sơ F2B - ThuMinh2015 - HCM2009732066
1, 2

Image
Image
Image