.
Thành viên Việt Di Trú ở Seattle
1 ... 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28 - bottom
Chào anh chị.
Sắp tới em đến Seatle. Anh chị cho em tham gia nhóm với ạ.
Rất mong được làm quen với anh chị. Mong các anh chị giúp đỡ em trong những bước đầu.

Em cám ơn anh chị.

583427 top -

@PeDau:

Rất vui khi bạn tham gia. Chúc bạn và gia đình chuyến bay đến Mỹ bình an.

583460 top -

@admin: mở riêng chuyên mục thì không tiện, nên Boy mạn phép sử dụng chuyên mục này để chia sẻ vì đôi khi thông tin viết ra có thể chỉ phù hợp với tiểu bang Seattle mà thôi. Cảm ơn admin.

LADY FIRST?

Nhớ lại lúc còn đi làm ở hang điện tử, trong một ngày làm việc 8 tiếng thì có 2 lần giải lao 15 phút (ăn bánh, uống trà, đá banh bàn, thục bida, đánh bóng bàn…) và 1 lần 30 phút (ăn trưa, ăn tối…). Nếu ai làm ca 10 tiếng thì có them 10 phút giải lao. Tuỳ theo sự thoả thuận của anh chị em làm việc trong dây chuyền mà sắp xếp thời gian nghỉ ngơi hợp lý. Ngoài ra còn có 10 phút thể dục nhún nhảy tại chổ nữa sau khi ăn nữa chứ…

Trong một lần ăn trưa, mọi người đang tranh thủ ăn và giảm xì trét qua những câu chuyện tiếu lâm hài hước, bàn này tiếng cười vang lên sang sảng, bàn kia tiếng hát cất lên cao vút… Giờ giải lao là giờ không buộc phải nói tiếng Anh, do đó rất nhiều âm thanh lành mạnh, ồn ào náo nhiệt cả phòng ăn…

Bất chợt mọi người dừng vui, hướng về góc cuối của phòng ăn, một nữ châu Á gốc Việt và một nữ châu Âu gốc Nga cãi vã kịch liệt, họ đứng lên và chuẩn bị ẩu đã mặc dù biết rằng ai đúng ai sai thì cũng đều bị đuổi việc nếu xảy ra đánh nhau trong công ty…

Chuyện gì đã và đang xảy ra? Hỏi thăm mới biết nguyên nhân cũng bắt nguồn từ câu cửa miệng ở Mỹ: Lady First. Cô Việt Nam chăm làm chịu khó lo cho gia đình, đối với cô ta thì gia đình là trên hết. Cô người Nga, chả biết qua Mỹ từ khi nào lại lớn tiếng chửi cô Việt Nam là ngu, tại sao phải làm lụng cực khổ, chồng không lo thì bỏ mà lấy chồng khác, đại ý là như vậy và xảy ra chuyện…

Thật ra mà nói, đây cũng là cái đắn đo lo lắng của phận đàn ông nơi xứ Mỹ này, mới đây ngày 26/6/2015 vừa rồi, chính phủ Mỹ lại công nhận hôn nhân đồng giới nữa mới mệt mỏi chứ. Xứ tự do là vậy nhưng không phải gia đình nào cũng bị ảnh hưởng bởi câu Lady First…

Gần hết giờ giải lao, Boy hỏi mấy bạn đồng nghiệp: trong đây cái gì First? Cũng vẫn có ý kiến Lady First! Một chầu cà phê Starbucks khoản đãi cho ai trả lời trúng mà cũng không xong...

Câu trả lời ở trong đây thì: Safety First. Ai cũng đồng ý và hình như ai cũng hiểu sự an toàn trong cuộc sống gia đình là ưu tiên nhất…

585215 top -
Xin chào mọi người,
Tôi sang Seattle được gần một năm rồi nhưng loay hoay mãi vẫn chưa xin được việc làm và nhà để thuê , nếu có anh chị nào ở khu vực gần chợ Ba Miền mà họ cho thuê thì vui lòng chỉ giúp tôi với nhé. Rất mong được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn.
Chúc mọi người luôn vui vẻ và bình ạn

586526 top -
thaongan :
Bạn cần thuê nhà như thế nào? thứ 6 tuần nầy gặp mình chỉ cho hí? cho mình sdt? cv cũng không khó lắm hihi yên tâm nha?

586586 top -
Chào anh chị.
Vào tháng 9 tới gia đình em sẽ chuyển đến gần seatle.
Anh chị cho em tham gia nhóm với ạ. Mong các anh chị giúp đỡ em trong những bước đầu. Hiện nay gia đình em có đứa nhỏ học lớp 6, khi sang mỹ cần mang theo giấy tờ gi? Rất mong anh chị em có kinh nghiệm tư vấn dụm
Em cảm ơn nhiều.

586700 top -

@bachngoc1511:

Chào đón bạn đến với nhóm. Bạn đem theo học bạ của cháu, dịch sang tiếng Anh và có đóng dấu công chứng tại Việt Nam để đăng ký cho cháu vào hoc. Thủ tục rất đơn giản. Bạn yên tâm nhé.

586748 top -
Cám ơn SeattleBoy rất nhiều Chúc anh chị em VDT Seattle sức khoẻ và may mắn

586758 top -

@bachngoc1511,

Các em muốn nhập học cần phải xuất trình phiếu chích ngừa ở Vn, nếu chích không đủ thì phải tiêm bổ sung rồi mới được nhập hoc.

Khi đến Mỹ bạn nên đưa trẻ đến Phòng, Ban Giáo dục của Quận test Anh ngữ để đi học liền (không nhất thiết phải chờ social hoặc thẻ xanh.).. Đồng thời nhờ họ hướng dẫn chích ngừa miễn phí, bằng không bạn phải ra trung tâm y tế chích và tất nhiên phải lấy hẹn + mất tiền ($65). Gợi ý nhỏ,,,

586796 top -
Cám ơn A langvan đã hướng dẫn chi tiết

586905 top -
@ nxtuan ,
Mãi đến hôm nay thaongan mới vào việt di trú và nhìn thấy tin nhắn của bạn , nếu khi nào nxtuan có thời gian thì vui lòng cho mình biết nhé.Đây là số phone của mình ; (206)839-6091.
Cảm ơn nxtuan nhiều và mong có cơ hội được gặp nxtuan sau,chúc bạn và gia đình luôn vui khoẻ.

586946 top -
Chào anh chị VDT
Cho em hoỉ, có anh chị naò có kinh nghiệm mở chợ một đồng (one dollar store) chưa ạ? Tư vấn giúp em với ạ.
Em cám ơn anh chị :)

588250 top -

...thấy vụ họp mặt ở Seattle !!! phải mình xem sớm hơn thì lên chơi với anh em rồi, đành hẹn dịp sau vây...

@syncreation: sắp có "dịp sau" gặp nhau rồi, bạn có thể đáp xe đò lên Seattle tham gia?

Hi các bạn TV ở Seattle,
Theo lời đề nghị của 1 số ACE TV: chúng ta sẽ chung tay tổ chức offline vào tháng 09 tới. Các anh chị và các bạn có ý kiến đóng góp về thời gian, địa điểm họp mặt thì mời vào đây tham gia góp ý nhé.

Riêng địa điểm tổ chức thì bạn ngavix đăng ký làm tại nhà gd bạn ấy (mời ngavix vào xác nhận giùm).

Thân nhờ anh Seattleboy làm chủ xị buổi offline lần này nhé.

588474 top -

Hi, everybody!

Seattle vui quá...nào @ngavix, Lactantan, SeattleBoy toàn " gương mặt thân quen" Ước gì được off cùng Ace vào tháng chín này áh?

588623 top -
PeDau :
Tiệm 1 Dollar kế bên Chợ Ba Miền muốn san lại đó. Bạn liên lạc thử xem.
Chú lactantan khi nào họp mặt hú Anh hí?

588671 top -
Thành viên Việt Di Trú ở Seattle
1 ... 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28

Danh sách thành viên VDT ở Washington State

SEATTLE
01. xiu_beden
02. phương phan
03. nthanh1505
04. quoccuong
05. td93
06. thuyngo
07. tuyetlu70
08. MaiTram
09. tcltylm
10. Bephuong
11. meocon1002
12. baonguyen84
13. hung35vn2004
14. thungoc201012
15. thanhthuy
16. xiangyun
17. myvan
18. lyslys
19. phmai1062
20. ngoc mai
21. thanhthuy
22. minhnhat900
23. ngansaodem
24. minhtrung9002
25. boy35vn2004
26. quelethanh
27. tatluu2003
28. bonbon453
29. taing
30. tram06tin08
31. hongthao
32. leesam
33. ngavix
34. Monkey0102
35. chaunguyen197
36. donghuonganh
37. pholau7
38. sakurachipi
39. Nongdan
40. hnga
41. minhptbt
42. bachvan
43. SeattleBoy
44. mquan99
45. freesia
46. PeDau
47. thaongan
48. ngvan78

VANCOUVER
01. doantrinh

BELLEVUE
01. hanadang
02. nxtuan

LYNNWOOD
01. giabaoNT
02. yam
03. hanhbinbon
04. piakchu

RENTON
1. Trongdung69
2. hienty

TUKWILA
1. mainguyen1984

FEDERAL WAY
1. Duguy

TACOMA
01. bichthuant72
02. bachngoc1511

OLYMPIA
01. tieuchi

EVERETTE
01. daculachipchip

REDMOND
01. samchi

KIRKLAND
01. Lactantan

cập nhật đến ngày 06/11/2016

Ghi chú:
+ Bác Nongdan đã chuyển "Hộ Khẩu" qua Houston, TX từ 10/2014.

P.19

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru