BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ IR5 - Le12: Hỏi về đơn I-130
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Kính chào các anh chị trên diễn đàn. Kính chúc mọi người nhiều sức khoẻ. Em điền đơn N-400 có một số thắc mắc xin nhờ anh chị giúp đỡ:

1. Khi nào mình điền" N/A", khi nào mình điền"NONE".

2. Part 5: câu 1: mẹ em không phải công dân Mỹ. Vậy em trả lời "No" là đủ, em không cần trả lời quốc gia và nơi sinh của mẹ em đúng không ạ?

3. Part 7: thông tin về việc làm và học tâp. Em làm 5 dịch vụ temp trong 6 tháng. Mỗi hãng chỉ có 5 ngày, 2 hay 3 tuần, em không thể nhớ ngày được, em chỉ ước chừng tháng như vậy có sao không ạ? Nếu dùng giấy ghi thêm thì em dùng giấy trắng không có kẻ khung giống mẫu đơn có được không?

4. Part 9: câu 8: thông tin về cuộc hôn nhân trước của chồng em. Em không biết nên ghi theo hồ sơ li dị hay ghi theo tên mới và quốc tịch mới của chị vợ trước vì gần đây chị ấy có vô quốc tịch và đổi tên.

5. Part 11: câu 7 và câu 27 em trả lời "No" ở câu A( vì em có khai thuế đầy đủ và em không có tiền án gì hết) thì câu B em để trống. Tương tự câu 17 và 18: em trả lời "No" thì câu A, câu B em để trống phải không ạ?

6. Part 13: em điền "N/A" vì em tự tham khảo trên mạng và tự điền đơn. Xin anh chị giúp em. Em xin cảm ơn.

576110 top -

1. Khi nào mình điền" N/A", khi nào mình điền"NONE".
N/A viết tắt của "Not Applicable" (Không áp dụng)
NONE có nghĩa "không có", "zero"

Thí dụ 1: John Deers là đàn ông thì đâu có bầu. Không áp dụng.
-----------------------------------------
Name: John Doe
Pregnant: N/A

Thí dụ 2: Jane Doe là đàn bà và không có bầu.
Name: Jane Doe
Pregnant: NONE

Thí dụ 2: Jane Doe là đàn bà và đang có bầu.
Name: Jane Doe
Pregnant: YES

2. Part 5: câu 1: mẹ em không phải công dân Mỹ. Vậy em trả lời "No" là đủ, em không cần trả lời quốc gia và nơi sinh của mẹ em đúng không ạ?
Đúng.

3. Part 7: thông tin về việc làm và học tâp. Em làm 5 dịch vụ temp trong 6 tháng. Mỗi hãng chỉ có 5 ngày, 2 hay 3 tuần, em không thể nhớ ngày được, em chỉ ước chừng tháng như vậy có sao không ạ? Nếu dùng giấy ghi thêm thì em dùng giấy trắng không có kẻ khung giống mẫu đơn có được không?
BẠn đọc kỹ instruction, trang 2: http://www.uscis.gov/sites/default/file ... 0instr.pdf

4. Part 9: câu 8: thông tin về cuộc hôn nhân trước của chồng em. Em không biết nên ghi theo hồ sơ li dị hay ghi theo tên mới và quốc tịch mới của chị vợ trước vì gần đây chị ấy có vô quốc tịch và đổi tên.
Tên nào cũng được.

5. Part 11: câu 7 và câu 27 em trả lời "No" ở câu A( vì em có khai thuế đầy đủ và em không có tiền án gì hết) thì câu B em để trống. Tương tự câu 17 và 18: em trả lời "No" thì câu A, câu B em để trống phải không ạ?
Đúng.

6. Part 13: em điền "N/A" vì em tự tham khảo trên mạng và tự điền đơn.
NONE.

576123 top -
Xin chào diễn đàn.

Em cám ơn chị Cochin đã trả lời giúp em hiểu nhiều vấn đề. Riêng câu hỏi số 3 của em về thông tin việc làm của em hồi mới qua Mỹ. Em không thể nhớ nổi ngày nên em chỉ ghi tháng và năm. Hồi trước em không biết nên em không giữ lại mấy cái cùi check. Em thấy hơi lo lắng về phần này. Xin chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

576261 top -

Bạn nhớ được cái gì thì ghi cái đó.

576300 top -

Kính chào cả nhà. Mọi người có khoẻ không? Em nhận được giấy đi lăn tay. USCIS viết như sau:
1. This appointment notice and
2. Photo identification: Naturalization applicants must bring their Alien Resident Card. All other applicants must bring a passport, driver's license, national ID, military ID, or State-isssued photo ID.
Em chỉ có passport Vietnam.
Em là phụ nữ nên không có " military ID".
"National ID" và " State-issued photo ID" là cái gì vậy anh chị?

Tóm lại, em chỉ mang photo và bản chính của: driver's license, thẻ xanh, và social security đúng không anh chị? Em xin cám ơn.

579144 top -
Tóm lại, em chỉ mang photo và bản chính của: driver's license, thẻ xanh, và social security đúng không anh chị? Em xin cám ơn.
Mang theo:
1. Giấy appointment notice.

2. Thẻ xanh và một trong những thẻ: passport, driver's license, national ID, military ID, or State-isssued photo ID

579148 top -
Em xin cảm ơn admin.

579158 top -

Em xin chào cả nhà. Em có một số câu hỏi mong anh chị giúp em.

Gia đình em gồm có 4 người: em, chồng em, và 2 đứa con đều có quốc tịch Mỹ. Gia đình em về Vietnam chơi. Lúc qua lại Mỹ, mẹ em có cho em $20.000.

1/Em không biết lúc xuất cảnh có bị làm khó dễ không vì lúc về Vietnam em chỉ đem có vài ngàn để xài thôi.

2/Tờ khai hải quan Mỹ em phải khai $20,000 thì có vấn đề gì không?

3/ Mẹ em đi chung chuyến bay. Mẹ em đi định cư. Mẹ em khai 1 tờ khai Hải quan riêng mẹ em. Gia đình em gồm em, chồng em, và 2 đứa con khai chung 1 tờ có đúng không?

4/ Mẹ em bán nhà muốn chuyển khoản qua tài khoản của em bên Mỹ có được không? Số tiền chuyển có bị giới hạn không?
Mẹ em chỉ có 1 nhà thôi. Có phải đóng thuế cho Vietnam không?

Em có đọc hướng dẫn trên diễn đàn vài lần mà vẫn không hiểu. Mong anh chị giải thích giúp em. Em xin cảm ơn lắm lắm.

604049 top -

Gia đình em gồm có 4 người: em, chồng em, và 2 đứa con đều có quốc tịch Mỹ. Gia đình em về Vietnam chơi. Lúc qua lại Mỹ, mẹ em có cho em $20.000.

1/Em không biết lúc xuất cảnh có bị làm khó dễ không vì lúc về Vietnam em chỉ đem có vài ngàn để xài thôi.
Theo luật VN thì không sao.

2/Tờ khai hải quan Mỹ em phải khai $20,000 thì có vấn đề gì không?
Không sao.

3/ Mẹ em đi chung chuyến bay. Mẹ em đi định cư. Mẹ em khai 1 tờ khai Hải quan riêng mẹ em. Gia đình em gồm em, chồng em, và 2 đứa con khai chung 1 tờ có đúng không?
Đúng.

4/ Mẹ em bán nhà muốn chuyển khoản qua tài khoản của em bên Mỹ có được không? Số tiền chuyển có bị giới hạn không?
Mẹ em chỉ có 1 nhà thôi. Có phải đóng thuế cho Vietnam không?
Bạn vào thư viện đọc: 3.2. Tiền vàng mang theo khi xuất cảnh

604062 top -
Em xin chào mọi người,

Em cám ơn chị cochin đã trả lời giúp em. Em bảo lãnh mẹ em và đã có visa, chuẩn bị định cư. Em đang làm đơn bảo lãnh 2 đứa em của em cùng 1 lúc. Từ xưa đến giờ, em chỉ bảo lãnh cho mẹ và bây giờ là 2 đứa em thôi. Em còn 2 câu không biết ghi làm sao.

Phần D. Other information

1. Ghi tên đứa B vào hồ sơ đứa A. Ghi tên đứa A vào hồ sơ đứa B. Em có cần ghi tên mẹ em không?

2. Em ghi tên mẹ em, ngày và nơi nộp đơn, và ghi là " got IMMIGRANT VISA" có đúng không ạ?

Em có cần ghi tên đứa B vào hồ sơ đứa A, và ngược lại. Bắt đầu nộp đơn thì ghi làm sao vậy anh chị?

Tình hình căng thẳng quá nên em phải làm gấp. Mong anh chị thương chỉ giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.

604074 top -

1. Ghi tên đứa B vào hồ sơ đứa A. Ghi tên đứa A vào hồ sơ đứa B.
Đúng.

Em có cần ghi tên mẹ em không?
Cần.

604076 top -
Em cám ơn chị.

604087 top -

Image
Image
Image
Image
Image
Image