.
Hồ Sơ F1 - skysky
1, 2, 3, 4 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Lần đầu tiên em tham gia diễn đàn, mong anh chị giúp đỡ tư vấn giùm ẹm

Trường hợp em như sau :
khi về Việt Nam em mang theo Thẻ Xanh thường trú nhân ( vì em chưa thi quốc tịch ),
Visa 6 tháng và thể an sinh xã hôi.

Ờ Việt Nam 1 thời gian thì năm 2006 Mẹ em ( thường trú nhân có làm giấy bảo lãnh em qua mỹ lại theo diện F2B )
năm 2010 thì mẹ em thi quốc tịch và bổ sung thêm giấy quốc tịch vào và em được chuyển lên diện F1.

+ Gia đình em có thuê luật sư bên mỹ làm , và họ đã làm hộ chiếu Việt Nam tại mỹ cho em. Mẹ em cũng làm giấy khai sinh cho em tại mỹ, tất cả giấy tờ của em bên mỹ đều lo hết

Nhưng em có thắc mắc em có thể làm hộ chiếu Việt Nam ở lãnh sứ quán Việt Nam tại hoa kỳ được à? như vậy hộ chiếu đó có hợp pháp không vì em rời nước mỹ 10 năm rồi
Cách đây 2 tháng luật sư có kêu em làm lý lịch tư pháp số 2 gởi qua mỹ cho họ nhưng em chưa làm
Em có lên sở lý lịch tư pháp họ yêu cầu em đem tờ trình tạm trú tại VN , photo thẻ xanh và visa qua cho họ xem.

Em không có CMND việt nam, ko có hộ khẩu vì mẹ và anh chị em của em qua mỹ lâu rồi

Trường hợp em phải làm sao đây , hộ chiếu như vậy là hợp pháp chưa, mong anh chị tư vấn dùm em, em nhớ ba mẹ em quá chỉ mong mau được đoàn tụ.

Rất cảm ơn diển đàn, em đang hỏi gia đình về I-797 và case number

489586 top -

+ Gia đình em có thuê luật sư bên mỹ làm , và họ đã làm hộ chiếu Việt Nam tại mỹ cho em. Mẹ em cũng làm giấy khai sinh cho em tại mỹ, tất cả giấy tờ của em bên mỹ đều lo hết

Nhưng em có thắc mắc em có thể làm hộ chiếu Việt Nam ở lãnh sứ quán Việt Nam tại hoa kỳ được à?
Khi bạn rời khỏi HK trên 1 năm là bạn đã bị mất quy chế thường trú nhân.

Nếu còn VN passport cũ và thẻ xanh thì cũng có thể renwew VN passport tại HK.

Em có lên sở lý lịch tư pháp họ yêu cầu em đem tờ trình tạm trú tại VN , photo thẻ xanh và visa qua cho họ xem.

Em không có CMND việt nam, ko có hộ khẩu vì mẹ và anh chị em của em qua mỹ lâu rồi
Khi bạn về VN ở luôn bạn phải làm các giấy tờ này chứ, giờ thì bạn phải tự tìm cách thôi.

489631 top -
Xin cảm ơn chị rất nhiều, xin chị tư vấn dùm ẹm

hiện tại bây giờ em có cần làm CMND và hộ khẩu của Viet Nam ko?

Hộ khẩu em ko có nên không làm CMND đươc.

Khi đi phỏng vấn em cần những giấy tờ này, và em phải làm thế nào để có CMND , hộ khẩu thưa chị.

Mong anh chị giúp đỡ em

489649 top -

Bạn vào thư viện di trú đọc:
2.2.11. Làm lại khai sinh - Hộ khẩu
xem có giúp gì được bạn không.

Theo luật di trú trường hợp của bạn chỉ cần chứng minh bạn là con của NBL. Hộ khẩu cũ là 1 trong các bằng chứng mà thôi. Còn hộ khẩu mới nếu bạn có làm cùng đâu chứng minh bạn là con NBL.

CMND là một loại ID; passport hoặc thẻ xanh cũng là 1 loại ID. Nếu các giấy tờ ở phía VN cần phải có CMND mới làm được thì cochin không biết cách. bạn phải ra phường, công an nơi bạn cư trú để xin họ giúp đỡ chuyện này. Còn khi vào cổng LSQ thì bạn có thể dùng VN passport, thẻ xanh (dù hết hạn), thư PV nếu họ hỏi CMND thì cứ nói trường hợp của bạn ra, họ sẽ cho bạn vào PV, không có vấn đề gì cả.

Tóm lại, nếu bạn làm được Lý Lịch Tư Pháp số 2 thì bạn không cần làm CMND, không cần làm hộ khẩu tại VN.

489660 top -

cảm ơn chị

489680 top -

skysky và thachthach có liên quan gì với nhau?

viewtopic.php?f=12&t=22464&start=100000

489695 top -
Dạ , là chung 1 người luôn đó chị.
Anh bà con của em ko biết phải hỏi thế nào nên mới nhờ em mở 1 topic hỏi giùm.

Mong chị thông cảm và giúp đỡ.

489707 top -

Em muốn hỏi thêm trường hợp của em :

Em về vn và em có lập gia đình và có 2 con , nhưng em ko đi làm đăng ký kết hôn

+ Bây giờ nếu em muốn cả gia đình em cùng đi , thì em sẽ phải làm thế nào về mặt giấy tờ

Vì sẽ phải chuyển từ diện F1 lên F3

+ Bây giờ em đang rất rối, vì giấy tờ bên mỹ đã đóng tiền visa và em đang bổ sung lý lịch tư pháp, khi nộp lý lịch tư pháp xong thì chỉ chuẩn bị chờ giấy gọi phỏng vấn thôi

Theo chị cochin, em nên phải lựa chọn cách nào là tốt nhật
Đi 1 mình em hay là em bổ sung giấy tờ cho vợ và hai con và chờ diện F3.

Em tính qua mỹ rồi có thẻ xanh , em sẽ bảo lãnh cho cả nhà, chị ơi giúp với, thanks

489728 top -

Vậy thì bạn phải chú ý dùng đúng nick vào mỗi thread. cochin sẽ sửa lại bài phía trên đăng nick thachthach.

489751 top -

+ Bây giờ nếu em muốn cả gia đình em cùng đi , thì em sẽ phải làm thế nào về mặt giấy tờ
Đăng ký kết hôn, khi có giấy ĐKKH thì bổ túc cho NVC. Mâũ thư:
viewtopic.php?f=16&t=8054

Tất cả các phí mà bạn đã nộp (F1)có thể sẽ không được trả lại.

Đi 1 mình em hay là em bổ sung giấy tờ cho vợ và hai con và chờ diện F3.
Đi một mình rồi trở về DKKH rất nhiêu khê, PV vợ chồng cũng khó hơn. Mặt khác nếu gặp ngươì khó họ có thể nghĩ bạn cố tình không kết hôn để lách luật.

Mặt khác, nếu NBL đã lới tuổi thì bạn nên nghĩ về vấn đề sức khoẻ. Nếu chuyển qua F3 bạn phải chờ thêm vài năm nữa.

489764 top -

Chào cochin. kính chúc cochin sức khoẻ
Xin cho em hói số vấn đề của gia đình chị em.

Chị em đã phỏng vấn đi mỹ theo diện F3. Gia đình có 3 con và vợ chồng

Ngày xưa cả ông ngoại và bà ngoại có làm cho vợ chồng chị em 2 bộ hồ sơ. Chị em có 2 số HCM (phòng trường hợp ông mất hay bà mất )

Hồ sơ của bà ngoại nộp năm 2002, còn hồ sơ của ông ngoại nộp 2003.

Trước kia hồ sơ bà ngoại mở nhưng lúc đó gia đình chưa có ý muốn đi. Nhưng sau đó 2 năm gia đình làm đơn xin đi và đã phỏng vấn tháng trước. Nhưng do trì hoãn quá lâu nên lịch vía đã tăng qua ngày ưu tiên cũ là 2 năm 8 tháng nên 2 đứa con không có tên trong thư phỏng vấn đã khiếu nại cspa và đi phỏng vấn cùng gia đình nhưng bị giấy xanh từ chối tưổi cho 2 cháu mặc dù tính tưổi của 2 cháu 2 năm nữa mới qua cspa. Lúc đi phỏng vấn gia đình đã đóng tiền cho tất cả thành viên rồi.

2 cháu ko đi mỹ được gia đình rất buồn. Tôi muốn hỏi cochin rằng :

1) Tại vì sao cháu tôi vẫn còn dư tưổi cspa rất nhiều và có 1 đứa trong đó đã điền ds260 rồi mà LSQ vẫn từ chối 2 cháu. Tôi rất thắc mắc vấn đề này.

2) Có 1 cháu đã đậu với cha mẹ nhưng LSQ hẹn bổ túc tất cả giấy tờ trong giấy xanh, và người cháu phải có mặt tại mỹ trước tháng 6. Nếu ko sẽ ko đi mỹ được trong khi cháu tôi đã phỏng vấn xong , đang chờ giấy bổ túc sức khoẻ.
Tôi không hiểu tại vì sao lại như thế. Thật sự gia đình rất lo lắng nếu người mẹ bị thử đàm thì đứa bé đó sẽ ko tới mỹ được . Vô cùng lo lắng cochin ơi

3 ) Còn hồ sơ thứ 2 của ông ngoại , gia đình đã đóng tiền visa và hoàn tất giấy tờ tháng 11, nhưng cuối tháng 11 ông ngoại mất . Và hồ sơ cũng đã có thư phỏng vấn vào tháng 4 . Xin cho tôi hỏi nếu người bảo lãnh mất khả năng đi mỹ của gia đình chị tôi có không ? Và tôi có nên đi phỏng vấn hay thông báo về người bão lãnh mất cho lãnh sự quán biết ko ? Nếu ông ngoại ko mất chắc cả nhà sẽ ko khổ như bay giờ .

Xn chân thành cảm ơn

577760 top -

1) Tại vì sao cháu tôi vẫn còn dư tưổi cspa rất nhiều và có 1 đứa trong đó đã điền ds260 rồi mà LSQ vẫn từ chối 2 cháu. Tôi rất thắc mắc vấn đề này.
1. Sau khi lịch visa đáo hạn trẻ có thời hạn 1 năm để khiếu nại và băt buộc phải hoàn tất HS, nhập cảnh HK trước thời hạn 1 năm nếu không sẽ mất quyền hưởng CSPA.

2. Nếu đã đóng phí visa và điền DS-260: Trẻ phải hoàn tất HS, nhập cảnh HK trước thời hạn 1 năm nếu không sẽ mất quyền hưởng CSPA.

3. Nếu đã đóng tiền visa và điền DS-260 là do nhầm lẫn thì khi họ phát hiện ra họ vẫn có quyền từ chối cấp visa.

CSPA: http://www.uscis.gov/green-card/green-c ... n-act-cspa

2) Có 1 cháu đã đậu với cha mẹ nhưng LSQ hẹn bổ túc tất cả giấy tờ trong giấy xanh, và người cháu phải có mặt tại mỹ trước tháng 6. Nếu ko sẽ ko đi mỹ được trong khi cháu tôi đã phỏng vấn xong , đang chờ giấy bổ túc sức khoẻ.
Tôi không hiểu tại vì sao lại như thế. Thật sự gia đình rất lo lắng nếu người mẹ bị thử đàm thì đứa bé đó sẽ ko tới mỹ được . Vô cùng lo lắng cochin ơi
Đứa trẻ này tuổi hiện tại dưới 21 đúng không? Và sáu tháng sau sẽ quá 21?

3 ) Còn hồ sơ thứ 2 của ông ngoại , gia đình đã đóng tiền visa và hoàn tất giấy tờ tháng 11, nhưng cuối tháng 11 ông ngoại mất . Và hồ sơ cũng đã có thư phỏng vấn vào tháng 4 . Xin cho tôi hỏi nếu người bảo lãnh mất khả năng đi mỹ của gia đình chị tôi có không ?
Bạn vào thư viện đọc:
2.8.1. Người bảo lãnh qua đời

Và tôi có nên đi phỏng vấn hay thông báo về người bão lãnh mất cho lãnh sự quán biết ko ? Nếu ông ngoại ko mất chắc cả nhà sẽ ko khổ như bay giờ .
Báo với LSQ là được rồi.

577783 top -
1) Ngày 24/5/2015 đứa bé sẽ tròn 21 tưổi. LSQ yêu cầu đứa bé phải đặt chân vào mỹ trước ngày đó , như vậy có đúng ko cochin?

2) Lịch visa đã vượt qua ngày ưu tiên của gia đình là 2 năm 8 tháng nên hai đứa con kia dù đã đóng tiền tại lãnh sự quán nhưng vẫn bị loại lý do có lẽ là CSPA chỉ có 1 năm đã khiếu kiện , nhưng vì gia đình đã kéo dài hồ sơ nên mất quyền lợi của đứa trẻ phải ko cochin?

3) Và điều bâng khuâng nhất hiện nay là nếu đương đơn chính bị thử đàm và đầu tháng 6 mới nhận kết quả chắc đứa bé này bị từ chối phải không cochin?

4) Cochin nếu gia đình thông báo cho lãnh sự quán biết ông ngoại bị mất thì hồ sơ sẽ đóng lại và gởi trả về USCIS phải không cochin? Trên diễn đàn có trường hợp nào xin phục hồi I130 thành công không cochin chia sẽ cho em vài trường hợp với? Tháng trước lãnh sự quán có gọi điện về gia đình cũng nói với họ là ông ngoại qua đời rồi nhưng sao họ vẫn kêu đi phỏng vấn , thư phỏng vấn được phát ra từ LSQ. Tháng 4 này họ hẹn đi phỏng vấn , khả năng đậu visa cao hay thấp cochin?

Mong cochin giúp đỡ

577798 top -

1) Ngày 24/5/2015 đứa bé sẽ tròn 21 tưổi. LSQ yêu cầu đứa bé phải đặt chân vào mỹ trước ngày đó , như vậy có đúng ko cochin?
Đúng.

2) Lịch visa đã vượt qua ngày ưu tiên của gia đình là 2 năm 8 tháng nên hai đứa con kia dù đã đóng tiền tại lãnh sự quán nhưng vẫn bị loại lý do có lẽ là CSPA chỉ có 1 năm đã khiếu kiện , nhưng vì gia đình đã kéo dài hồ sơ nên mất quyền lợi của đứa trẻ phải ko cochin?
Đúng. Cả đứa trẻ hiện tại sắp 21 tuổi cũng không được hưởng CSPA do đó đứa trẻ này phải đặt nhập cảnh HK trước ngày đứa trẻ tròn 21 tuổi.

3) Và điều bâng khuâng nhất hiện nay là nếu đương đơn chính bị thử đàm và đầu tháng 6 mới nhận kết quả chắc đứa bé này bị từ chối phải không cochin?
Đúng.

- Nếu NDBL chính chưa được cấp visa thì những người đi theo cũng không được cấp visa.

- Nếu NDBL chính được cấp visa nhưng không hoặc chưa nhập cảnh HK thì những người đi theo cũng không được nhập cảnh HK. Người đi theo chỉ được đi cùng hoặc đi sau NDBL chính.

4) Cochin nếu gia đình thông báo cho lãnh sự quán biết ông ngoại bị mất thì hồ sơ sẽ đóng lại và gởi trả về USCIS phải không cochin?
Đúng.

Trên diễn đàn có trường hợp nào xin phục hồi I130 thành công không cochin chia sẽ cho em vài trường hợp với?
Có, cochin không nhớ HS nào.

Tháng trước lãnh sự quán có gọi điện về gia đình cũng nói với họ là ông ngoại qua đời rồi nhưng sao họ vẫn kêu đi phỏng vấn , thư phỏng vấn được phát ra từ LSQ.
Bạn phải gởi thư kèm copy giấy chứng tử.

Nếu đã đóng phí hết rồi thì bạn muốn đi PV cũng đâu có sao.

Tháng 4 này họ hẹn đi phỏng vấn , khả năng đậu visa cao hay thấp cochin?
NBL mất thì HS sẽ bị đóng và trả về USCIS thì làm sao mà được cấp visa.

- Có trường hợp họ để bạn tự báo cáo: HS sẽ không bị ghi điều gì làm hại cho bạn sau này.

- Có trường hợp họ hỏi để bạn trả lời: Trả lời thật HS sẽ không bị ghi điều gì làm hại cho bạn sau này. Trả lời dối HS sẽ không bị ghi: Khai gian dối và bạn sẽ không bao giờ có hy vọng phục hồi HS này, cũng như sẽ không xin được bất cứ loại visa nào vào Mỹ sau này.

- Có trường hợp họ không hỏi gì cả mà vẫn PV bình thường: Có thể họ không kiểm tra hoặc có thể họ xem sự thành thật của bạn như thế nào. Thông thường NBL lớn tuổi là họ đòi bằng chứng chứng minh NBL còn sống. Đòi bà đòi vậy thôi, họ chỉ cần gõ SSN của NBL là biết được NBL đang sống hay đã chết. Số passport để biết NBL đang ở trong hay ngoài nước Mỹ.

577809 top -
Họ là người phỏng vấn, họ được học cách phỏng vấn. Thường thì hỏi những điều họ đã biết để thử xem người được phỏng vấn có nói sai sự thực.

577812 top -
Hồ Sơ F1 - skysky
1, 2, 3, 4

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image