.
Hồ sơ IR5 - Linh An bảo lãnh Mẹ
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Chào các anh chị trong diễn đàn, em đang tự làm hồ sơ bảo lãnh mẹ, trong form I130 mới của năm 2017, thì trong phần 4, bắt đầu câu 25 là hỏi về tên của con cái của người được bảo lãnh, vậy anh chị cho em hỏi là phải ghi tên hết tất cả các con của mẹ em (bao gồm cả em nữa) hay sao? Hay chỉ ghi tên của người con nào dưới 18 tuôi?
Anh chị cho em hỏi thêm là hồ sơ nộp kèm giấy tờ như Khai sinh thì chỉ cần photo thôi hay cần giấy tờ bản sao phải có mộc đỏ.? em xin cám ơn và chúc sức khoẻ đến các anh chị trong diễn đàn!

606283 top -

em đang tự làm hồ sơ bảo lãnh mẹ, trong form I130 mới của năm 2017, thì trong phần 4, bắt đầu câu 25 là hỏi về tên của con cái của người được bảo lãnh, vậy anh chị cho em hỏi là phải ghi tên hết tất cả các con của mẹ em (bao gồm cả em nữa) hay sao? Hay chỉ ghi tên của người con nào dưới 18 tuôi?
Diện IR5 không cho phép người đi theo, do đó phần Thông Tin GĐ Người Được Bảo Lãnh (tử câu 25-44/Part 4) bạn ghi NA.

Giấy tờ nộp kèm I130 chỉ cần bản scan/copy.

*Xem Instructions for I130:

https://www.uscis.gov/sites/default/fil ... 0instr.pdf

606294 top -
Dạ em cám ơn rất nhiêu. Anh chị cho em hỏi thêm là mẹ em hiện giờ chỉ là giáo viên dạy ở nhà thôi, chứ ko có đi dạy ở trường nào hết, vậy em phải ghi là retired hay unemployed?
Và em hiện cũng đang làm đơn bảo lãnh gia đình em gái em nữa, sẽ nộp cùng lúc với đơn của mẹ em. vậy trong part 5 bắt đầu từ câu 6a, thì trong đơn bảo lãnh mẹ em thì ghi tên em gái em, trong đơn bảo lãnh em gái em thì ghi tên mẹ em phải ko ạ?
Em cám ơn anh chị nhiều!

606298 top -

mẹ em hiện giờ chỉ là giáo viên dạy ở nhà thôi, chứ ko có đi dạy ở trường nào hết, vậy em phải ghi là retired hay unemployed?
Bạn nên khai là Retired.

Và em hiện cũng đang làm đơn bảo lãnh gia đình em gái em nữa, sẽ nộp cùng lúc với đơn của mẹ em. vậy trong part 5 bắt đầu từ câu 6a, thì trong đơn bảo lãnh mẹ em thì ghi tên em gái em, trong đơn bảo lãnh em gái em thì ghi tên mẹ em phải ko ạ?
ĐÚNG.

Trong Part 5, gặp câu hỏi:

If you are also submitting separate petitions for other relatives, provide the names of and your relationship to each relative.

Bạn đang nộp đơn bảo lãnh cho Mẹ & em gái thì ghi vào phần Relative 1 (6a-7):

- I-130 bảo lãnh Mẹ (IR5): ghi thông tin về em gái.
- I-130 bảo lãnh em gái (F4): ghi thông tin về Mẹ.

Image

*Xem bộ hình minh hoạ hướng dẫn chi tiết điền form I-130:

viewtopic.php?p=605060&thuvien=1#p605060

606302 top -

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image