.
Hồ sơ F2B - LanChi2008
1, 2 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Xin cảm ơn chú Hùng Việt. Nhưng cho con hỏi trên request for evidence mặt sau có ghi chú là: Each petition must have its own set of supporting documents in the event that multiple petitions become separated. Also, each response to a USCIS request must be accompanied by its blue I-797. Con không hiểu lắm ý của câu này. Con cũng search mẫu I-797 thì thấy có nhiều form quá! Mong chú và các anh chị tư vấn giúp. Xin cảm ơn nhiều.

520554 top -

Nghĩa là nếu HS của bạn có nhiều người thì bạn phải làm riêng mỗi người 1 bộ bổ túc, trên các giấy tờ bổ túc bạn phải copy tờ giấy yêu cầu bổ túc bằng chứng này lên trên HS của từng người.

520609 top -
Xin chào các anh/chị,
Hồ sơ của em hiện tại là F2B, người bảo lãnh là ba em. Đầu năm nay ba em vừa vào quốc tịch Hoa Kỳ. Cho em hỏi hồ sơ của em có bắt buộc phải nâng cấp từ F2B lên F1 hay không? Hiện tại diện F2B đang nhanh hơn F1 nên em muốn giữ lại diện F2B. Tuy nhiên, ba mẹ em nghe thông tin có trường hợp hồ sơ diện F2B nhưng khi phỏng vấn, người bảo lãnh đã vào quốc tịch vì vậy người phỏng vấn nói như vậy là không đúng và hồ sơ đó đã bị hủy bỏ. Trường hợp này có chắc chắn xảy ra hay không? Mong anh/chị trong diễn đàn tư vấn giúp em. Em cảm ơn rất nhiều.

601136 top -

Hồ sơ của em hiện tại là F2B, người bảo lãnh là ba em. Đầu năm nay ba em vừa vào quốc tịch Hoa Kỳ. Cho em hỏi hồ sơ của em có bắt buộc phải nâng cấp từ F2B lên F1 hay không?
Khi ba bạn nhập tịch Mỹ, bạn phải báo NBL đã nhập QT Mỹ, đồng thời viết thư xin được giải quyết theo diện F2B (vì bạn cũng đã biết F2B hiện tại nhanh hơn F1).

Tuy nhiên, ba mẹ em nghe thông tin có trường hợp hồ sơ diện F2B nhưng khi phỏng vấn, người bảo lãnh đã vào quốc tịch vì vậy người phỏng vấn nói như vậy là không đúng và hồ sơ đó đã bị hủy bỏ. Trường hợp này có chắc chắn xảy ra hay không?
Thông thường khi đã được chấp thuận giữ lại F2B là hoàn toàn yên tâm.

Chỉ có 1 số ít trường hợp có tình huống tương tự như vậy khi PV. Lúc đó viên chức LSQ đã xếp HS lại (chứ không phải là hủy hồ sơ) & nói chờ lịch visa của F1. Nhưng sau khi trình bày lại sự việc là đã làm đơn xin giữ lại diện F2B trước đó, và do người bảo lãnh đã chủ động viết thêm lá thư thứ 2, nên LSQ đã đồng ý cấp visa. Tóm lại, bạn luôn phải chủ động xin giữ lại diện F2B trước.

Bạn xem trường hợp này:

viewtopic.php?f=14&t=23583&start=30

601138 top -

Em cảm ơn chitam rất nhiều.

601144 top -
Re: Thư thông báo thay đổi quốc tịch của NBL và xin giữ lại diện F2B
Kính gửi các anh chị,
Vừa qua tôi đã gửi email đến AskNVC để xin giữ lại diện F2B đồng thời đính kèm chứng nhận quốc tịch của NBL và tôi đã nhận được feedback có nội dung như sau:

From: AskNVC <[email protected]>
Date: December 29, 2016 at 11:31:16 AM CST
To: 'Hoa Vinh' <[email protected]>
Subject: RE: HCM2013851048
Dear Sir/Madam:

The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the immigrant visa petition: HCM2013851048 filed by HOA VINH on behalf of HOANG LAN PHUOC NGUYEN.

We received documentation indicating the petitioner naturalized. Due to the naturalization of the petitioner the visa classification will change from the F2B (unmarried son or daughter over 21 years of age of a Legal Permanent Resident) preference category to the F1 (unmarried son or daughter over 21 years of age of a U.S. Citizen) preference category.

Section 6 of the Child Status Protection Act of 2000 (CSPA), now section 214(k) of the Immigration and Nationality Act (INA), however, does allow for the principal applicant of a pending petition in the F2B preference category to opt-out of the automatic conversion to the F1 preference category upon the naturalization of the petitioning parent.

In order to obtain approval to opt-out and remain in the F2B preference category, the principal applicant must contact the Department of Homeland Security (DHS). The principal applicant's letter should request the benefits of the opt-out provision. Please note that opt-out provisions are administered solely by DHS.
...
Xin anh chị tư vấn giúp tôi là tiếp theo tôi phải gửi request này đến địa chỉ emai nào? Cảm ơn nhiều lắm!
Trân trọng,
Hoàng Lan

603426 top -

Người được bảo lãnh chính đứng tên trong thư xin gi+ũ lại diện ưu tiên. Thư gởi gưu điện cho USCIS.

603428 top -

Em cảm ơn chị cochin. Nhưng em không biết gửi cho USCIS theo địa chỉ nào? Hiện tại Người bảo lãnh ở Wylie, Texas vậy thì em, người được bảo lãnh chính nên gửi thư bằng đường bưu điện đến địa chỉ nào ạ? Trong thư reply của NVC em đề cập ở trên, họ có nhắc tới lãnh sự quán Việt Nam ở đường Lê Duẩn, tpHCM trong phần thông tin về hồ sơ của em. Có phải em nên gửi thư xin giữ diện ưu tiên đến Lãnh sự quán tại Việt Nam? Mong anh chị tư vấn giúp ạ. Em cảm ơn nhiều lắm!
Chúc tất cả các anh chị cùng gia đình năm mới tràn đầy sức khỏe, hạnh phúc và vạn sự như ý!

603631 top -

Địa chỉ USCIS lúc trước bạn đã gởi I-130. Nếu bạn không nhớ thì bạn xem ở đây: https://www.uscis.gov/i-130-addresses

603632 top -
Chị Cochin ơi,
Chị có mẫu (form) giấy thuận tình cho con theo mẹ định cư sang Mỹ không ạ? Nếu có chị gửi cho em với hoặc email cho em qua [email protected].
Hiện tại, ba đứa bé đã lấy vợ khác và định cư ở Mỹ rồi. Theo tư vấn của chị, liệu em có cần chuẩn bị giấy thuận tình này nữa không ạ?
Em mong sớm nhận được hồi âm của chị. Em cảm ơn chị nhiều lắm!
Trân trọng,
Hoàng Lan

612309 top -

Chị có mẫu (form) giấy thuận tình cho con theo mẹ định cư sang Mỹ không ạ?
Bạn tìm trong mục Mẫu thư bên cột trái.

Hiện tại, ba đứa bé đã lấy vợ khác và định cư ở Mỹ rồi.
Ba của bé viết thư và công chứng chữ ký.

612311 top -
Cảm ơn chị Cochin.
Về việc giấy thuận tình: vì hiện tại anh ấy ở Mỹ nên anh ấy viết thư và công chứng chữ ký bên Mỹ phải không chị? Nếu ảnh về Việt Nam làm thì không cần công chứng chữ ký được không chị?
Em hơi thắc mắc vì sao ảnh đã đi Mỹ rồi mà em vẫn cần phải có giấy thuận tình của ảnh nữa ạ?
Em cảm ơn chị. Hoàng Lan

612312 top -

Về việc giấy thuận tình: vì hiện tại anh ấy ở Mỹ nên anh ấy viết thư và công chứng chữ ký bên Mỹ phải không chị?
Đúng.

Nếu ảnh về Việt Nam làm thì không cần công chứng chữ ký được không chị?
Phải vào LSQ công chứng chữ ký vì anh ấy là người VN sống tại Mỹ, chính quyền VN không có thẩm quyền chứng nhận.

Em hơi thắc mắc vì sao ảnh đã đi Mỹ rồi mà em vẫn cần phải có giấy thuận tình của ảnh nữa ạ?
Luật là khi con dươí 16 tuổi không có cha hoặc mẹ đi cùng thì người cha hoặc mẹ phải đồng ý cho con đi cùng người kia.

612314 top -
Hồ sơ F2B - LanChi2008
1, 2

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image