BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ K1 - LilyDinh
1, 2, 3, 4 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Chào các anh chị trong Vietditru. Mong các anh chị chỉ giúp một số thắc mắc của mình.

Hồ sơ tụi mình HP mình đã gửi lên USCIS ở Dallas, Texas từ cuối tháng 1/2014 đến nay đã gần 5 tháng mà chưa hề nhận được một tin tức gì của họ (kể cả NOA1). Mình có kêu ảnh gọi lên đó hỏi thì có một người phụ nữ nghe máy rồi check trên máy tính và nói rằng họ đã nhận được hồ sơ, sau đó người phụ nữ đó khuyên HP mình nên làm lại hồ sơ và gửi lại. Theo mình biết thì thời hạn approve tối đa là 5 tháng vậy ở thời điểm này tụi mình có nên làm theo lời khuyên của họ không hay chờ tiếp?

Mình sống ở Hà Nội, địa chỉ nhà mình mới lên cấp phường, quận (không còn là xã, huyện như trước nữa), vậy trong hồ sơ mình nên ghi theo địa chỉ thực tế thay đổi hay vẫn ghi như trong hộ khẩu (vì mới chuyển đổi nên tất cả các giấy tờ đều vẫn là địa chỉ cũ)?

Có phải khi điền form I-129F và G-325A đều phải viết chữ IN hoa?

Nhờ các anh chị chỉ giúp mình chỗ dịch và công chứng khai sinh, hộ khẩu,... mà được chấp nhận ở Hà Nội.

Các giấy tờ của HP mình như khai sinh, hộ khẩu,timeline,... có phải công chứng không hay chỉ cần bản photo hoặc có chữ ký sống là được?

Xin chân thành cảm ơn các anh chị.

554994 top -

Hồ sơ tụi mình HP mình đã gửi lên USCIS ở Dallas, Texas từ cuối tháng 1/2014 đến nay đã gần 5 tháng mà chưa hề nhận được một tin tức gì của họ (kể cả NOA1). Mình có kêu ảnh gọi lên đó hỏi thì có một người phụ nữ nghe máy rồi check trên máy tính và nói rằng họ đã nhận được hồ sơ, sau đó người phụ nữ đó khuyên HP mình nên làm lại hồ sơ và gửi lại.
Không có chuyện làm lại HS, nếu bị thiếu thì họ sẽ gởi giấy bắt bổ túc.

Bạn vào thư viện đọc:
2.1.7. Bảo lãnh hôn phu thê (K-1)
2.1.8. Tiến trình bảo lãnh hôn phu thê (K-1)

555015 top -
Cảm ơn cochin đã trả lời thư. cochin cho em hỏi form I-129F : -Câu 29-Your Fiancé's address abroad thì HP em sẽ điền địa chỉ nhà của em hiện nay bằng tiếng anh
-Câu 31,32-If your fiancé(e)’s native alphabet uses other than Roman letters, write his or her name and address abroad in the native alphabet thì HP em sẽ điền tên và địa chỉ nhà của em bằng tiếng việt phải không ạ. Em không có địa chỉ nhà nào ngoài nước Việt Nam.

555291 top -

Câu 31,32-If your fiancé(e)’s native alphabet uses other than Roman letters, write his or her name and address abroad in the native alphabet thì HP em sẽ điền tên và địa chỉ nhà của em bằng tiếng việt phải không ạ.
nếu tên của bạn không phải là mẫu tự La Tinh (A B C...) thì phải ghi tên bạn theo mẫu tự quốc gia của bạn, ví dụ các chữ của Thái, Trung Quốc.

555320 top -

Chị cochin ơi em đang làm thủ tục ban đầu I-129F xin cochin giải đáp giúp em một số thắc mắc sau, em cảm ơn.
-Em và HP đều ly hôn vậy tụi em có phải làm giấy xác nhận độc thân không, giấy đó làm như thế nào?
-Giấy khai sinh của em thì em photo rồi công chứng hay phải xin bản sao theo form của nhà nước?
-Hộ khẩu cũng vậy em chỉ cần photo và công chứng thôi đúng không chị, có cần dịch không ạ?
-Giấy xác nhận ly hôn em cũng photo rồi dịch và công chứng phải không chị?

555561 top -
Chị cochin ơi cho em hỏi thêm là HP em có làm một bản background tường trình về bản thân từ năm 18 tuổi đến nay, trong đó có cả thông tin về tư pháp (không có tiền án tiền sự...) và tình trạng hôn nhân (đã ly hôn và hiện đang độc thân), có công chứng của văn phòng luật sư đó. Vậy background này có thay thế được cho giấy xác nhận độc thân không chị?

555586 top -

Bạn vào thư viện đọc:
2.1.7. Bảo lãnh hôn phu thê (K-1)

555594 top -

Em cảm ơn chị cochin. Chị ơi em vẫn chưa hiểu phần xin giấy xác nhận độc thân chị giải thích thêm giùm em được không ạ? Em hiểu là em ly hôn và em sẽ phải nộp bản sao quyết định ly hôn của em, nhưng em vẫn không biết liệu em và hôn phu đã phải làm giấy xác nhận độc thân ở bước này chưa chị?

555808 top -

Không cần nộp giấy xác nhận độc thân.

Khi PV NDBL mới cần giấy này.

555851 top -
Em cảm ơn chị nhiều lắm.

555891 top -

Chị cochin ơi, HP em không có nhiều thời gian để viết timeline vậy em là người được bảo lãnh em viết có được không chị? USCIS có chấp nhận timeline của em không?

556798 top -

Đúng ra phải do NBL viết vì đây là đơn I-130 của NBL.

NDBL và NBL phải viết thư cam kết sẽ kết hôn trong vòng 90 ngày sau khi đến Mỹ.

556823 top -
Bạn có thể viết timeline rồi sau đó gửi cho ông xã bạn dịch sang tiếng anh và kí tên.

556866 top -

Chị cochin ơi cho em hỏi: Khi nộp I-129F tụi em có nộp thêm cả một số giấy tờ như Background bản gốc của HP, hộ khẩu và CMT của em có dịch và công chứng,... em đọc trong K-instruction có yêu cầu phải nộp bản gốc và bản sao một số giấy tờ trong đó có những giấy trên, vậy khi làm package 3 HP em có phải làm lại bản gốc Background và em có phải dịch và công chứng lại không chị hay em chỉ cần làm thêm những giấy chưa có?

559317 top -
Chị ơi cho em hỏi thêm: trong K-instruction/bước 3/phần Hồ sơ tiền án tiền sự, Hồ sơ quân đội là nói đến người được bảo lãnh chứ không phải người bảo lãnh phải không chị?
Em ở ngoài Hà Nội vậy em chụp hình hộ chiếu ở HN được không hay phải vào TPHCM chụp theo các địa chỉ mà trong K-instruction nêu?
Trong instruction có nói đến từ Bản chính và bản sao, vậy bản sao là chỉ cần photo (make copy) chứ không cần công chứng gì hết phải không ạ?

559321 top -
Hồ sơ K1 - LilyDinh
1, 2, 3, 4

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image