.
Hồ sơ CR1 - mimi
1, 2 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Kính chào admin, em lần đầu tham gia nên có gì mong Anh/Chị hướng dẫn và giúp đỡ. Em cám ơn rất nhiều
Năm 2015 chồng em có nộp đơn bảo lãnh Fiancé (diện K1-K2) cho em và con riêng của em nhưng bị trả về USCIS tháng 8/2016.
Tháng 10/2016 tụi em đăng ký kết hôn và có mở hồ sơ mới diện CR1 tháng 4/2017.
Trong Form 130 có câu hỏi:
A. I am filling this petition for my:
Con là con riêng của em, thì chồng em chọn "child" vẫn được đúng không chị?
D. Other information: Have you ever before filed a petition for this or any other alien?
Vậy chồng em nên điền là Yes hay No vậy chị?
Vì chồng em bên Mỹ khá bận nên nhờ dịch vụ làm dùm, tuy nhiên khi xem lại hồ sơ họ điền thì chưa chính xác một số thông tin cá nhân, còn bằng chứng thì họ chỉ nộp 5 tấm hình, họ nói khi nào em đi phỏng vấn thì mang theo hoặc có thể bổ sung tại NVC (HS em đã có reciept number ngày 27/4/2017, hiện mới ở USCIS được hơn 2 tuần)
Bây giờ em mưốn chỉnh lại form I130 và gửi lại họ, kèm thêm bằng chứng, timeline... có được không ạ?
Em cám ơn Anh/Chị rất nhiều

605839 top -

Tháng 10/2016 tụi em đăng ký kết hôn và có mở hồ sơ mới diện CR1 tháng 4/2017.
Trong Form 130 có câu hỏi:
A. I am filling this petition for my:
Con là con riêng của em, thì chồng em chọn "child" vẫn được đúng không chị?
KHÔNG ĐÚNG.

Diện CR1 không cho phép người đi theo, nên NBL phải nộp riêng I-130 cho từng người. NBL phải nộp thêm 1 đơn I-130 riêng biệt cho con riêng của bạn. Diện của con bạn là CR2 (người con này phải dưới 18t).

Riêng bạn phải có 2 đơn I-130 và I-130A (theo luật mới).

Trở lại câu trên, trong câu hỏi I am filling this petition for my:

*I-130 của bạn: chọn ô Spouse.
*I-130 của con bạn: chọn ô Stepchild.

Năm 2015 chồng em có nộp đơn bảo lãnh Fiancé (diện K1-K2) cho em và con riêng của em nhưng bị trả về USCIS tháng 8/2016.
Other information: Have you ever before filed a petition for this or any other alien?
Vậy chồng em nên điền là Yes hay No
Chọn YES.

(Câu này là trong Part 5. Other Information/Page 8)

*Xem hướng dẫn chi tiết bằng hình ảnh minh họa rất chi tiết ở đây:

Hướng dẫn điền đơn I-130 (New Edition):

viewtopic.php?p=605060&thuvien=1#p605060

605844 top -
Em cám ơn Chitam rất nhiều đã trả lời em rất nhanh chóng và rõ ràng.
Em có hỏi lại bên dịch vụ thì họ đã điền "Have you ever before filed a petition for this or any other alien?" là "No" và giải thích là lần trước chồng em bảo lãnh diện K1,2 là "non-immigration" chứ không phải "immigration" nên không tính --> em không nghĩ vậy, chitam ơi nếu họ điền sai thì em phải khai lại thông tin như thế nào ạ? nên gửi Form I130 lại cho USCIS hay đợi lúc hồ sơ chuyển qua NVC, và USCIS họ có cho là em khai dối không?
Còn Form I130 họ điền cho con em thì để là "child", họ điền theo Form cũ chỉ có 4 mục: spouse; parent; brother/sister; child (vì trước ngày 27/04/2017), em cũng không thấy chỗ nào ghi stepchild cho mình chọn như Form I130 mới. Nếu vậy làm sao phân biệt con rưột và con riêng? có chỗ nào trong form cũ mình ghi chú được không a. (nếu được nhờ chitam hướng dẫn, em sẽ gửi file I130 bên dịch vụ điền cho con em để chitam xem qua giúp)
Kính mong Chitam hướng dẫn, em cám ơn rất nhiều

605855 top -

Em có hỏi lại bên dịch vụ thì họ đã điền "Have you ever before filed a petition for this or any other alien?" là "No" và giải thích là lần trước chồng em bảo lãnh diện K1,2 là "non-immigration" chứ không phải "immigration" nên không tính
DV họ không tính nhưng Sở Di Trú tính.

Bạn đọc chi tiết ở đây:

Directory of Visa Categories

https://travel.state.gov/content/visas/ ... ories.html

Immigrant Visa Categories:

The chart below contains different purposes for immigrating to the United States, and the related immigrant visa categories for which information is available on this website. Select a visa category below to learn more:

Image
...

Important Notes:

*K Visas – Listed with immigrant visas because they are for immigration related purposes.

About this chart - This chart is a list of many immigrant visa categories, but not every immigrant visa category.

**Refer to the Foreign Affairs Manual, 9 FAM 502.1 for a listing of all immigrant visa categories.

Còn Form I130 họ điền cho con em thì để là "child", họ điền theo Form cũ chỉ có 4 mục: spouse; parent; brother/sister; child (vì trước ngày 27/04/2017), em cũng không thấy chỗ nào ghi stepchild cho mình chọn như Form I130 mới.
Vì bạn mới có Receipt 2 tuần và đang chờ USCIS xét đơn, nếu bạn không nộp lại đơn mới (điều chỉnh), có thể case của bạn sẽ bị USCIS trả lại. Vì theo 1 chia sẻ từ 1 TV của 1 group FB, dù họ nộp đơn theo form cũ trước thời hạn, nhưng họ đã nhận thông báo của USCIS yêu cầu nộp đơn phiên bản mới (mình có nhìn thấy hình họ chụp lại bản yêu cầu này).

(Đơn bảo lãnh trước của bạn đã được recorded, nên bạn tự nghĩ là sau này khi PV, bạn đã có 1 điểm bất lợi).

605859 top -

Em thật rất biết ơn chitam đã trả lời rất đầy đủ và rõ ràng, chồng em đã gọi đến USCIS và xin điều chỉnh đơn cũng như bổ sung thêm bằng chứng, timeline... Giờ vợ chồng em đang điền Form I 130 mới. Có vài chỗ em còn phân vân mong chitam giải đáp :
PART 4 (trang 5): Other information about beneficiary
Has anyone else ever filed a petition for the beneficiary? --> chọn "No" phải không ạ? (chỉ có chồng em trước đây bảo lãnh cho em diện Fiancé chứ không có ai khác bảo lãnh em)
PART 5 (trang 8): Have you ever previously filed a petition for this beneficiary or any other alien? Chọn "Yes" phải không ạ
if you answered "Yes", provide the name, place, date of filing and result --> vậy điền tên của em (người được bảo lãnh), còn place và date là nơi chồng em nộp đơn ở Mỹ và ngày nhận reciept phải không ạ?
Em cám ơn chitam rất nhiều

605889 top -

PART 4 (trang 5): Other information about beneficiary
Has anyone else ever filed a petition for the beneficiary? --> chọn "No" phải không ạ? (chỉ có chồng em trước đây bảo lãnh cho em diện Fiancé chứ không có ai khác bảo lãnh em)
ĐÚNG. Chọn NO.

PART 5 (trang 8): Have you ever previously filed a petition for this beneficiary or any other alien? Chọn "Yes" phải không
ĐÚNG. Chọn YES.

if you answered "Yes", provide the name, place, date of filing and result --> vậy điền tên của em (người được bảo lãnh), còn place và date là nơi chồng em nộp đơn ở Mỹ và ngày nhận reciept phải không ạ?
ĐÚNG.

- Câu 4: điền ngày nộp đơn bảo lãnh trước đây (ngày nhận Receipt).
- Câu 5: điền kết quả của đơn bảo lãnh trước: DENIED.

605891 top -
Em chân thành cám ơn chitam.
Trong Form I130 của em, có PART 4: Information about beneficiary (trang 8)
If filling for your spouse, provide the last address at which you physically lived together. --> mỗi lần chồng em về, tụi em đều thuê khách sạn ở chứ ảnh không ở chung nhà (có ba mẹ em) em đang ở, mặc dù ngày nào cũng qua lại nhà em ăn cơm... Như vậy em nên điền địa chỉ của khách sạn hay địa chỉ nhà em đang ở?
Về Form I130 cho con riêng của em, em có mưốn hỏi trong:
PART 5 (trang 8): Have you ever previously filed a petition for this beneficiary or any other alien? Chọn "Yes"
if you answered "Yes", provide the name, place, date of filing and result --> vậy điền tên của em hay của con em ạ? (Hồ sơ trước chồng em bảo lãnh là diện K1, K2)

Em cám ơn chitam và chúc Anh/Chi Vietditru dồi dào sức khoẻ

605994 top -

Trong Form I130 của em, có PART 4: Information about beneficiary (trang 8)
If filling for your spouse, provide the last address at which you physically lived together. --> mỗi lần chồng em về, tụi em đều thuê khách sạn ở chứ ảnh không ở chung nhà (có ba mẹ em) em đang ở, mặc dù ngày nào cũng qua lại nhà em ăn cơm... Như vậy em nên điền địa chỉ của khách sạn hay địa chỉ nhà em đang ở?
Thông thường những thông tin điền trong đơn nên "khớp" với thông tin trong timeline của bạn. (V/v ghi địa chỉ nên lấy địa chỉ nhà bạn)

Chuyến về VN thăm bạn gần đây nhất cũng ghi rõ ngày đến & ngày đi.

Về Form I130 cho con riêng của em, em có mưốn hỏi trong:
PART 5 (trang 8): Have you ever previously filed a petition for this beneficiary or any other alien? Chọn "Yes"
if you answered "Yes", provide the name, place, date of filing and result --> vậy điền tên của em hay của con em ạ? (Hồ sơ trước chồng em bảo lãnh là diện K1, K2)
ĐÚNG. Chọn YES.

606007 top -
Kính chào admin, em muốn nộp thêm bằng chứng, timeline... (do lúc nộp đơn, bên dịch vụ họ chỉ nộp 5 tấm hình) thì nên nộp cho USCIS hay đợi hồ sơ chuyển qua NVC rồi nộp ạ?
Em cũng muốn hỏi thêm là em vừa làm lại passport, em có cần scan cho chồng em gửi lại USCIS hay chỉ cần mang theo passport mới và cũ lúc đi phỏng vấn ạ?
Chân thành cám ơn chitam

606763 top -

Kính chào admin, em muốn nộp thêm bằng chứng, timeline... (do lúc nộp đơn, bên dịch vụ họ chỉ nộp 5 tấm hình) thì nên nộp cho USCIS hay đợi hồ sơ chuyển qua NVC rồi nộp ạ?
Bạn nộp lúc HS mở tại NVC.

Em cũng muốn hỏi thêm là em vừa làm lại passport, em có cần scan cho chồng em gửi lại USCIS hay chỉ cần mang theo passport mới và cũ lúc đi phỏng vấn ạ?
Nộp copy passport mới tại NVC lúc HS mở.

606765 top -

Kính chào cochin và các bạn, sau thời gian dài chờ đợi thì hồ sơ của em cũng được approval và có case number. Tuy nhiên em có việc muốn hỏi cochin là vợ chồng em đã quyết định tự làm và điền đơn ghi người đại diện là chồng em (xem như mất tiền không cho bên dịch vụ) gửi cho NVC, tuy nhiên NVC vẫn gửi case number cho bên dịch vụ, họ biết số case number và invoice nên tự ý điền DS261 trong khi chồng em đã nói trước là họ không được làm gì nữa.
Em rất lo lắng vì họ đã biết tất cả thông tin của hồ sơ em mà lại tự ý tham dự vào, nên nhờ cochin tư vấn giúp làm cách nào để em thông tin đến NVC là vợ chồng em không nhờ dịch vụ nữa, làm thế nào để bên dịch vụ không thể vào thay đổi hay check thông tin hồ sơ của em?
Em cám ơn cochin rất nhiều

606772 top -
Kính chào chitam và các anh chị, em muốn xin NVC xếp lịch phỏng vấn em và con em cùng thời gian, thì em cần nộp thêm đơn gì nữa ạ?
Em xin cám ơn nhiều

609417 top -

Bạn đọc thông báo đầu trang này:
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

Trong đó có hướng dẫn gởi thư cho NVC xếp PV.

609419 top -

Em cám ơn cochin
Em xin hỏi giùm trường hợp người bạn của em cũng diện CR1, bị giấy xanh lần 2 (sau khi phỏng vấn, nhận giấy xanh và bổ túc hồ sơ thì nhận giấy xanh lần 2 về nhà đợi) và khi check case thì vẫn còn đang ở Lãnh sự quán, giờ chị ấy mới có thai thì có nên thông báo cho Lãnh sự quán biết không ạ? Nếu có thì chị ấy nên liên lạc với Lãnh sự quán bằng hình thức nào và cần chuẩn bị giấy tờ gì?
Chân thành cám ơn

609904 top -

Nên báo với LSQ.
Bạn vào thư viện đọc: 2.6.4. Hồ sơ tại Lãnh sự quán

609905 top -
Hồ sơ CR1 - mimi
1, 2

Image
Image
Image
Image
Image