.
Hồ sơ IR5 - mythao297 - Bảo lãnh Cha Mẹ
1, 2, 3 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Xin chào anh chị VDT
Cũng lâu roi em mới lên lại diễn đàn, em qua mỹ cũng được gần 6 năm rồi và em đang làm giấy tờ bảo lãnh cha mẹ. Bây giờ em đang chuẩn bị nộp giầy tờ Và lý lịch tư pháp của ba mẹ em cho sở di trú. cho em xin được hỏi là lý lịch tư pháp em phải nộp bản chánh hay là em nộp bản phô tô có công chứng có được ko.Và có cần phải dịch sang tiếng anh ko. vì em định kêu ba mẹ em gởi giấy lí lịch tư pháp phô tô qua còn bản chánh để lại sau này cầm đi phỏng vấn. Như vậy có được ko a. Xin cho em được biết. Em cám ơn.

606663 top -

em qua mỹ cũng được gần 6 năm rồi và em đang làm giấy tờ bảo lãnh cha mẹ. Bây giờ em đang chuẩn bị nộp giầy tờ Và lý lịch tư pháp của ba mẹ em cho sở di trú.
Khi nộp đơn bảo lãnh I-130, Sở Di Trú KHÔNG YÊU CẦU nộp Lý Lịch Tư Pháp của người được bảo lãnh.

Lý Lịch Tư Pháp chỉ dùng nộp cho NVC khi HS được mở & phỏng vấn.

Và có cần phải dịch sang tiếng anh ko.
Giấy tờ gửi vào USCIS phải nộp kèm bản dịch English.

Lưu ý: khi nộp giấy tờ bên HS của Mẹ, trước đây & cả trong instruction vẫn ghi là không yêu cầu nộp Giấy Kết Hôn của Mẹ, chỉ cần Khai Sinh. Nhưng mới đây 1 HS IR5 đã bị yêu cầu bổ sung Giấy Kết Hôn của Mẹ, do đó bạn cứ nộp luôn Giấy Kết Hôn của Mẹ để tránh bị checklist.

606667 top -
Em nói lộn. Hồ sơ em bảo lãnh ba mẹ đã được mở và đang chuẩn bị nộp giấy tờ cho NVC.

606668 top -

Em nói lộn. Hồ sơ em bảo lãnh ba mẹ đã được mở và đang chuẩn bị nộp giấy tờ cho NVC.
Vậy thì đương nhiên là cần phải có Lý Lịch Tư Pháp#2 rồi.

Thời điểm hiện tại, các giấy tờ nộp NVC đều phải nộp kèm thêm bản dịch English (trừ passport).

Bạn nên mở thêm 1 topic khác để tránh nhầm lẫn:

Hồ sơ IR5 - mythao297

606669 top -

Chào anh chị Vdt !
Em muốn mở topic khác thì em phải mở như thế nào vì lúc trước bạn em mở dùm em.
Cho em hỏi là em đang làm giấy bảo lãnh ba mẹ em , em nộp giấy tờ cho NVC dc hơn 2 tháng rồi giờ em mới thấy là passport của mẹ em ko có ngày và tháng chỉ có năm sinh thôi vậy thì có ảnh hưởng gì sau này ko ,vì em nghe nói nếu sau này lãnh sự quán cấp visa sẽ dựa vào passport. Và nếu đến Mỹ thì thẻ xanh sẽ dựa vào passport để làm. Vậy thì mẹ em có nên đi làm lại passport ngay từ bây giờ ko ,hay là sẽ ko ảnh hưởng gì sau này hết. Bởi vì 2 năm trước lúc mẹ em làm passport là ko có giấy khai sanh chỉ có hộ khẩu mà hộ khẩu thì cũng ko có ngày tháng chỉ có năm sinh thoi. Giấy khai sanh là mẹ em mới vừa làm lại lúc em mới bắt đầu chuẩn bị giấy tờ để nộp bảo lãnh.
Xin cho em được biết a. Thanks

-----------
(Topic is split)

607944 top -

Nếu bạn làm lại VN passport thì khi PV phải báo với LSQ và phải mang cả 2 passport đi PV.

607946 top -
Dạ vậy bây giờ em nên giữ nguyên như vạy vẫn ko sao hay em phải nên kêu mẹ em đi làm passppor mới a. Xin Cho em lời khuyên ạ

607947 top -

em nộp giấy tờ cho NVC dc hơn 2 tháng rồi giờ em mới thấy là passport của mẹ em ko có ngày và tháng chỉ có năm sinh thôi

Giấy khai sanh là mẹ em mới vừa làm lại lúc em mới bắt đầu chuẩn bị giấy tờ để nộp bảo lãnh.
Mẹ của bạn nên làm lại passport, vì LSQ thường đối chiếu thông tin ngày tháng năm sinh trong Giấy Khai Sinh & passport.

Khi đi PV mẹ bạn phải mang theo 2 passports & báo ngay với nhân viên sơ vấn LSQ (cochin cũng đã dặn bạn ở trên).

607973 top -
Cám ơn chị tâm và cochin đã giúp em đổi topic và trả lơi dùm em , vậy em sẽ kêu mẹ em đi làm lại passport ngay từ bây giờ.

607981 top -
Hi anh chị VDT, cho em hỏi là mẹ em đang đợi lấy giấy chứng minh nhân dân để đi làm lại passpport, vì chứng minh nhân dân của mẹ em bị mất. Vay nếu làm lại passport mới nó tịch thu passport cũ thì sao a.

608130 top -

cho em hỏi là mẹ em đang đợi lấy giấy chứng minh nhân dân để đi làm lại passpport, vì chứng minh nhân dân của mẹ em bị mất. Vay nếu làm lại passport mới nó tịch thu passport cũ thì sao a.
Phòng XNC không bao giờ "tịch thu" passport cũ.

. Nếu passport cũ còn hạn: họ sẽ bấm lỗ để vô hiệu hoá passport.
. Nếu passport hết hạn: họ cũng sẽ trả lại chủ nhân để lưu giữ cá nhân.

(Bạn vui lòng không dùng từ "nó" khi đề cập đến các cơ quan công quyền).

608134 top -
Cám Ơn chị Tâm đã trả lời thắc mắc dùm em, lần sau em sẽ lưu ý trong cách dùng từ hơn ạ

608135 top -
Chào anh chị VDT, 2 tháng trước em có email hỏi NVC hồ sơ bảo lãnh của ba mẹ em đã hoàn tấT chưa và khi nào có ngày phỏng vấn thì nhanhận được thư trả lời như bên dưới ,vay cho em hỏi là hồ sơ ba mẹ em đã hoàn tấT chưa và giờ chỉ chờ giấy phỏng vấn thoii hay sao ạ
HCM2017658023*

13-DEC-17

Dear Sir/Madam,

The National Visa Center (NVC) received all the requested documentation for this immigrant visa case. The applicant is now in the queue awaiting an interview appointment overseas, where a consular officer will adjudicate the applicant’s visa application.

NVC schedules appointments one month in advance. The U.S. Embassy tells us what dates they are holding interviews, and NVC fills these appointments as they become documentarily qualified. Most appointments are set within three months of NVC’s receipt of all requested documentation. However, before applicants in a numerically limited (preference) visa category can receive an appointment, their priority date must also be current. This can delay receipt of an appointment. You can track your priority date using the Visa Bulletin on travel.state.gov.

When an appointment is available, we will notify the applicant, petitioner and attorney (if applicable). The applicant can prepare now by reading about the embassy’s interview requirements online at nvc.state.gov/interview. Thank you for your patience.

The embassy may require additional documents at the interview. For example, if the following three items are all true, the applicant must bring a new police certificate to the visa interview:

• He or she is more than 16 years old;
• The police certificate submitted to NVC was obtained more than one year ago; and
• He or she still lives in the country that issued the certificate.

The applicant should not make any travel arrangements, sell property, or give up employment until the embassy has issued a visa.

Sincerely,
J
National Visa Center

Case Number: HCM2017658023
Beneficiary's Name: THI HUONG HOANG
Preference Category: IR5
Priority Date: 16-DEC-16

608388 top -

HS của bạn đã hoàn tất, khi nào có lịch PV họ sẽ báo.

608390 top -
Dạ em cám ơn Cochin ạ !

608393 top -
Hồ sơ IR5 - mythao297 - Bảo lãnh Cha Mẹ
1, 2, 3

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image