.
Hồ sơ F4 - phoenixnguyen
1, 2 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Chào anh!
Em và mẹ được bảo lãnh sang mỹ theo diện F4.Nhưng em nghe một người nói là nếu trong khoảng thời gian chờ đợi hồ sơ được mở mà em lai có công ăn việc làm rồi thì em sẽ không được đị Như vậy có chính xác không?

213709 top -

Em và mẹ được bảo lãnh sang mỹ theo diện F4.Nhưng em nghe một người nói là nếu trong khoảng thời gian chờ đợi hồ sơ được mở mà em lai có công ăn việc làm rồi thì em sẽ không được đị Như vậy có chính xác không?
Không.

Bạn chỉ không được đi nếu bạn quá 21 tuổi (sau khi trừ CSPA) hoặc bạn đã kết hôn.

213769 top -
Chào cochin!
Dì em bên mỹ đã nhận được giấy approval(approval date:20/6/2009).Nhưng ở VN,em va mẹ vẫn chưa nhận được giấy tờ gì cả nên em vẫn không biết hồ sơ của em có mã là gì nữa.Như vậy có sao không và làm sao để em biết được mã hồ sơ để theo dõi?

213959 top -

Chào bạn,

Bạn nói người bảo lãnh cung cấp reciept number. Nó có trên tờ giấy appro của USCIS đã gởi.

Bạn có thể gọi NVC để biết mã số HCM....

Nếu bạn không gọi được, chúng tôi sẽ gọi giúp.

Chúc bạn may mắn,

213986 top -

Em xin cám ơn kayla đã nhiệt tình giúp đỡ. Em xin nhờ chị kayla xem giùm em la hồ sơ của em có case number là gì nhạ Số reciept number của em đây: WAC 04-198-53240
Ngày hồ sơ được mở phải là ngày complete không chị?(để em tính CSPA)

215373 top -
Ngày mở hồ sơ với ngày complete là 2 ngày khác nhau.
WAC-04-198-63240 : có case number HCM 2009670070, hồ sơ này chưa tới lượt giải quyết

215764 top -
Xin cám ơn sky đã giúp đợ Nhưng hình như số reciept number của mình là WAC 04-198-53240 chứ không phải là WAC04-198-63240. Mong sky xem lại giúp mình

215838 top -

Mình đã check lại cho bạn. Chắc do Sky thao tác nhanh nên nhầm chút xíu.
WAC 04-198-53240 có case number là HCM 2009670070 và hồ sơ này chưa tới lượt giải quyết.

216395 top -
Cám ơn CherryNguyen!

216774 top -
Chào mọi người. Hs của e đã co numbercase va invoice id number. Nay e mƯƠN Check xem hs da den dau. Va da dc dien don ds 261 chua thi phai lam tung bươc nao ah. Cam on moi ngươi

600396 top -

Hi phoenixnguyen,

Bạn vào trang Payment xem trước list gia đình:

https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx

*Để chuẩn bị các bước khi HS mở, bạn nhìn bên cột trái bấm đọc tài liệu hướng dẫn:

. HỒ SƠ - CHUẨN BỊ

(Nhớ edit lại bài viết có dấu)

600412 top -
Chào chitam,

Hồ sơ của mẹ em cưối cùng đã hiện tên người bảo lãnh nhưng vẫn chưa cho đóng tiền 120$.
Em có đọc phần HỒ SƠ CHUẨN BI, thì biết là bộ I là NĐBL sẽ làm ở Việt Nam, còn bộ II thì NBL sẽ làm Mỹy4.
Vậy khi hoàn tất bộ I và bộ II thì NĐBL sẽ tự gởi hồ sơ ve NVC từ Việt Nam và NBL sẽ gởi ngay tại Mỹ theo 2 lần như vậy hay là NĐBL sẽ gởi cho NBL và NBL sẽ gởi cả 2 bộ I và II cho NVC?

Em cám ơn chitam nhiều ạ

605372 top -

Hồ sơ của mẹ em cưối cùng đã hiện tên người bảo lãnh nhưng vẫn chưa cho đóng tiền 120$.
Gia đình bạn sẽ sớm nhận WL, bạn kiên nhẫn chờ. (Theo tình hình các đợt mở HS trước, từ lúc xuất hiện tên NBL đến khi nhận WL khoảng trên dưới 1 tháng)

Em có đọc phần HỒ SƠ CHUẨN BI, thì biết là bộ I là NĐBL sẽ làm ở Việt Nam, còn bộ II thì NBL sẽ làm Mỹ.
ĐÚNG.

. Bộ I (NĐBL): Civil Documents.
. Bộ II (NBL): Financial Documents.

Vậy khi hoàn tất bộ I và bộ II thì NĐBL sẽ tự gởi hồ sơ ve NVC từ Việt Nam và NBL sẽ gởi ngay tại Mỹ theo 2 lần như vậy
SAI. Bộ I và bộ II bắt buộc phải bỏ chung vào 1 bao thư, sau đó mới gửi cho NVC 1 lần duy nhất. Nếu nộp 2 lần sẽ bị checklist. NVC đã ghi chú rõ ràng:

After you collect your Affidavit of Support form(s) and financial evidence in Step 4, and supporting documents in Step 5, you must submit all of your forms, financial evidence, and photocopies of your original civil documents in ONE package to the NVC. Your case may be significantly delayed if you fail to submit all of your documents together in one package or at the same time.

hay là NĐBL sẽ gởi cho NBL và NBL sẽ gởi cả 2 bộ I và II cho NVC?
ĐÚNG. NĐBL & NBL chờ nhau, bỏ chung HS của 2 bên vào 1 bao, rồi mới gửi cho NVC như đã nói ở trên.

605373 top -

Chào chitam,
Hiện mẹ em đang chuẩn bị hồ sơ civil document để gởi cho NBL. Trong danh muc hồ sơ thì em thấy có yêu cầu giấy Kết Hôn, Giấy Ly Hôn và Giấy chứng nhận độc thân.Hiện mẹ em đã ly hôn với ba em nên có giấy Ly Hôn.Vậy mẹ em có cần bổ sung giấy Kết Hôn và Giấy Chứng Nhận Độc Thân nữa không chị?
Lưôn tiện chitam cho em hỏi là WL sẽ gởi bản cứng hardcopy cho NBL và NĐBL qua đường bưu điện hay là qua email vậy chị? Vì PD nhà em la 01/07/2004 mà sao chờ lâu quá vẫn không thấy WL và vẫn chưa truy cập vào được CEAC.
Em cám ơn chitam nhiều a.

605724 top -

Hiện mẹ em đang chuẩn bị hồ sơ civil document để gởi cho NBL. Trong danh muc hồ sơ thì em thấy có yêu cầu giấy Kết Hôn, Giấy Ly Hôn và Giấy chứng nhận độc thân.Hiện mẹ em đã ly hôn với ba em nên có giấy Ly Hôn.Vậy mẹ em có cần bổ sung giấy Kết Hôn và Giấy Chứng Nhận Độc Thân nữa không
Mẹ của bạn nộp Giấy Kết Hôn & Giấy Ly Hôn (copy).

Giấy Chứng Nhận Tình Trạng Hôn Nhân (độc thân) là dành cho con trưởng thành (nam 22t/nữ 18t). Mẹ của bạn KHÔNG nộp giấy này.

WL sẽ gởi bản cứng hardcopy cho NBL và NĐBL qua đường bưu điện hay là qua email
Cả hai: Mail và Email.

(Sở dĩ NVC vẫn còn cách gửi Welcome Letter (hoặc IL) qua đường bưu điện là để bảo đảm đương đơn nhận được các thông báo quan trọng từ NVC).

PD nhà em la 01/07/2004 mà sao chờ lâu quá vẫn không thấy WL và vẫn chưa truy cập vào được CEAC.
HS của phoenixnguyen sẽ nhận WL trong tuần này thôi! (I guess!) :)

605730 top -
Hồ sơ F4 - phoenixnguyen
1, 2

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image