.
Hồ sơ K1 - Rachel
1, 2, 3, 4, 5, 6 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Tôi là thành viên mới xin hỏi các bạn trong diễn đàn về hồ sơ của tôi.

Tôi đi di tản từ Aril 30, 1975 nên tôi có thể nói được tiếng Việt và đọc không dấu thì good, nên nếu tôi viết có dấu và sai nhiều thì mong các bạn tha lỗi cho tôi.

Tôi đang làm thủ tục bảo lãnh cho hôn phu của tôi , hồ sơ đã được approval vào Feb 25, 2009, hôn phu của tôi đang chờ nhận instruction packet từ U S Consulate. Do kinh tế Mỹ xuống quá công việc làm của tôi bị low hơn nữa tôi đang vừa đi học vừa đi làm (hy vọng sau khi học xong on May, 2009 sẽ kiếm được job mới), vì vậy income 2008 của tôi không đủ, tôi phải làm sao đây?

Các bạn giúp cho tôi nhe. Cám ơn ất nhiều.

31623 top -

Chào bạn Rachel,
Nếu income 2008 của bạn thấp thì bạn có thể nhờ một người khác ( bạn bè, anh chị em) đồng bảo trở tài chính.

31626 top -
Cám ơn bạn thomtrinh đã giúp tôi. Nhưng tôi đọc thấy có nhiều bài trên diễn đàn là diện Fiancé' thường lãnh sự không chấp nhận người bảo trợ phụ?

Còn về việc người bảo trợ , tôi cũng đọc trên diễn đàn nói diện Fiancé' người bảo trợ phụ phải là anh chị em thì lãnh sự sẽ tin tưởng hơn vì bảo trợ tài chính diện Fiancé' chỉ là tạm thời. Hôn phu của tôi có cô em gái income ok nhưng vì lấy chồng Mỹ và 2 người đang trong tình trạng có thể đi đến divorce nên không muốn nói chuyện sẽ tài trợ cho hôn phu của tôi với him. Theo tôi biết là hai vợ chồng she khai thuế chung với nhau mỗi năm. Vậy she có thể làm bảo trợ mà không cần hỏi ý kiến của chồng she được không? và khi làm bảo trợ thì điềm form gì?

Xin các bạn chỉ giúp.

31726 top -
Chào bạn

Việc bảo trợ thì tôi thấy ai làm bảo trợ cũng được cả. Bạn đừng có lo vì luật quy định là vậy mà / Với lại bất kỳ ai là thường trú nhân hay có quốc tich Mỹ sống và làm việc và có income tốt trên lãnh thổ Hoa Kỳ thì đều làm bảo trợ giúp được cả.
- Nếu người đồng bảo trợ sống cùng nhà với người bảo trợ chính thì điền form I_864 A.
_Nếu người đồng bảo trợ ko sống chung nhà với người bảo trợ chính thì điền form I-864 ( mang tính chất y như bảo trợ chính)
- Cô ấy có thể ký đồng bảo trợ mà ko cần hỏi ý kiến của chồng ,nếu cô ấy ko bị lệ thuộc tài chính vào chồng.

Vài lời tu vấn..chúc bạn vui vẻ

31790 top -

Chào bạn,

Tôi đồng ý với anh ThomTrinh. Mặc dù nhân viên lãnh sự ở TPHCM thường hay có khuynh hướng từ chối đồng bảo trợ trong những diện bảo lãnh K-1, song có một số người có người đồng bảo trợ vẫn được chấp thuận. Người đồng bảo trợ nên là người trong gia đình và nên viết thư giải thích lý do làm đồng bảo trợ.

Ngoài ra, tôi cũng xin bổ sung bạn Tuyết Phương. Mẫu bảo trợ tài chánh trong diện bảo lãnh K-1 là I-134 chứ không phải I-864. Tuy nhiên, theo luật sư Marc Ellis, chuyên về bảo lãnh di trú ở Việt Nam, cho biết ông thường hay lập cả hai mẫu I-134 và I-864 trong những diện bảo lãnh K-1.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

31798 top -
Chào anh Hungviet ,

Vậy là tôi có thể nhờ cô em của hôn phu của tôi làm bảo trợ tài chính và theo form I-134 phải không vậy? (không làm I-864). and khi làm bảo trợ thì she không cần hỏi ý kiến của chồng she phải không?

Hồ sơ của chúng tôi vừa được approval on Feb 25 , 2009 , vậy khi nào tôi làm bảo trợ và cô em của hôn phu khi nào làm bảo trợ?

Cám ơn bạn Tuyết Phương nhiều lắm vì đã tư vấn cho tôi.

32001 top -

Chào bạn,

Bạn có thể nhờ cô em của hôn phu của bạn làm đồng bảo trợ. Tuy nhiên, Lãnh sự quán sẽ dễ nghi ngờ quan hệ giữa bạn và hôn phu của bạn vì lý do bạn và cô em của hôn phu của bạn quen biết nhau.

Cô em của hôn phu của bạn cũng phải lập mẫu I-134.

Hai người nên làm mẫu I-134 ngay từ bây giờ để gởi về Việt Nam cho hôn phu của bạn.

32047 top -

Chào anh Hungviet ,

Xin anh cho tôi biết Form I-134 có hiệu lực bao lâu? Tôi đọc trên diễn đàn anh có trả lời các case trước, hình như là 6 tháng phải không?

Income của tôi vào 2007, 2006 thì good , tôi nên gởi luôn 2 năm này cho hôn phu của tôi show ra khi interview không? Tôi độc thân chưa từng kết hôn và chưa từng có con, giờ lãnh hôn phu qua thì income của tôi bao nhiêu là ok.

Cám ơn sự giúp đỡ của anh Hungviet nhiều.

32103 top -

Chào bạn,

Mẫu I-134 do người thân đồng bảo trợ tốt hơn. Bạn nên viết tờ tường trình giải thích về sự việc này. Tuy nhiên, nhân viên lãnh sự có tin bạn hay không, đó là chuyện khác.

Nếu bạn vào trang Web http://vietnamese.hochiminh.usconsulate ... didan.html của Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM thì họ có đoạn như sau:

Bộ bảo trợ tài chánh mẫu I-134 và chứng từ về tài chánh. Mẫu I-134 phải được ký bởi người bảo lãnh và phải được thị thực của phòng Công Chứng trong vòng không quá 1 năm trước ngày phỏng vấn kèm theo chứng từ thuế của năm gần nhất và giấy chứng nhận việc làm được ký trong vòng 1 năm (trên giấy có tiêu đề của công ty) hoặc giấy phép kinh doanh còn hiệu lực. Cần 1 bản photocopy mẫu I-134 cho mỗi thành viên đi cùng. Nếu đương đơn có người đồng tài trợ, người đồng tài trợ phải nộp toàn bộ giấy tờ như đã liệt kê ở trên và bằng chứng người đồng tài trợ là công dân Hoa Kỳ hoặc Thường Trú Nhân ở Hoa Kỳ như giấy khai sinh ở Hoa Kỳ, giấy chứng nhận nhập quốc tịch Hoa Kỳ hoặc thẻ xanh.

Thu nhập cho một hộ 2 người trong năm 2009 là 14 570 $. Nếu thu nhập của bạn trong năm 2008 thấp thì bạn nên nộp kèm giấy thuế của hai năm 2006 và 2007.

32360 top -
Cám ơn anh Hungviet rat nhiều ,

Tôi sẽ sent mail cua anh cho cô em để làm đúng như anh hướng dẫn. Một lần nữa cám ơn anh nhiều lắm

32466 top -

Chào anh Hungviet ,

Theo bạn Tuyết Phương trả lời form I-134 của người đồng bảo trợ là cô em gái của hôn phu của tôi khi ký form I-134 không cần phải hỏi ý kiến của chông she phải không?

Tôi hiện đã bị mất job , vì vậy việc bảo lãnh có bị trở ngại không? theo anh tôi nên hold việc bảo lãnh lại chờ đến khi tôi ra trường tìm được việc làm mới rồi sẽ tiếp tục hồ sơ bảo lãnh không? Tình hình kinh tế Mv hiện nay xuống quá , rất nhiều người bị strees và tôi cũng nằm trong số này.

Cám ơn anh.

32764 top -
Chào bạn rachrachel ,

Tôi xin góp chút ý kiến cùng bạn. Thật ra với 1 người bảo lãnh mà ko có income hay income thấp vẫn sẽ bảo lãnh được tức là ko bị ảnh hưởng đến hồ sơ . Như vậy trường hợp của bạn bị mất việc cũng ko ảnh hưởng gì đến hồ sơ bảo lãnh , bạn nên cứ tiếp tục chứ đừng có dừng lại quá trình bảo lãnh , vì dẫu trước hay sau thì bạn cũng cần có người co-sign kia mà.

Thân ái chúc bạn mau lấy lại thăng bằng

32808 top -
Cám ơn bạn Tuyết Phương rất nhiều ,

Đang rối về việc bảo trợ chưa xong thì tôi lại vừa mất job nên càng thất vọng hơn. Nghe bạn tư vấn như vậy tôi lấy lại được chút tinh thần và continue hồ sơ. Mong bạn theo dõi và giúp tôi thêm nữa nhe.

Cám ơn bạn thật nhiều.

32857 top -

Chào anh Hungviet,

Một thời gian dài tôi không vào diễn đàn hôm nay việc bảo lãnh đã đến giai đoạn cuối và tôi cần sự giúp đỡ.

Income của tôi năm 2008 là $12.000 và tôi có tiền trong bank là $22.000. Vậy income của tôi đủ không, người co-sponsor của tôi có một chút khó khăn nếu không thể co-sponsor được thì với income và tiền trong bank của tôi như vậy có thể được chấp thuận không? Xin anh cho ý kiến giúp tội

Chân thành cám ợn
Rachel

37947 top -

Chào bạn,

Theo luật liên quan đến mẫu bảo trợ tài chánh I-864, số ngân khoản được tính từ các tài sản để bù đắp phần thiếu hụt lợi tức là 5 lần nhân với sự sai biệt giữa bảng quy định tiêu chuẩn nghèo khó với lợi tức của người bảo lãnh.

Theo tôi thì luật đó cũng có thể áp dụng cho mẫu bảo trợ tài chánh I-134.

Thu nhập cho một hộ 2 người trong năm 2009 là 14 570 $. Thu nhập của bạn chỉ có 12 000 $. Số tiền sai biệt là 2 570 $. Năm lần số tiền sai biệt là 12 850 $. Bạn phải có 12 850 $ trong ngân hàng.

38137 top -
Hồ sơ K1 - Rachel
1, 2, 3, 4, 5, 6

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image